1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho hỏi mua lò vi sóng loại nào là tốt ạ??

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi vinhthanhhtc, 05/02/2008.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. vinhthanhhtc

vinhthanhhtc Thành viên tích cực

Cho hỏi mua lò vi sóng loại nào là tốt ạ??

Đang định mua cái dùng tết, các bác xem loại nào là tốt nhất? mà nên mua thế nào? có nên mua loại có kèm theo chức năng nứong ko nhỉ?? Bác nào đã dùng rồi thì giúp hộ cái ạ!!!
  2. ihave2feetbut0money

ihave2feetbut0money Thành viên rất tích cực

Nhà mình cũng định mua một cái, nhưng ra ngoài tết cơ. Mình tìm đọc về lò vi sóng rất nhiều, có một số lý thuyết và kinh nghiệm của các gia đình khác (tổng hợp trên diễn đàn vật dụng gia đình) sau đây muốn chia sẻ với bạn:
    + Đầu tiên thì mình cũng định mua loại rẻ như Blacker (model BMG20 thì có 1 triệu, model BMM17 thì có 800k, bán đầy ở Metro và BigC). Hãng này của Trung Quốc, Việt Nam nhập khẩu về bán. Nói chung hình thức ở mức tạm được. Nhưng sau khi tìm hiểu thì được bán lò vi sóng là thiết bị có nguy cơ (xin nhắc lại là có NGUY CƠ) gây hại đến sức khỏe nhất trong tất cả các đồ dùng gia đình. Vì nếu lò không kín thì lọt sóng ra ngoài, gây hại đến sức khỏe người đứng gần. Nhất là lúc cứ ghé đầu vào nhìn xem thức ăn chín chưa là lúc sóng tấn công vào đầu và não ác nhất. Khi đọc xong tài liệu này thì mình ra ngay BigC xem xét kỹ lò của Blacker. Thấy không yên tâm với anh Tàu này lắm. Cảm giác là không chắc chắn bằng mấy hãng khác. Chả biết vật liệu của nó có chắn sóng tốt không. Thế là mình cạch, dù giá rất mềm.
    Không như bếp ga, rò ga là mình ngửi thấy ngay, bếp điện rò điện là bị giật (tức là mình biết để mà sửa chữa), lò vi sóng mà rò sóng thì cứ âm thầm tấn công chủ nhà, mình chẳng biết mà tránh. Sợ lém!
    Cách thử lò có bị rò sóng không thì giới thiệu ở phần sau.
    + Khi kê lò vi sóng trong bếp thì bạn nên dành cho nó một góc khuất, tránh xa các đồ điện tử khác và nơi mình ít đi tới. Khi nó họat động, càng ít đến gần nó thì càng tốt. Nhà mình đang nhắm để nó ra ngoài ban công, muốn hâm thức ăn thì chạy ra đó, còn hơn là trong bếp.
    + Bây giờ thì mình chuyển sang ngắm các anh liên doanh và nhập khẩu có tên tuổi một chút, như LG, Sanyo, Panasonic, Homepro (Thái), Wirlpool (Trung ương Trung Quốc). Trong đó anh LG có ưu điểm là bảo hành lâu nhất 2 năm, hình thức cũng ổn. Giá cả thì trên 1 triệu một tí, chấp nhận được.
    + Dùng lò vi sóng thì bạn không được để thịt nguột, xúc xích vào làm nóng nhé vì các loại thức ăn này đặc biệt dễ gây ung thư khi cho vào lò vi sóng. Lý do là những thực phẩm này chứa nhiều nitrit. Nếu được đun bằng lò vi sóng, nitrit sẽ trở thành các nitrosamin - những phân tử có thể gây ung thư rất mạnh.
    + Cách thử lò vi sóng có rò không là bạn dùng cái đài của các ông già hay nghe ấy. Cho lò họat động và bật đài, để cách lò khoảng 5cm, dò đài theo dải tần số của sóng. Nếu nghe thấy tiếng lạo xạo là sóng đã rò ra ngoài. Tiếp tục đưa đài ra cách xa lò khoảng 1 mét, nếu vẫn thấy lạo xạo tức là lò đã rò sóng rất mạnh, ảnh hưởng đến sức khỏe của bạn và các thiết bị điện tử khác. Tuy nhiên, sách nói vậy mà mình có thắc mắc là tần số sóng của lò là 2450 MHz thì làm sao đài lên được mức ấy? Hay là sách này của tây nên nó dò được, còn đài của mình thì chỉ hơn 100 Mhz. Bạn nào biết thì giải thích giùm nhé.
    + Các gia đình dùng lò đều khuyên là không cần có chức năng nướng (nếu lò đã có thì mình mua cũng chẳng sao) vì nướng bằng lò không hiệu quả bằng lò nướng chuyên dụng. Lò vi sóng nướng thức ăn kém hơn hẳn, không ngon bằng lò nướng. Ví dụ là bạn thấy mấy loại điện thoại kèm chụp ảnh ấy, chụp chơi thôi chứ làm sao bằng anh máy ảnh xịn. Nói chung nên mua chuyên dụng hơn là mua đa năng. Chả thấy anh đa năng nào tốt cả.
    Vài kinh nghiệm chia sẻ, ai thấy hay thì vote cho mình nhé. Em gái nhớn mà chưa được ai hôn choét cho một cái. Thèm lắm!
    Được ihave2feetbut0money sửa chữa / chuyển vào 23:30 ngày 05/02/2008
  3. BEngA1

BEngA1 Thành viên mới

nhà em đang dùng của homepro Thailand ý, chả biết có bền không dưng mờ rẻ rẻ, to uỳnh mờ có hơn 1tr, dùng cũng thấy tàm tạm
  4. Marki

Marki Thành viên rất tích cực

Cho em hỏi có bao giờ lò vi sóng bị hở ko nhỉ mà hở thì nguy hiểm gì ko ạ
  5. policettvnol

policettvnol Thành viên mới

Có Thấy bảo ảnh hưởng đến sức khỏe nhiều lắm.
    Mà những ai đã Ngốc rồi thì bị ảnh hưởng nữa thì chắc là thành : "sáng nhặt lá,chiều đá ống bơ" thôi
  6. ihave2feetbut0money

ihave2feetbut0money Thành viên rất tích cực

Bạn đọc ở bên trên để biết cách thử lò có rò sóng hay không.
  7. BEngA1

BEngA1 Thành viên mới

Lò vi sóng bị hở khi đang vận hành máy móc mờ mình mở cái lò ra anh ạ
    Còn có nguy hiểm hay không thì em thấy tờ giấy hướng dẫn người ta bẩu là coá, zất nguy hiểm
  8. sexless

sexless Thành viên mới

Nếu không đòi hỏi về thương hiệu thì lấy máy của LG . Lò vi sóng của LG thuộc dạng bán chạy trên thế giới . Chỉ nên mua loại có chức năng vi sóng không thôi , đừng mua loại thêm chức năng nướng . Mún nướng thì mua thêm cái máy nướng dùng hay hơn là tính hợp hai cái vào một.
  9. BadChild

BadChild Thành viên mới

theo kinh nghiệm của tôi thì ko nên mua kèm chức năng nướng, lúc nưóng khói bay khắp phòng ghê lắm. Mùi khó chịu và độc
  10. endlessflower_to_you

endlessflower_to_you Thành viên mới

hay