1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho hỏi về chuyện giãn dây chằng ? gấp gấp vote 5 sao ạ :(

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi VLchua, 28/03/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. VLchua

VLchua Thành viên mới

Cho hỏi về chuyện giãn dây chằng ? gấp gấp vote 5 sao ạ :(

Hình như mình vừa bị giãn dây chằng, đá bóng bị trượt ngã, phần đằng sau đầu gối giờ bị đau, giờ co chân cứ bị đau . Vậy có phải bị giãn dây chằng ko ạ ? và nếu bị thì có phải đến bác sĩ ko ạ ? có phải dùng thuốc ko ạ ? và bao lâu thì sẽ khỏi ạ ? các bạn giúp mình với hic hic xin cảm ơn ạ
  2. voicoi80

voicoi80 Thành viên rất tích cực

Theo mô tả thì khả năng bạn bị dãn dây chằng gân kheo nhẹ. Lúc co thì thấy hơi đau và căng tức?
    Sau khi ngã thấy đau thì ngừng hoạt động, chườm đá cục bộ vào chỗ đau ...khoảng 2 tiếng sau thì có thể dùng các thuốc nóng được. Tốt nhất là bạn nên đến bác sỹ chuyên khoa để kiểm tra. Nếu ko chữa đúng cách, kịp thời các sang chấn nặng sẽ để lại những hậu quả xấu và khó phục hồi
    Được voicoi80 sửa chữa / chuyển vào 20:58 ngày 28/03/2009
  3. vulavua

vulavua Thành viên mới

Đá bóng mà đã liên quan đến đầu gối thì nên cẩn thận bác ạh, cứ đến viện mà chụp xem thế nào. Nhớ là đừng có dán cao hay bất cứ thứ gì nóng lên nhé
  4. bingonn

bingonn Thành viên mới

bác cứ phải đến bệnh viện khám đi tạm thời bác cứ xoa bóp nhẹ xem nó có đỡ ko
  5. Thohry

Thohry Thành viên rất tích cực

Có thể ko phải chuyện nhỏ đâu, đi khám bác sỹ ngay đi bạn. Một ông bạn tôi ban đầu cũng kêu như bạn, sau phải mổ đấy, mất gần năm mới ngo ngoe quay lại tập tành.
  6. VLchua

VLchua Thành viên mới

ạc nghiêm trọng thế cơ ạ ? mai là chủ nhật, khám dây chằng thì khám ở đâu bây giờ tốt nhất ạ ?
  7. dientn2

dientn2 Thành viên mới

Đá bóng dãn dây chằng cũng hay sẩy ra, từ trước đến giờ mình thì bị khoảng 6 hay 7 lần gì đó (mỗi năm bị 1-2 lần, khoảng 1 năm nay không bị), đi xe ôm về nhà 3 lần, lần sau biết rồi hơi bị đau tí là dừng ngay.
    Lần đầu bị cũng hoang mang lắm đi khám, chụp chiếu loạn cả lên, cũng đắp lá láng, bôi các thứ vẫn thấy thế, lần sau kệ, chẳng thuốc thang gì, mất khoảng 2 tháng mới bình thường được.
    Ở HN thử tìm đến Viện y học thể thao khám là yên tâm nhất
  8. voicoi80

voicoi80 Thành viên rất tích cực

Trường hợp dãn dây chằng nhẹ thì để đó sẽ tự hồi phục sau hai tháng nhưng mà nguy cơ tái lại rất cao nếu ko có tập luyện phục hồi đúng cách, và đặc biệt phần sụn bao đệm gối sẽ bị sưng to và ko co về trạng thái cũ được. Dựa trên kinh nghệm của 1 người từng chơi thể thao lâu và chấn thương mãn ở gối (châm điện 2 năm) thì vẫn khuyên chủ tóp nên khám và điều trị đúng cách , có thể vào Bệnh viện Bạch Mai, khoa cơ xương khớp hoặc Cơ xương khớp Việt Đức là khá ỏno
  9. pacino27

pacino27 Thành viên mới

Em cũng bị giãn dây chằng tính ra đến nay hơn chục năm rồi. Chẳng chịu khám chữa gì nên gần như nó yếu hẳn, đá bóng phải nhẹ nhàng không dám xoay mạnh và bất ngờ nữa.
    Bác nên đi khám, chứ để lâu thành tật giống em thì... nghe nói là nếu chạy điện hay gì gì đó thì sẽ nhanh khỏi.
  10. dientn2

dientn2 Thành viên mới

Đúng là đã bị dãn dây chằng hay chấn thương ở gối rồi thì nguy cơ bị lại rất cao, bây giờ mình cũng gọi là biết cách đá hơn nên 1 năm nay chân cẳnh bình thường dù vẫn đá thường xuyên. voicoi80 điều trị rồi có phục hồi hoàn toàn không để mình điều trị?
    Viện y học thể thao chuyên hơn về các loại chấn thương thế này chứ nhỉ, ai có số điện thoại chỗ này không?