1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho mình hỏi về vòi rồng với

Chủ đề trong 'Vật lý học' bởi smkt, 04/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. smkt

smkt Thành viên mới

Cho mình hỏi về vòi rồng với

Mình có 1 sở thích hơi kỳ quái 1 chút là tìm hiểu về vòi rồng. Mình là dan ngoại đạo (vì mình tiếp kiến với vật lý theo kiểu để biết trên đời có tồn tại 1 môn khoa học này thôi). Nhưng cái sở thích của mình thì lại phát sinh từ bé khi toàn nhịn ăn sáng lấy tiền mua Kiến thức ngày nay và Thế giới mới về đọc. Trong đó có nói nhiều về vòi rồng làm mình rất tò mò nhưng chưa đủ khả năng để hiếu hết về những gì sách viết. Bây giờ cũng thế.
    Các bạn ơi có thể giúp mình tìm hiểu về vòi rồng 1 cách khoa học được không? Thực sự mình rất muốn hiểu biết về nó. Giúp mình nhé.
    Cảm ơn các bạn trước nhiều nhiều.
  2. smkt

smkt Thành viên mới

Ủa, đợi hoài mà chẳng thấy chuyên gia nào vào cho ý kiến gì thía.
    Không biết vì sao hình thành vòi rồng trên đất liền và cả trên biển nữa?
    Tại sao lại là lốc xoáy hầu như chỉ di chuyển theo 1 quỹ đạo nhất định?
    Thời gian xuất hiện tại sao không quá dài nhưng phạm vi tàn phá lại như kiểu bỏ bom xuống 1 vùng lãnh thổ ấy?
    Sao lực hút và xoáy ở phía trung tâm vòi rrồng lại cao thếvà so với bên ngoài của nó có sự chênh lệch không?
    Mình có xem 1 bộ phim khoa học nói về vòi rồng và trong đó người ta đưa ra giả thuyết là để vòi rồng hút vào trong nó những chong chóng nhỏ bằng sắt để lợi dụng sự hoạt động của chong chóng có thể tiêu trừ lực xoáy của vòi rồng từ đó phá tan nó. Điều đó có cơ sở để thực hiện không nhỉ???
    Thật khó wá. Các bạn có nghĩ thế không???