1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho em xí miếng đất này để nói câu : Em ghét nhạc Trịnh .

Chủ đề trong 'Nhạc TRỊNH' bởi tietkiemlaquocsach, 07/07/2006.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. tietkiemlaquocsach

tietkiemlaquocsach Thành viên quen thuộc

Cho em xí miếng đất này để nói câu : Em ghét nhạc Trịnh .

Dạ , em biết là rất nhiều bác sẽ làm um lên với cái topic của em . Nhưng trên cái 4rum này em không thấy ngăn cản quyền người ta được nói về cái mà mình ghét , với lại cái này cũng phi chính trị nên em nghĩ là mình có quyền được lập cái topic này . Trong lúc đọc cái bài của em đang viết ra đây em chỉ có một yêu cầu đối với độc giả là phải giữ bình tĩnh .

Em xin nói trước em là một đứa ngựa non háu đá , suy nghĩ cực kì mang tính chủ quan và còn có phần hơi quá khích . Ơ , bác kia bình tĩnh mà nghe em phát biểu chứ nhỉ . Mà một đứa hơi quá khích mà dùng từ ghét thì cũng chẳng có gì là lạ nhỉ .

Quan điểm của em về âm nhạc ấy mà , nó hết sức bản năng . Âm nhạc hàn gắn tâm hồn . Các bậc tiền bối đã nói câu ấy và em cũng đồng tình . Cái gì hay thì em nghe , không phân biệt đối xử ( đến ngay cả Trịnh em cũng thích bài Chuyện đoá quỳnh hương cơ mà ! ) . Em cũng chẳng yêu cầu tác phẩm âm nhạc phải đao to búa lớn gì . Miễn sao nó làm cho em cảm thấy thoải mái và thấy '''' nghe bài này sướng '''' là được . Vì thế nên có lẽ em thường kết mấy bài teenpop nhẹ nhàng . '''' Ồ , nghe mấy bài này có nhăng nhít một tí nhưng thoải mái thật '''' . Mà đã gọi là âm nhạc ấy mà , thì cái đầu tiên tác động đến người nghe phải là giai điệu đúng không ạ ! Nhưng nói xin lỗi mấy bác yêu nhạc Trịnh chứ mỗi lần nghe '''' Nhạc phẩm Trịnh Công Sơn qua giọng hát Khánh Ly '''' thì em cứ gọi là nổi cả da gà . '''' Sao lại có cái thứ giai điệu làm nẫu cả ruột người ta thế nhỉ ? '''' . Em , vốn là một đứa hướng tới những cái gì vui vẻ và '''' đừng có làm khổ nhau '''' thì thấy đây thật sự là một sự tra tấn . Xin thưa lần nữa là dù em có đang vui thế nào mà chỉ cần nghe 1 cái nhạc Trịnh ( Các bác loại bài '''' Chuyện đoá quỳnh hương '''' ra khỏi danh sách cho em nhé ) , là em thấy trong lòng có cảm giác hoang tàn và bức bối ( mà em thì dek thích cái cảm giác như thế tí nào ) . Em xin thề 1000 lần khi nói câu này , là em chẳng bao giờ bị dư thừa trọng lượng , nếu thế ấy mà , chỉ cần trước bữa ăn cho em nghe Trịnh là đến sống em cũng chẳng muốn sống nữa là ăn với uống . ( Trước đây em có nghe giang hồ đồn đại về bài Gloomy sunday có sức làm giảm tình yêu cuộc sống của người ta , em có ý nghi ngờ và không tin , nhưng từ ngày em phát hiện ra ghét nhạc Trịnh không phải là ********* hay dở người thì em đã tin rồi đấy ạ ) .

