1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho hỏi về một số thuật ngữ võ lâm

Chủ đề trong 'Kiếm hiệp cốc' bởi nw4good, 29/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hatakekakashivn87

hatakekakashivn87 Thành viên mới

Em đọc được ở đâu đó, lâu rồi, thì 1 " hiệp " tính bằng 1 lần... va chạm bác ạ. Ví dụ bác đấm ai đó, người đó dùng tay đỡ, tính 1 hiệp rồi.
    Nếu các bác đọc truyện thấy 100 hiệp hiểu theo cách này có vẻ đơn giản, thì cứ thử đấm bao cát 100 phát liên tục sẽ thấy. Riêng cái này có vẻ khá gần thực tế, vì khi đánh nhau, thường là vài đòn, lâu là vài chục đòn, đã có người gục rồi.
    " Hoả hầu " có thể hiểu là kinh nghiệm, mức độ thuần thục của đòn thế.
    Có những thế đơn giản, nhìn qua là biết, tập 1 chút là hiểu, nhưng để sử dụng thành thạo ở các tư thế khác thì cần kinh nghiệm và trải qua tập luyện lâu dài. Như câu " không sợ vạn kiểu đá, chỉ sợ tập vạn lần ".
    Ở trên có bác nào học võ + y học, có thể chỉ cho em biết vài huyệt hay được gọi tên như Đan điền, hổ khấu ( gốc ngón tay cái phải không ạ? ), Nhâm đốc ( sống mũi ), Thiên linh cái ( đỉnh đầu).... được không ạ.
    Tuy là tưởng tượng, nhưng cũng phải biết nó đâm vào tay hay chân, chụp người hay ngực chứ ạ
  2. dlafero

dlafero Thành viên mới

iem chả học võ , chỉ đọc truyện chưởng thôi nhưng em cũng xin mạn phép trả lời mấy cái thuật ngữ này:
    1. Đan điền là vùng bụng dưới, dưới cơ hoành, trên chỗ ấy vài phân, xung quanh cái rún ( có thể coi rún là cửa ra vào của đan điền nhẩy)
    2. hổ khẩu: theo iem hiểu là nắm tay vào thì chỗ ngón trỏ với ngón cái là hổ khẩu, vì khi tạo dáng hổ chưởng thì hai ngón này trông nghiêng như cái miệng hổ.
    3. Nhâm đốc nhị mạch: là hai mạch chính chạy trước và sau người, chia ra nhâm mạch ở sau lưng, đốc mạch ở trước mặt ( hoặc ngược lại em chả nhớ rõ). Nhâm mạch chạy từ dưới chỗ ấy qua xương cụt, lên gáy về đỉnh đầu. Đốc mạch từ đỉnh đầu qua 2 mắt, qua mũi, chạy qua thiên kiều ( lưỡi chạm hàm trên gọi là thiên kiều?) qua cổ họng, qua điểm giữa ngực ( đản trung ?) qua đan điền, qua cái ấy về dưới cái ấy!
    4. Thiên linh cái = huyệt bách hội = đỉnh đầu
    một số huyệt khác em chả nhớ lắm
    khí hải hình như là cơ hoành thì phải, ko tin bác cứ đấm vào ức thằng nào ấy ( ngay dưới ngực, trên chỗ mấy múi cơ í, cơ hoành nó ở đó) thì như mô tả trong truyện, đánh vào khí hải người nhũn ra, hờ hờ
    hoàn khiên ở chỗ nào em ko chắc, theo em nó là khớp giữa đùi với hông, bác đạp mạnh vào vỡ chỗ này, hoặc nứt cũng được, đảm bảo có đứa đi cà nhắc
    còn mấy huyệt quan trọng thì bác đọc sách về kinh lạc ấy, còn tác dụng của nó thì đọc hoàng đế nội kinh, tố vấn, kim quĩ,... đọc xong bác thành cao thủ đại phu: abc (tên bác nhé) nhất chỉ. hờ hờ
    Vài lời hóng hớt!
    At0x
  3. hieubig

hieubig Thành viên mới

Nói về chưởng, em có cảm giác hình như nó là thật. Em không biết có phải thật không, nhưng có 1 việc rất bình thường em vẫn gặp là thế này. Tối tối, em vẫn ngồi bên computer, mỗi khi có cái taxi vào ngõ nhà em, nó dừng lại, mở cái cửa sau, sau đó đóng sầm lại, mặc dù ở dưới đường, phòng em ở tầng 2, qua 1 lần cửa ban công rồi, vậy mà khi nó đóng xập cửa ô tô xuống, cửa ra vào phòng em vẫn rung lên bần bật. Vì vậy, em vẫn nghĩ chưởng có vẻ là 1 điều có thật
  4. TheRedBaron

TheRedBaron Thành viên mới

Em tưởng ức là chấn thủy
  5. thanhthanh04

thanhthanh04 Thành viên tích cực

chỉ biết mỗi trường là 3.33m ;)