1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho hỏi về các vấn đề liên quan đến làm hộ chiếu cho em bé

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi LonelySun, 21/08/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. LonelySun

LonelySun Thành viên mới

Cho hỏi về các vấn đề liên quan đến làm hộ chiếu cho em bé

Dear all,

Hiện nay hộ chiếu của tớ đã sắp hết hạn rồi, tớ định làm lại hộ chiếu đồng thời làm hộ chiếu cho bé nhà tớ (dưới 1 tuổi).

Tớ xem thông tin trên web thì thấy với các em bé thì phải làm hộ chiếu kèm với bố hoặc mẹ, không biết có làm riêng được không nhỉ? Vì tớ muốn lúc thì bé đi với bố, lúc thì bé đi với mẹ mà.

Ngoài ra các giấy tờ cần thiết khi làm hộ chiếu cho bé là gì (ảnh, giấy khai sinh,...??)

Tớ cũng muốn hỏi thêm về việc chụp ảnh làm visa, hộ chiếu cho bé, thì nên chụp ở đâu cho chuẩn? Có tip gì khi chụp không?

Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp.

Thanks,
  2. Karolkimkim

Karolkimkim Thành viên mới

năm ngoái tớ làm cho thằng nhà tớ. phơi cái ga giường trắng lên rồi dựng ông con dậy bấm 1 fát ảnh. lấy tờ khai dán fẹt cái vào, bế ông ấy đi lên THĐ kèm giấy khai sinh, sổ hộ khẩu.... trôm vía xong ngay... tóm lại là kinh nghiệm chẳng ra j.... thế mà nó cũng xuất ngoại đc 2 fát rùi ...
    Mẹ cháu đừng căng thảng nhìu.... có khi h còn dễ hơn nữa í chứ.... Cần đi sớm để xếp nốt (lấy số ) thôi
    Chúc trơn tru.....nhanh nhanh
  3. HenMay

HenMay Thành viên mới

năm ngoái tớ làm cho thằng nhà tớ: phơi cái ga giường trắng lên rồi dựng ông con dậy bấm 1 fát ảnh. lấy tờ khai dán fẹt cái vào, bế ông ấy đi lên THĐ kèm giấy khai sinh, sổ hộ khẩu.... trôm vía xong ngay... tóm lại là kinh nghiệm chẳng ra j.... thế mà nó cũng xuất ngoại đc 2 fát rùi ...
    Mẹ cháu đừng căng thảng nhìu.... có khi h còn dễ hơn nữa í chứ.... Cần đi sớm để xếp nốt (lấy số ) thôi
    Chúc trơn tru.....nhanh nhanh

Đoạn này wan trọng: Hình như phải lấy xác nhận của CA hộ khẩu nữa....suýt quên.
    Được HenMay sửa chữa / chuyển vào 11:42 ngày 21/08/2008
  4. seagod

seagod Thành viên rất tích cực

Vụ này em cũng quan tâm, làm cho bé riêng thì chắc không được rồi (vì đã đến tuổi cấp CMT đâu), nhưng làm chung với cha/mẹ trhì là cùng lúc cả 2 sổ được k, hay chỉ được 1 sổ nhỉ
  5. HenMay

HenMay Thành viên mới

ặ! làm riêng 'ỏƠy chỏằâ!!! Thỏ mỏằ>i fỏÊi giỏƠy khai sinh....v...v...cỏÊ CA hỏằT tỏằ<ch xĂc nhỏưn mah!!!
  6. click_letter

click_letter Thành viên mới

Bây giờ trẻ em mới sinh ra cũng được làm hộ chiếu riêng rồi, vừa mới hôm rồi qua 40 Hàng Bài hỏi xong, chỉ cần có giấy khai sinh là okie, không cần làm chung hộ chiếu với cha mẹ, sau này đi lại khó chịu lắm
  7. LonelySun

LonelySun Thành viên mới

Cảm ơn các bác nhiều nhiều.
    Thế tóm lại là cần chụp cho cu cậu cái ảnh phông trắng, rồi giấy khai sinh, sổ hộ khẩu, xác nhận của CA hộ khẩu và bế bé lên THD ạ. Làm được cho bé cái HC riêng là ngon nhất rồi.
    Em thấy hình như cái xác nhận của CA hộ khẩu là không cần thiết với hộ chiếu cho người lớn các bác nhỉ, cái luật này mới bỏ năm vừa rồi hay sao ấy. Có đúng ko ạ?
    Cho em hỏi phát nữa cái vụ xếp số, nghe nói là bà con đi làm HC xếp hàng dài chờ đến lượt mình, có cách nào để ko phải chờ lâu ko các bác?
    Vì giờ bố bé thì đi làm cả ngày, nhà chỉ có 2 mẹ con em ở nhà ôm nhau, nên cái vụ bế bé lên THD mà chờ dài dài mới đến lượt làm thì không ổn. Em định gọi taxi bế bé lên một lúc thôi mà.
  8. seagod

seagod Thành viên rất tích cực

ồ, vậy là làm được HC riêng cho bé ạ.
    Hay quá nhỉ
  9. Thongocmummim

Thongocmummim Thành viên mới

Chị gái mình vừa làm cho nhóc 6 tháng xong. Hôm nay lấy VISA i''.
    1/ có thể làm riêng được.
    2/ Chụp hình nop vao form xin cap VISA 5*5 nha (di MY i'' chu nuoc khac thi kg biet :D ) con hinh lam PP thì bthg thôi. Cứ ra hàng người ta chụp là được bạn ah.Lam PP bay h don gian thoi ma.
  10. song_nhi1325

song_nhi1325 Thành viên mới

người lớn có CMT là làm đc
    mà chị ko muốn chờ hìh như có dịch vụ đấy, thêm tiền là đc
    hôm em làm đến từ 7h kém 10 đến 11h mới đến lượt và xog