1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho mình hỏi về việc sinh sống học tập ở Amsterdam và Groningen ở Hà Lan

Chủ đề trong 'Hà Lan - Bỉ - Luxembourg' bởi fuukanbi, 11/04/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. fuukanbi

fuukanbi Thành viên mới

Mình sắp đi thi Ielts để nộp 1-2 trường bên Hà Lan

Trong thời gian wa có tìm hiểu thì thấy học phí của Hanze University Groningen và INHOLLAND ở Amsterdam là mình có thể afford dc, những lý do mình phân vân giữa 2 trường, 2 nơi này là:

1/ Hình như chi phí ăn ở sinh hoạt ở Amsterdam mắc hơn phải không, hay là nó đều như nhau ở hầu hết tất cả các thành phố?

2/ Mình muốn đi làm thêm, và hình như việc làm ở Amsterdam là dễ kiếm nhất, còn Groningen rất khó kiếm phải không? Ngoài ra cho mình hỏi 1 tuần mình làm dc 10 tiếng hay 20 tiếng, và muốn đi làm thì phải mua bảo hiểm đặc biệt gì của Hà Lan à?

3/ SV năm đầu bắt buột phải ở kí túc xá à, liệu mình có thể ra ngoài và tự tìm chỗ ở sau 3-4 tháng ổn định không?

4/ Liệu học 1 năm ở trường xong mình có thể apply exchange program với các international partner of trường không (như Phần Lan, Pháp chẳng hạn)?

5/Mình nắm được thông tin từ 2 trường này là nhiều nhất, nếu mọi người biết được trường nào,chi phí học tập sinh hoạt và điều kiện việc làm ở thành phố đó tốt thì có thể recommend thêm cho mình dc không?

Đây là nick yahoo của mình : f.glamorous01@yahoo.com

Rất mong được sự giúp đỡ của mọi người, hầu hết các trường dealine là đầu tháng 6 rồi nên mình rất cần thông tin nhanh chóng để quyết định. Mình cảm ơn trước :)
  2. phamhoangkien

phamhoangkien Thành viên mới

1. Amsterdam mắc hơn một chút, nhưng ko nhiều ~10-20%
    2. Ở Gro thấy vẫn có nhiều bạn đi làm thêm được
    3. Ko bắt buộc, chỉ có là trước khi sang cần có địa chỉ ở Hà Lan để nhận residence permit, thuê ở ngoài thường đắt hơn
    4. Tùy trường
    5. ...
  3. happymoon88

happymoon88 Thành viên mới

Bạn nộp đơn xin Visa chưa?
    Khoang tháng mấy bạn sang Ha Lan. Bạn có học ở Groningen không?