1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho mình hỏi về vị trí nhân viên kinh doanh cty xe máy

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Partforever, 16/07/2013.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Partforever

Partforever Thành viên mới

Mình mới apply vào vị trí nv kinh doanh cho 1 công ty bán xe máy. cty này khá to và có nhiều showroom
    Mình cũng có 1 số kn trong mảng kinh doanh của fpt và chăm sóc khách hàng, đang muốn thử sang mảng kinh doanh của cty này..mọi người làm ơn cho mình biết là làm 1 nv kinh doanh xe máy thì sẽ phải làm những đầu mục công việc gì với, mình chỉ biết là làm chung chung theo kiểu tìm khách hàng về mua xe thôi [r32)][r32)][r32)]
  2. bocau10_pk

bocau10_pk Thành viên mới Đang bị khóa

Uhm, thì chắc là tìm kiếm khách hàng mua xe, vấn véo cho khách hàng chọn xe, làm các thủ tục cho khách hàng thanh toán và nhận xe, làm dịch vụ đăng kí chước bạ cho khách hàng nếu đc yêu cầu. Ngoài ra thì tham gia một số hoạt động khác như chiến dịch quảng cáo, điều tra, nghiên cứu thị trường... Vào phỏng vấn cứ vậy mà chém thôi là đạt rồi, nếu chắc chắn bị loại rồi thì lúc đấy cứ bảo với họ em là em trai của anh phím khách và chờ đợi điều bất ngờ.
  3. khovigaitheo

khovigaitheo Thành viên quen thuộc

chờ đợi thịt để nấu cháo[-X:)) :-" to quá
  4. aodaiDTD

aodaiDTD Thành viên quen thuộc

Làm nhân viên kinh doanh thì cứ kiếm được khách hàng càng nhiều càng tốt thôi bạn, mà giờ thấy kinh doanh xe máy cũng khó khăn lắm nên bạn xác định trước là chỉ tiêu giao cho nv sẽ cho bạn áp lực đấy.
  5. bhv_binhminhmua

bhv_binhminhmua Thành viên rất tích cực

bạn cho mình hỏi ké là làm nhân viên kinh doanh xe máy thì tìm kiếm khách hàng mua xe kiểu gì nhỉ? Qua các kênh quảng cáo thì rõ rồi này ... Hay là chỉ đứng bán với tư vấn ở showroom thôi? Mình chưa làm sale bao giờ nên cái này mình ngu lắm, công ty cũ của mình có bộ phận sale nhưng toàn bán hàng dự án. Ai biết trả lời giúp mình với ạ!
    anh PK @namvungp biết không cho em hỏi ạ! :)
  6. namvungp

namvungp Thành viên mới Đang bị khóa

Em gái hỏi riêng về bán hàng xe máy hay hỏi chung về bán hàng. Hỏi chỉ để cho biết hay hỏi có việc gì khác không? Nếu việc cần liên quan tới bán hàng xe máy thì anh có thể thu xếp cho m 1 buổi gặp 1 chị giám đốc điều hành cho công ty đại diện của 1 hãng xe để hỏi trực tiếp. Chị này trước thông qua người quen của anh mà cũng mời anh đi ăn tối 2 lần để đưọc anh tư vấn giúp cho một vài việc, nên giờ có việc cần nhờ chị í thì cũng thoải mái thôi. Vào việc cụ thể thì pm cho anh, còn ko thì cứ hỏi ở trên này, tối về nhà anh sẽ vào chém gió, chứ lĩnh vực kinh doanh xe máy ko phải lĩnh vực kinh doanh của anh.
  7. bhv_binhminhmua

bhv_binhminhmua Thành viên rất tích cực

Anh PK ạ, nếu anh ko muốn trả lời thì từ chối thẳng nhé. Câu hỏi của em quá rõ rồi còn gì, là làm một nhân viên kinh doanh thì làm sao tìm được khách hàng mua xe. Tức là câu hỏi chỉ ở mức độ nhân viên. Anh lôi tầm chị giám đốc điều hành hãng xe vào đây để làm gì, nó ở một đẳng cấp khác, em không với tới và cũng e thẹn ko dám đến diện kiến. Nên nếu không muốn trả lời thì em đành thôi ko dám hỏi nữa vậy!
  8. longmuonhieu

longmuonhieu Thành viên gắn bó với ttvnol.com

mua bán xe đơn giản thôi bạn đừng lo
  9. namvungp

namvungp Thành viên mới Đang bị khóa

Với anh câu hỏi làm sao, làm thế nào luôn là câu hỏi khó. Muốn trả lời đc thì phải trải nghề, nên người ta mới phải tuyển dụng, đào tạo và trả lương cho nhân viên kinh doanh. Đó là chưa kể đến nn viên kinh doanh để chăm sóc các đại lý thì tính chất công việc cũng khác với nhân viên kinh doanh bán trực tiếp đến người tiêu dùng. Như anh đã n. ói bán xe máy ko phải lĩnh vực của anh, nên anh chỉ chém gió đuợc thôi như đã làm ở các topic khác, chẳng có mấy giá trị gì. Thấy em gái hỏi về cái này nên anh mới phải hỏi lại xem nhu cầu muốn biết của em đến đâu để biết phạm vi tham gia của anh. Nếu là người khác hỏi thì anh thích chém gió kiểu gì thì chém thôi, ko phải quan tâm điều này. Kinh doanh thì muôn hình vạn trạng, không như em gái anh thì chỉ có 1. Kinh doanh trong cùng một lĩnh vực, nhưng quy mô khác nhau, cấp bậc khác nhau, chiến lược khác nhau thì họ cũng có những đòi hỏi đối với nhân viên khác nhau cũng như hình thức tiếp cận khách hàng cũng khác nhau. Cùng là nv kinh doanh của công ty, có người lo bán cả cái xe, có người chỉ lo chuyện phụ tùng, xăm lốp nhưng lợi nhuận mang về cho cty lại chẳng biết đc ai hơn ai. Giờ em đọc lại bài trước anh đã post, em sẽ ko bị hiểu nhầm ý của anh.

Còn 1 điều này nữa anh muốn nói với em gái là anh để ý rồi, cái thằng nó like bài của em í ( thằng @thedoem ) nó là thằng phò em à.
  10. Gnuhlehcimm

Gnuhlehcimm Thành viên gắn bó với ttvnol.com

cứ vào làm rồi "tùy chỉnh" thôi, khi nhận làm bất cứ việc gì người khác đều hỏi tôi "làm được không", câu trả lời chỉ có 1 đó là "được" dù công việc chưa từng làm :D