Giai điệu chỉ là cảm nhận ban đầu của người nghe đối với ca khúc . Khi đã say đắm xong cái anh giai điệu rồi thì người ta sẽ quay sang khám phá vẻ đẹp của chị ca từ . ( Ca từ của bác Trịnh vốn nổi tiếng cơ mà nhỉ ) . Nếu mà nói một cách sến một tí ( năng khiếu của em đấy ạ ) , thì bài hát giống như một cô gái , phần giai điệu là hình thức bên ngoài ( và có nhiều khi vì một con bé nào đấy nó xinh tươi tí tởn thì nhiều người đã loá cả mắt rồi ) , phần ca từ chính là tâm hồn , trái tim của cô ta . Các bác thích nhạc Trịnh chắc đều thông minh và sâu sắc nên em cũng chẳng thèm nói nhiều làm cái gì cho phí hơi nhỉ ? Đối với em thì âm nhạc và triết học là 2 mảng riêng biệt . Và vì em chẳng thích đứa nào nó lên mặt dạy đời mình , nhất là khi em tìm đến âm nhạc để có một cái gì đó thoải mái và sung sướng , thì cái kiểu đưa triết học vào âm nhạc của bác Sơn làm em thấy khó chịu . Vô cùng khó chịu .

Thôi thế có lẽ là đủ rồi ấy nhỉ . Và nếu cái topic này nó không bị xoá thì từ bây giờ em sẽ để giành sức để hứng chịu những lời chỉ giáo của các bác . Xin các các bác lưu ý cho đây là một ý kiến chủ quan của em . Mà nó chẳng có gì đi ngược lại thuần phong mỹ tục hay lợi ích quốc gia nên em mong các bác đừng quá khích ạ . Mình em quá khích là đủ rồi . Nhân tiện em cũng xin góp ý thêm là em thấy nhiều người ấy mà , họ đóng mác thích nhạc Trịnh như một sự khẳng định thương hiệu cao cấp thôi ( Em không có ý nói toàn bộ các bác nhá ! ) Các bác có thấy đứa nào như vậy thì nên đuổi cổ ra khỏi FC Trịnh Công Sơn đi ạ .

Em biết là chẳng có mấy người to mồm dám nói ghét nhạc Trịnh như em . Và đáng ra em cũng không to mồm như thế này đâu , nhưng chẳng qua tại nhạc Trịnh nó tác động to lớn đối với tình yêu cuộc sống của em nên em mạo muội lêm tiếng để bảo vệ tình yêu ấy . Phù , viết xong cái này thì tình yêu cũng lớn thêm 1 tí rồi .
  2. YeuCaiDep

YeuCaiDep Thành viên mới Đang bị khóa

Hâm
  3. tv_fan

tv_fan Thành viên mới

Mỗi người một quan điểm một sở thích khác nhau . Nhiều người thích nhạc Trịnh nhưng không thích nghe Trịnh Công Sơn hát, mà thích một ca sĩ nào đó hát nhạc Trịnh. Một số ca sĩ thường hát nhạc trịnh như Khánh Ly, Trịnh Vĩnh Trinh, Thanh Lam, Hồng Nhung .. đố ai tìm được một người thích nghe nhạc trịnh của 2 ca sĩ hát trở lên đấy . Nói chung là không nên ai bắt buộc ai phải thích ai, thích cái gì, ai cũng có quyền tự do trong suy nghĩ và lựa chọn của mình là được rồi.

4. fanofeminem

fanofeminem Thành viên mới

Nhìn avatar xúc động quá. Đã lâu lắm rồi ko làm quen với em nào được như thế này ...
  5. Hungmn

Hungmn Thành viên quen thuộc

Bạn đã viết theo cảm nhận của riêng mình thì mình cũng chả trách. Với mình, không bao giờ mình đem so sánh ca từ của TCS với ca từ teenpop cả. Cách nhìn hoàn toàn khác nhau, mà các bạn nghe teenpop là đến với thứ giai điệu dễ nghe, đỡ nhức đầu thì việc không ưa nhạc Trịnh cũng dễ hiểu. Đến với nhạc Trịnh, người ta tìm kiếm cái không gian yên lặng để suy tư hơn là "anh nói anh chia tay, rồi anh lại thế này thế kia..." gì gì đó, mình ko nhớ vì âm nhạc đó không đi vào lòng mình được. Cây âm nhạc có gốc là cổ điển, mỗi nhánh là một thể loại nhạc khác nhau. Nếu mình chỉ ôm lấy một cái nhánh cây thì cũng đừng cho là những chỗ khác chẳng có gì hay để khám phá
  6. tietkiemlaquocsach

