1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho ta nương nhờ chút thở than

Chủ đề trong 'ĐH Xây Dựng' bởi nguvanbaochi, 05/02/2012.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nguvanbaochi

nguvanbaochi Thành viên rất tích cực

Bài Bình yên đúng là bài tớ thích và hay nghe những lúc buồn đấy, thanks bạn vì bài hát, và đặc biệt là những chia sẻ trên!

Thật sự là giờ đầu tớ loãng hết cả ra rồi, vì tớ đang buồn ngủ kinh khủng, hnay tớ ko đc ngủ trưa, mà qua lại thức khuya. Tớ nghĩ tớ cần 1 giấc ngủ. Chúc bạn ngủ ngon nhé!
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    He, mò mẫm vào blog của bất kì ai thì cũng dễ thôi mà, có điều giờ blog tớ để mốc meo, chán viết rồi. Đến cả thứ hiện đại như Facebook mà tớ còn chả biết dùng ấy, bạn bè dùng ầm ầm mà mình chả bao giờ ngó đến, hic

Chúc cả bạn Thái Sơn ngủ ngon nhé! Tớ tắt máy đi ngủ đây...
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    He, mò mẫm vào blog của bất kì ai thì cũng dễ thôi mà, có điều giờ blog tớ để mốc meo, chán viết rồi. Đến cả thứ hiện đại như Facebook mà tớ còn chả biết dùng ấy, bạn bè dùng ầm ầm mà mình chả bao giờ ngó đến, hic

Chúc cả bạn Thái Sơn ngủ ngon nhé! Tớ tắt máy đi ngủ đây...
  2. thaison901

thaison901 Thành viên quen thuộc

Bạn biết không, mình thật sự bất ngờ thậm chí bất ngờ đến sửng sốt khi biết điều đó ở bạn và chính điều này làm mình càng cảm thấy cảm phục và quý mến bạn nhiều lần hơn. Mình quen bạn rất lâu rồi và đối với mình bạn là một cô gái hết sức đặc biệt, bạn có những giá trị bên trong, những điều hết sức quý giá, bạn không phải là một cô gái xinh đẹp bạn cao lớn and có lẽ nặng cân hơn mình nhưng biết nói thế nào nhỉ đối với mình bạn là một cô gái Tuyệt Vời. Mình rất quý bạn và chưa bao giờ có ý định tán tỉnh bạn mà chỉ muốn trở thành một người bạn gần gũi với bạn trong cuộc sống, đôi khi bên cạnh bạn mình cảm thấy mất tự tin vì ở bạn toát lên cái gì đó làm mình cảm thấy e ngại. Bạn hơn mình một tuổi nhưng chưa bao giờ đòi hỏi mình gọi chị đơn giản vì" Bạn cứ gọi thế nếu thấy thoải mái hơn" và nhiều lúc mình ước giá như hơn bạn 5-7 tuổi để được cảm thấy lớn hơn bạn.
    Muốn viết cái gì đó thật đặc biệt về bạn, cuộc đời mình thật quý giá khi quen biết bạn. Đôi khi mình tủm tỉm cười khi nghĩ về bạn và điều đó làm cuộc sống mình hạnh phúc hơn. Không gặp bạn nhiều trong cuộc sống, thi thoảng chát chít và comment dăm 3 điều trong fb của nhau, tạo niềm vui nho nhỏ cho nhau và chẳng cần quan tâm nhau nhiều cho lắm nhưng có lẽ điều đó khó có thể thiếu được. Giờ bạn có gia đình rồi, cũng sắp có cả em bé nữa,mình thây rất ganh tỵ với người đàn ông nào đã may mắn có được bạn trong cuộc đời, mình chân thành chúc bạn nghìn năm hạnh phúc :D
    Hôm qua, mình biết được thêm một bí mật nho nhỏ về bạn, mình càng cảm phục bạn nhiều hơn. Và mình phải viết ra nếu không mình sẽ nghĩ về bạn mãi mất mà mình thì không muốn như thế. May mắn thay ttvnol rất lâu rồi bạn không vào...
  3. nguvanbaochi

Từ từ, từ từ... Thật sự là từ dòng đỏ đỏ này trở đi, tớ ko hiểu gì cả :-??

