1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

cho mình hỏi con hàu là con gì ạ (hải sản) ...?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Partforever, 04/11/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Blueriver82

Blueriver82 Thành viên mới

Có 1 số bác nhầm con hàu với 1 con nào đó mà em ko biết chứ 50k 1 rổ thì VN chă xuất khẩu hết rồi ấy chớ.
    Con hàu là con em rất mê , tên tiếng anh là oyster. Ngọt thịt, con nhỏ vừa phải ăn sống rất ngon, ngọt và mát lạnh (nhớ là tách vỏ thì để lên đá cho lạnh ăn sẽ ngon hơn). Em thì ghét con to ko ăn bao giờ vì to thì ăn thấy ghê ghê phải nấu lên (có nhiều cách như xào, nướng, hấp với bơ - em ăn cái con to đùng này hấp bơ 1 lần mà tởn đến già. Vừa ngán vừa ngấy ăn mãi mà ko hết nổi). Em có người bạn ko bao giờ ăn được đồ sống mà riêng ăn con hàu này vẫn phải tấm tắc khen ngon. Nó ko hề tanh dù ăn sống đâu nhá.
    Con vừa phải thì chỉ cần rửa sạch, tách vỏ, vắt chút chanh ăn với tương ớt Tabasco, thêm ít vang trắng thì cứ gọi là . Nhưng dù sao cũng ăn ko được nhiều cho lắm vì ăn nhiều quá lạnh bụng.
    Nghe nói con hàu rất tốt, bổ đặc biệt là cho các bác giai. Dù sao em phận nữ chỉ biết ăn và hy vọng hải sản ăn nhiều cho bù kẽm, dài tóc thôi.
    Em chưng cái ảnh ra đây cho các bác phân biệt nhá
  2. vietdoanhl

vietdoanhl Thành viên mới Đang bị khóa

ăn suốt mấy năm, sao nhầm được, suốt ngày uống bia hà, con này là cả 1 tảng đá lớn cơ, rồi tự bậy ra nướng lên ăn .. giá vẫn 50k/ rổ từ mấy năm trước mà... hay là cái quán đó nó bán đắt nhỉ
  3. cuongcalo

cuongcalo Thành viên rất tích cực

50K một rổ thì rẻ quá nhỉ! Đợt trước thằng bạn mời vào buffer ở KS Hà Nội nửa tiếng mới có một khoảng chục con mang ra đấy, ra cái là hết ngay!
  4. phuongAptech

phuongAptech Thành viên rất tích cực

Ồ thế thảo nào hồi bé em đọc báo thấy bảo bác Tản Đà 1 mình bơi ra biển, thắt lưng buộc bầu rượu với con dao con, chọn tảng đá cao cao cách bờ vài km ngồi cạy hàu nhắm rượu, vừa uống vừa ngắm hoàng hôn tới khi say đứ đừ mới bơi vào bờ. Hồi ý cứ nghĩ bác ý dở người nên mới ăn đồ sống
  5. vietdoanhl

con này ăn sống để nhậu mà bác, chả bao h ăn con này nướng chín quá cả... ai ko ăn được thì dễ đau bụng lắm nhá.
  6. terahezt

terahezt Thành viên mới

Con hàu của bạn có vẻ khác với con của mình nhỉ, loại của mình nó như thế này và chỉ có giá 30k một ký thôi :
  7. vietdoanhl

sao em nhìn nó giống nhau mà, khác chỗ nào!! 1 cái đã lên lồi và 1 cái sắp lên lồi hả
  8. terahezt

terahezt Thành viên mới

nhìn có vẻ khác nhau mà bạn.
  9. milkypig

milkypig Thành viên mới

Thế tóm lại là con Hàu với con Hà có phải là một không?
    Em là dân vùng biển, và e vẫn nghĩ đó chỉ là 2 tên của một loại con (là cái con các bác vừa up ảnh lên đó ạ)
  10. vietdoanhl

ối zời, 1 tuần em fải ăn mấy cân ngán, sò huyết,... sở trường của em, chả bao h thấy ngán cả, hết nướng thì hấp rồi lấu canh hoặc lấu cháo, chả bao h em chê ngán
    PS: milky hàu to tướng kia kìa, còn hà nó bé tí.... cùng họ hàng với nhau cả... ở biển mà ko biết dẵm vào hà thế nào à, có bao h nói dẵm vào hàu đâu, cục đá hàu trong to bỏ xừ, còn đá hà be'' nhưng vẫn cứa được đứt 1 mảnh chân người