Dạ . em chỉ ôm nhánh cây teenpop và vơ thêm vài cái lá nữa ở các nhánh khác , miễn là nó ngọt . Em đã nói rồi , tiêu chuẩn nghe nhạc của em là : thoải mái và sung sướng . Em không thích bới móc lung tung để suy nghĩ xem cái này có ý nghĩa thế này thế nọ , mệt người lắm . Để hiểu biết thêm về cái nhân tình thế thái ấy mà , em vẫn thích đến với văn học và điện ảnh hơn . Mỗi khi em nghe nhạc , đơn giản :'''' Nghe đi cho nó nhẹ nhõm tâm hồn . ''''
  7. tietkiemlaquocsach

Một chuyện bên lề các bác nhé .
    Hôm nọ em hỏi 1 anh : '''' Anh hiểu hết nhạc Trịnh không ? '''' . Câu trả lời : '''' Chẳng ai dám tự nhận là mình hiểu hết nhạc Trịnh cả . '''' Vâng , thậm chí có người còn hồn nhiên : '''' Chẳng hiểu gì cả . '''' mà vẫn khăng khăng : '''' Yêu nhạc Trịnh '''' .
    Hay các bác nhỉ ? Chưa hiểu hết mà cũng gọi đó là yêu được cơ đấy . Em nhớ trong tình yêu học có một câu thế này : '''' Yêu mội người là phải hiểu hết được vẻ đẹp tâm hồn người đó . Nếu không thì đó chỉ là tình si '''' . Nếu theo câu nói này thì suy ra , các bác yêu nhạc Trịnh bây giờ đa số là yêu theo kiểu tình si thôi nhỉ .
    Vậy nên em xin , ai có chưa hiểu hết cái hay cái đẹp của nhạc Trịnh thì các bác cất giùm chữ tình yêu đi cho em nhờ . Yêu thế thì có khác gì mấy đứa fan teenpop bọn em yêu thần tượng đâu .
    Em viết cái bên lề này chẳng qua là cay cú với mấy đứa đua đòi dán mác '''' Yêu nhạc Trịnh '''' thôi ạ . Còn như các bác nào đã có tình yêu đích thực với nhạc Trịnh và đã chiêm nghiệm được cái hay cái đẹp của nó rồi thì vô can trong bài viết này của em .
  8. sua_chua_811

sua_chua_811 Thành viên mới

Thiết nghĩ mỗi người có một gout âm nhạc riêng, bạn không cần phải lập hẳn một topic chỉ để đả kích một loại nhạc mà cá nhân bạn không thích. Box Âm nhạc không cấm người khác nói lên suy nghĩ của mình nhưng luôn hạn chế những bài viết mang tính chất đả kích. Nếu chỉ thích teenpop, bạn có thể vào các topic về teenpop đã có sẵn trong box. Cụ thể, bạn thích nhạc trẻ Việt (V_pop) thì có thể vào topic [topic]667569[/topic].
    Thân!
  9. northernstar_2308

northernstar_2308 Thành viên rất tích cực

Đã có box dành riêng cho nhạc Trịnh http://www.ttvnol.com/f_301.ttvn . Nếu bạn không có thắc mắc gì, topic này sẽ được chuyển qua đó sau 24h nữa.
    Được northernstar_2308 sửa chữa / chuyển vào 14:10 ngày 07/07/2006
  10. lovelyloveforever2003

lovelyloveforever2003 Thành viên mới

Topic của chú này giống như 1 gợn sóng trên mặt hồ phẳng lặng vậy !
    Mỗi người 1 sở thích mà , các bác nào có bênh Nhạc Trịnh thì cũng không nên phê phán chú ấy,
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa