1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho mình hỏi một chuyện khó tin về máy tính

Chủ đề trong 'Hỏi đáp Tin học' bởi THEBLUESKY, 17/06/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. THEBLUESKY

THEBLUESKY Thành viên quen thuộc

Cho mình hỏi một chuyện khó tin về máy tính

Mình sử dụng máy tính đã lâu ,tất nhiên mình cũng biết được nhiều cách sửa chữa lỗi trong máy , nhưng hiện nay mình gặp 2 lỗi mà không thể giải thích được ,có bạn nào giúp mình với :
    -- Máy mình cài 2 win, chạy rất bình thường , nhưng một hôm, không biết vì sao khi khởi động thì máy báo : Boot from CD, Disk boot failer ...( khởi động = đĩa CD, không có đĩa) , mình phải đưa đĩa boot vào thì mới vào Dos được ,sau đó phải cài lại win 98, sau khi cài xong ,khởi động bình thường,lại sử dụng tốt ,restart vẫn chạy êm, nhưng sang ngày hôm sau thì lại bị như vậy, : Mình đã chỉnh sửa chọn boot = harddisk 0 trong BIOS, win 98 không bị thiếu file ,máy không bị virus,không có phần mềm ảnh hưởng ,thật không thể hiểu chuyện gì xảy ra, chuyên gia nào có thể giúp mình với...
    ---Còn cái lạ thứ 2 là : Mình có làm một số đĩa CD phần mềm ,và có cả một trang web nhỏ nữa ,khi chép xong CD ,kiểm tra chạy rất tốt ,nhưng sau vài tháng thì mấy cái CD đó không thể đọc được nữa, Ổ đĩa vẫn đọc tốt các đĩa khác,đĩa còn rất mới

Bạn nào có thể giúp mình với

Ngọc Dũng
  2. hoahongvangstc

hoahongvangstc Thành viên mới

Bạn thử kiểm tra pin CMOS của bạn xem, không phải kiểm tra pin còn tốt hay không mà kiểm tra tiếp xúc với pin.
    Về chuyện mấy cdrom của bạn, thử đọc trên máy khác xem thế nào. Có chẳng chỉ là chất lượng đĩa mà thôi.
    Hoa hồng vàng STC
  3. Reddman4ever

Reddman4ever Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Chào bạn !
    -Về lỗi thứ nhất có thể là do cable dữ liệu ổ cứng của bạn bị hỏng ,bạn hãy thử mua và thay một cable mới xem sao .Cũng có thể khe cắm IDE của bạn có lỗi nếu vậy bạn thử đổi sang khe IDE khác xem (Main thường thiết kế có 2 khe IDE).Còn một truờng hợp nữa mà bạn cũng nên kiểm tra là ổ của bạn có thể sắp bị bad hoặc đã bị bad và nếu vậy thì bạn phải quét đĩa trước rồi gài win.
    -Về lỗi thứ hai thì tôi đồng ý với ý kiến của bạn "hoahongvangstc" khi cho rằng đĩa của bạn có chất luợng kém nên sau vài tháng sử dụng bị hỏng .
    Chúc bạn may mắn!