1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho mình hỏi nơi học tiếng Anh có thể đáp ứng mục đích cá nhân của mình? (cụ thể trong topic)

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi lady_kid, 15/12/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lady_kid

lady_kid Thành viên mới

Mình từng học ĐH Quốc Gia 2,5 năm (khối xã hội, thi đầu vào khối D1), sau đó bỏ học. Hiện giờ mình muốn học tiếng Anh để có thể thử sức trong các lĩnh vực như biên phiên dịch, hướng dẫn viên bằng tiếng Anh hay giảng dạy (hoặc những công việc đặc thù cần tiếng Anh). Tuy nhiên mình ko muốn học 4 năm ĐH trong trường ngoại ngữ với các môn đại cương như triết, lịch sử *******, xác suất thống kê, .....Và giờ mình còn phải đi làm nên nói thật là việc ôn thi văn hóa để học 4 năm ĐH chính quy thấy ko thực tế lắm. Còn học VB2 hay tại chức mình đã thử học, giáo viên và giáo trình ko chất lượng và chuyên nghiệp như của chính quy. Mà mình muốn học kiến thức thực chứ ko chỉ là bằng cấp.

Vì vậy mình muốn hỏi có nơi nào đào tạo tiếng Anh bài bản, hệ thống và chất lượng như cách dạy trong các trường đại học ngoại ngữ mà chỉ trong tối đa là 2,5 năm thôi ko? (thực ra bỏ các môn đại cương và ko nghỉ hè thì thời gian học ĐH cũng chỉ còn 2-2,5 năm). Về mức học phí, khả năng của mình có thể lo tối đa là 3triệu/1 tháng thôi.

Mong các bạn có kinh nghiệm và hiểu biết về lĩnh vực này tư vấn giúp mình. Cảm ơn các bạn rất nhiều! :)
  2. xmHoangMai

xmHoangMai Thành viên mới

Em mà xinh thì anh sẽ dạy miễn phí luôn[r2)]
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    bác đâu rồi?
  3. o00o

o00o Thành viên mới

Tớ thấy mọi người khen ACET
  4. chua_lap_nick

chua_lap_nick Thành viên mới

3tr/th là cho cả kiến thức và bằng cấp hay chỉ cần kiến thức, dẫu không có bằng gì cả?
  5. lady_kid

lady_kid Thành viên mới

o00o: mình tham khảo thấy ACET chủ yếu phục vụ mục đích luyện thi IELTS và đi du học. Còn mục đích của mình là đi làm nghề đặc thù của tiếng Anh mà bạn.
    chua_lap_nick: ưu tiên kiến thức anh ạ. Bằng có cũng đc ko cũng ko sao.
    Cảm ơn hai bạn o00o và chua_lap_nick! :)
  6. kite

kite Thành viên mới

hóng cái ^^
  7. AT89C51

AT89C51 Thành viên mới

Mỗi ngày vào mạng đọc báo chí/tài liệu bằng tiếng anh về chủ đề mình cần học trong 1 giờ.
    Thỉnh thoảng xem một bộ phim tiếng anh tắt phụ đề hoặc phụ đề tiếng anh. Mỗi ngày bỏ 20 phút ra nhại theo nó.
    Mua sách ngữ pháp về đọc.
    Lập thói quen mỗi ngày viết một trang a4 tiếng anh chủ đề tự chọn. Nhờ bạn/anh/chị nào tiếng anh pro soát lỗi chính tả cho.
    Chả mất xu nào. Làm được thì sau 6 tháng trình lên vù vù. Mỗi tội sau 2 năm ko làm nữa thì trình xuống vù vù.;))
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Ngoài ra nếu có thể chủ động được thời gian thì đến các câu lạc bộ tiếng anh cũng là một ý hay. :)
  8. KBC

KBC Thành viên mới

Cứ tự ôn Ielts đi bạn, có nền ngữ pháp rồi thì mình nghĩ sau 1-2 năm có thể đạt 7.0, mình học ngoại ngữ chính quy thì 2 năm đầu cũng học các kỹ năng theo sách ielts thôi, 2 năm sau học thêm mấy môn dịch nói dịch viết nữa còn lại toàn môn linh tinh cưỡi ngựa xem hoa trên trời dưới biển, mà bây giờ muốn làm ở đâu về dạy hay dịch thì người ta cũng yêu cầu bạn phải có bằng ĐH về TA, ko thì bạn phải có ielts, toefl hay toeic. Mình khuyên chân thành về lâu về dài bạn cứ cày Ielts, còn muốn nhanh chóng thì cày Toeic đạt 800-900 là đạt đk đi dạy ở trung tâm đc rồi đấy.
  9. chua_lap_nick

chua_lap_nick Thành viên mới

Trình độ em đến đâu rồi? Tự học được không? Có mất căn bản phần nào không?
  10. lady_kid

lady_kid Thành viên mới

AT89C51: cảm ơn gợi ý của bạn! Mình nghĩ những hoạt động đó rất thực tế và hữu ích. Mình sẽ áp dụng song song với việc học bài bản, chính quy :)
    KBC: Giờ mình mới biết có bằng TOEIC là đi dạy được đó. Trong 3 loại bằng Toeic, Toefl, Ielts thì Ielts là có vẻ "uy tín" nhất phải ko bạn? Cảm ơn định hướng của bạn! :)
    chua_lap_nick: trình độ của em đã thi thử đầu vào (nghe , nói, đọc, viết) ở 1 số trung tâm thì đc xếp ở pre-intermediate anh ạ. Em nghĩ là về ngữ pháp em có thể tự học được. Em bị yếu ở phần nghe và phản xạ nói (còn trọng âm, ngữ âm tạm ổn).

Công việc hiện tại của mình chỉ là part time, vì vậy mình có thể thu xếp học tiếng Anh bất cứ thời gian nào trong ngày. Thậm chí trong năm tới, mình có thể nghỉ hẳn làm chỉ để học tiếng Anh. Do vậy yếu tố thời gian có thể ko cần xét đến.

Hôm nay lạnh quá! Chúc mọi người luôn ấm áp nha!~o)~o)