1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho hỏi kinh nghiệm đi dậy tiếng anh!

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi vietdoan20062006, 22/11/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vicodo

vicodo Thành viên mới Đang bị khóa

@ vietdoan20062006: Vấn đề của em là lần đầu bước lên bục giảng nên cảm thấy hồi hộp lo lắng, không hiểu mình sẽ trải qua ngày đầu tiên như thế nào. Vạn sự khởi đầu nan, nên tốt nhất để cái sự gian nan này dành cho học viên cùng chia sẻ. Hãy bắt đầu ngày đầu tiên bằng màn chào hỏi, giới thiệu có thể bao gồm cả sở thích, sở trường, sở đoản từ học viên, theo một thứ tự nào đó mà em chỉ định. Trong khi học viên trình bày thì em cũng có thể bắt đầu khởi động để lấy tự tin bằng việc đặt ra 1 số câu hỏi sâu hơn để làm rõ. Sau màn khởi động này thì em có thể tự tin mà hoàn thành công việc của mình. Nói chung em đã được chọn đi giảng rồi thì sẽ không có vấn đề gì nếu em có đủ tự tin.

Ngoài ra em có thể chuẩn bị một số trò chơi liên quan tới bài giảng, hoặc bài tập nhóm để làm luôn trên lớp, nếu như em chẳng may không biết phải làm gì.

Lưu ý: theo kinh nghiệm đi giảng của anh, đôi khi trong một lớp học có một hoặc một vài học viên, gọi là học viên mafia. Nhóm học viên này là nhóm học viên không kém, nhưng lại thích thể hiện giỏi bằng cách hay đặt ra câu hỏi thật khó, những câu hỏi dễ dẫn đến tranh luận để thể hiện. Nếu những câu hỏi đấy không nằm trong phạm vi bài giảng, hoặc có thể phần chuẩn bị của em chưa tốt, thì cũng nên tránh không sa đà vào những câu hỏi này.

Đừng có nghe quá nhiều những lời khuyên cao siêu nọ kia mà mất hết tự tin. Em chỉ cần tự tin là em sẽ làm được, bởi vì tự tin là 50% chiến thắng. Như anh đây này, sau mỗi bài giảng cũng chỉ chiến thắng được ở mức 50%, nhưng mà cũng vẫn không có đủ thời gian để nhận hết các lời mời đi giảng.