Thứ nhất vì tớ hơn bạn nhiều hơn 1 tuổi rất nhiều, bạn mới ra trường, còn tớ đi làm lâu lắm rồi. Thứ hai là tớ chưa lập gia đình, nói gì đến sắp có em bé, hic. Với cả tớ có to lớn đâu, "cao 1m56 nặng 40kg, thân hình hơi gầy... nhiều tý, đề nghị quý khách ăn uống bồi dưỡng thêm" :(( Tiếp nữa là tớ có dùng FB đâu, cũng ko có nick bạn, thế thì sao tớ và bạn lại thỉnh thoảng comment nhỉ? @-)

Mới đầu tớ nghĩ bạn cùng quê và vì thế biết về gia đình tớ và tớ cơ, nên thấy bạn khen, chả biết đúng sai thế nào, cứ thấy... vui! :x Nhưng mà về sau thì tớ nhận ra hoặc bạn nhầm tớ với ai đó, hoặc bạn chỉ đang nói về 1 người mà bạn biết thôi, và bạn muốn trải lòng trên topic của tớ, có phải không?
  4. thaison901

Ờ quên mất, mấy dòng nói nhảm là để dành cho một người bạn của Sơn. Viết đi không thì cứ trằn trọc mãi về người đó :P. Chứ L.A. Sơn đã gặp bao giờ đâu mà phải mất tự tin :D.
    Bạn ấy ở Hà Nội, không cùng quê, quen nhau từ 2008, cao lớn và dễ gần lắm. Hihi, trong cuộc sống có những người bạn đặc biệt mà ta không thể nào quên.
    Tháng 9 luôn là tháng S. ghét mặc dù nó luôn mang đến nhiều điều bất ngờ....
    Haizzzz, chỉ được viết thế thôi "Phải thể hiện sự trưởng thành bằng cách chối bỏ những lãng mạn còn sót lại ở trong mình". Mãi mà chưa tìm được việc nhỉ? Giàng ơi con muốn kiếm xiền để còn lấy vợ chống ế :D
  5. nguvanbaochi

Ối zời ôi, mới ra trường mà đã tính... tảo hôn à? :)) Không được, dù có thế nào cũng phải luôn tự nhủ: "Ế trong tư thế ngẩng cao đầu" như tớ đây này ;))

Tình cảm của bạn với cô bạn kia ấy mà, riêng tớ thì nghĩ bạn có viết thế này thì viết, chứ ko nên nói ra với cô ấy. Đại loại là cứ giữ trong lòng vậy thì nó mới thú vị, nói ra đôi khi khiến cả 2 xử sự ko còn tự nhiên nữa. Ý kiến riêng của tớ thôi nhé!

Tháng 9 gợi bạn Sơn kỷ niệm buồn nào đó à? Tớ thì thích tháng 9, bởi đã vào thu, nắng vẫn tươi, nhưng ko quá nóng nữa. Và hoa sữa đã nở (tớ ko thích hoa sữa lắm đâu, nhưng nếu thoang thoảng thì cũng thấy thật thú vị).

Hôm nay, từ trưa đến chiều, trời trở gió, lạnh! Phóng xe trên đường, bụi thốc vào mặt, gió táp vào da, mặc cái áo chống nắng thay cho áo khoác mà vẫn thấy lạnh. Thấy hiu hiu, thấy nhớ một cái gì đó xưa cũ mà cũng chả định hình nổi chính xác đó là cái gì! Thật sự là cái không khí, cái thời tiết này làm tớ không thể ko liên tưởng đến mấy câu thơ sau - khổ cái là bất cứ khoảnh khắc nào của mùa thu cũng có thể bất chợt khiến tớ nghĩ đến nó, thế này:

Mùa thu nay khác rồi
    Tôi đứng nghe vui giữa núi đồi
    Gió thổi rừng tre phấp phới
    Trời thu thay áo mới
    Trong biếc nói cười thiết tha

Tớ chả nghĩ đến độc lập, chả nghĩ đến đất nước như cụ Thi, chỉ thấy nó cực hợp với cảnh thu, trời thu, tiết thu thôi!

(Hề hề, tớ lại đang bị lãng sờ mạn roài. Tớ nghĩ ko nên chối bỏ sự lãng mạn trong mình, nên giữ lại, và biết cách điều tiết nó thì tốt hơn. Nói thế thôi chứ với tớ, tớ tự biết mình có điều tiết được vào mắt ấy, chỉ có cách xả ra để nó tự hết thôi[-X)
  6. thaison901

Hôm nay đi tắm biển đổi gió chạy ra chỗ vắng người, gửi xe + tắm nước ngọt hết tất tần tật có 6k(ấy là thêm 1k dầu gội) rẻ !!!. Mấy lần trước đi ra chỗ người riêng gửi xe đã mất 5k còn lại phải chen nhau lúc tắm nước ngọt. Nhìn chung VT cũng không đắt đỏ như người ta vẫn thường "nghe nói", ví như một cân mực tươi còn nhảy tý tách mà mua ở chợ về giá có 160k loại vừa thì quá là rẻ như cho, quan trọng là biết thì sống ở đây thoải mái hơn HN nhiều.
    Nhọ cái là gửi hồ sơ mãi mà không thấy người ta gọi đi phỏng vấn hoặc đi làm, chẳng nhẽ mình lại gọi điện nhắc người ta. Thời buổi giờ XD chết thảm thê quá nên cái bằng ĐH 6 năm chi chít thi đi học lại của mình lại càng khó khăn hơn
  7. maymayphuthanh

maymayphuthanh Thành viên mới

sao mà buồn vậy ta
  8. nguvanbaochi

Thôi bạn cứ tạm ăn chơi đi, tớ từng ở SG 1 năm mà chưa từng đc xuống VT đâu. Công việc thig cứ từ từ, cứ rải đơn đi, thế nào đến cuối năm cũng Ok hết mà
    Lại về quê, mình thích về vào những ngày giữa tuần, thứ nhất ko chạm mặt ai, thứ 2, xe vắng, 1 mình 1 ghế. Chứ cứ về T7, CN thì chen chúc, mệt mỏi, nhức đầu và buồn nôn kinh khủng

Hôm nay đi, đang trước ngoài đường cái chờ xe thì thấy 1 cái xe chạy qua, lùi lại. Nghĩ bụng: Bỏ mịa, người quen của bố hay sao, lại biển 29 thế kia. Hoặc, tệ hơn là 1 thằng bạn cấp 3 nào đó. Cửa kính hạ xuống, 1 cái đầu thò ra. Hóa ra chả phải, chỉ là xe thằng bé con người bạn rất thân của mẹ. Nó gọi bằng mình bằng cô (mà chả hiểu sao lại gọi cô nhỉ, gọi bằng chị thôi chứ?). Nó đưa vợ lên thị xã khám thai, thấy mình thì dừng lại bảo mình đi cùng. Mình chối, thứ nhất vì sợ đi xe con, dễ say, thứ hai là xe to cũng sắp qua, ngồi luôn khỏi chuyển bến. Nhưng nó nhất quyết: "Cô lên xe cháu, xe to chạy rồi, làm gì còn xe nào nữa!". Nghe nói thế mình cũng hoảng, lên luôn. Nó đưa ra bến riêng của Hoàng Long, thấy nhà xe bảo 30 phút nữa mới có xe lên HN, nó lại chở mình về bến thị xã. Cũng mất của nó bao nhiêu thời gian.

Nói ra thì bảo nó làm ơn nên oán, nhưng sự thật là mình bị say xe, mệt kinh khủng, Cáu nhất là lúc xe gần tới thị xã thì chị hàng xóm gọi điện bảo: "Xe qua nhà rồi sao chưa thấy em ra? Bị lỡ xe à?". Nghĩa nó là nói dối mình việc đã có xe to đi qua, hic. Đã thế xe đi từ thị xã lấy 75K chứ ko phải 70K như xe qua nhà mình. Hì hì, lần tới về mình phải mắng nó 1 trận và phải đòi lại 5K mới đc, thêm đền bù thiệt hại vì say xe, mệt mỏi nữa >:)
    ..................

Đau khổ nhất là lúc nó thay con (đang trong bụng mẹ) gọi mình là "bà trẻ" xưng cháu :((. Ngày trước (năm 2008) đã phải chối đây đẩy vụ làm "bà trẻ" này rồi. Đứa bạn thân ở quê chả hiểu sao cũng phải gọi mình bằng cô, thế là hồi nó sinh em bé, bà ngoại nó cứ thấy mình là bảo: "A, bà A về sang chơi với cháu này!" :(( RỒi lại thêm vụ chối làm "mẹ nuôi" cho con 1 đứa bạn thân nữa. Huhu, chưa chồng chưa con gì, bắt làm mẹ, dù làm mẹ nuôi, tự nhiên cứ thấy... già cỗi thế nào ấy, dù cũng chẳng trẻ trung gì nữa
    ..................

Lần này về, cũng lại uống bia, lần này uống ít (có muốn uống nhiều cũng chẳng được, vì chị ấy bán hết bia rồi). Ko thích uống, nhưng ham vui, sang nói chuyện tý thôi. Lại nhớ trước hôm về, mình và mấy đứa bạn đã làm 1 vụ bia ở hồ Tây. Mỗi đứa 1 lon thôi, mồi là chủ yếu. Có cá bò nướng (mực nướng ko kịp mua), bò khô, bim bim, đậu phộng, xoài xanh, nem chua... Uống 1 lúc, trải luôn áo mưa ra ngả ngớn nằm. 1 đứa hơi sợ, nói: "Nằm thế này sợ có người nào đi qua... thì chết!". Mình bảo: "Chỉ sợ nằm mãi mà chả có đứa nào nó thèm khênh đi thôi!". Cười như Liên Xô =)) Nói chung là mấy đứa khá giống nhau ở cái kiểu thích những thứ hâm hâm, ngẫu nhiên như thế. Hẹn nhau rồi, cuối tuần sẽ dậy từ 5h sáng đạp xe quanh hồ Tây 1 vòng. Rồi lại còn tổ chức lẩu đón Trung Thu nhà 1 đứa, còn cả làm nộm sứa, phở cuốn ở nhà mình nữa. Phở cuốn mình tự làm rẻ hơn ngoài quán nhiều. Mua có 60K thịt bò về băm, tính ra bằng ngoài quán bán 200K, hic
    ...................

À, cái vụ nộm sứa này thì có nguyên nhân từ chuyến đi biển Đầm Trâu quê mình. Hồi trước mình đi biển, có món nộm sứa cực ngon, mà có 20K 1 đĩa to uỳnh, cả nhà hôm ấy đi 3 người, ăn no lè lưỡi (tất nhiên no vì còn gọi nhiều món khác nữa). Mình ngồi bới bới đĩa nộm, thì thấy nó bao gồm: Sứa, xoài xanh, dưa leo, hoa chuối, dứa, cà rốt thái chỉ. Trộn với húng chũi, tía tô, răm, mùi, kinh giới. Hà hà, lên HN, mình thực hành ngay. Có điều mình làm đơn giản hơn, ko cho lạc (vì mình ghét), ko cho hoa chuối và cà rốt, dưa leo nữa, nhiều thứ phiền phức. Trời ạ, ngon thế, ngon hơn mẫy quán mình từng ăn ở HN nhiều, có điều là ko ngon bằng ở biển quê mình. Thôi thế coi như cũng thành công.

Lại nhớ vụ làm bánh xèo dạo nọ với đứa em cơ quan cũ. Mình rủ nó đến nhà, hồ hởi: "Đến chị đãi món bánh xèo, chị trổ tài". Nó hăm hở đến băm thịt, băm tôm, băm bò, pha nước nghệ vào bột. Xong đến khâu tráng bánh, khốn khổ, mình làm hệt như trên google, thế mà vỏ bánh mềm xèo, ko sao cứng được. Mình tráng được 2 cái ăn tạm thì cả 2 chị em đều ngán tận cổ. Thế là đem hết nhân đã xào ra... ăn vã, rồi ngồi nhìn nhau, ôm bụng cười. Mãi sau mình mới phát hiện ra, nguyên nhân là do cái bột bánh. Đáng lẽ mình phải mua gói bột tẻ, hoặc tiện nhất là gói bột có ghi rõ "bột bánh xèo", thì mình lại mua bột nếp. Hèn gì vỏ bánh mềm oặt! Rút kinh nghiệm, lần sau mình làm thành công, ăn hêt sạch, no căng bụng. Đứa em thì sau lần thành công ấy, cứ nhắn đi nhắn lại: "Hôm nào chị lại làm bánh xèo nhé!" mà chưa có dịp làm lại.
    ........................

Món ngao bà vốn thích ăn, thì về quê phải ra biển mua mới hấp sả cho bà được. Vì ngao ở chợ mình bé, lại toàn cát, chỉ có thể nấu canh chua thôi, mà ngồi rửa cát đi cũng mất công lắm. Nhưng bà thích, mình cũng thích nên cứ chịu khó vậy. Khế nấu canh chua thì nhà bá sẵn, chạy sang vườn lấy dép ném 1 lúc thì cả chục quả rụng.

Lần này về, na chín nhiều hơn tháng trước, lầnv trc chú ngó mãi mà chỉ thấy 5 quả to tàm tạm cho mình mang đi. Na năm nay mất mùa, chả bù cho hồi mẹ còn, na lúc lỉu, cả mùa ăn. Mà nhà cũng chỉ có 4,5 cây, toàn do mấy mẹ con mua na về ăn, vứt hạt ra vườn, sau nó tự lên. Mình thích ăn na bở, ko thích na dai. Na dai to và ngọt hơn, nhiều thịt hơn, nhưng ăn ko thơm như na bở. Ở HN chả đâu thấy na bở, chỉ về vườn nhà mình mới có thôi. Bà thì chắc thấy cháu về nên kiên quyết ko ăn na, chắc nhường cho cháu!
    .................

Đợt này nhiều thứ phải lo lắng, lắm lúc phát nản, chả biết có kịp ko, mà nếu ko kịp thì... kệ *******. Cực kỳ tiếc sao thời sinh viên ko học cha cái văn bằng 2 ngoại ngữ đi (hay tại chức ngoại ngữ nhỉ) thì có phải giờ đỡ mệt ko? Haiz, thôi ko nghĩ nữa, đến đâu thì đến [-(
  9. thaison901

Chỗ nhà trọ mình đang ở phía trước sân cũng có cây khế ngọt trĩu quả. Chỉ có điều chưa bao giờ hái quả bằng cách lấy dép ném:)).Hổ báo thật đấy =)). Để mai thử xem
  10. thaison901

Một ngày mệt mỏi và vô tích sự...
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa