1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cho tới hỏi về một số địa điểm

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi all4nothing2312, 10/01/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. all4nothing2312

all4nothing2312 Thành viên mới

Cho tới hỏi về một số địa điểm

Tớ muốn hỏi về:

- Văn miếu Tiên Nho của Bắc Ninh. Tớ có rất ít tài liệu về văn miêu snày, và cũng k0 có tài liệu nào nói nó nằm ở đâu.

- Thành cổ Bắc Giang

- Thành cổ Bắc Ninh (tên là Luy Lâu thì phải)

Bạn nào biết giúp tớ với nhá. Cảm ơn nhiều.
  2. kikovn

kikovn Thành viên rất tích cực

Văn miếu Bắc Ninh nằm ở khu 10, phường Đại Phúc, tp Bắc Ninh , gần trường CĐ sư phạm BN . Ko biết còn ở đâu nữa không.
    Thành cổ Bắc Giang : pó tay
    Luy lâu khác mà thành cổ Bắc Ninh khác. ( nó cũng tương tự như thành Cổ Loa và Hoàng thành Thăng Long ở HN ấy ). Thành cổ BN nằm ở phường Ninh Xá , tp Bắc Ninh, gần bến xe BN
  3. all4nothing2312

Bạn ơi, làm ơi chỉ cụ tí một chút (tớ không phải người Bắc Ninh).
    VD: đi đường 1 đến chỗ nào, rẽ tay nào ...
  4. kikovn

Đi từ HN theo đường 1 mới ( đường cao tốc ) chắc bạn biết chỗ rẽ vào TP Bắc Ninh rồi chứ (nó là đường 18 nối Bắc Ninh - Quảng Ninh , còn trong địa phận tp BN là đường Trần Hưng Đạo) , đi khoảng 600 - 700m nữa gặp Vòng xuyến ngã 6 thì để ý bên tay trái có trường CĐ Sư phạm BN, đi vào đó hỏi thăm Văn Miếu BN ( mình ko biết chính xác nó ở đâu , chỉ biết nó nằm trong đó vì chưa vào đó bao giờ mặc dù nhà cách đó có mấy trăm mét).
    Còn đi đến thành cổ BN , từ Vòng xuyến Ngã 6 đó đi thẳng đường 18, vài trăm mét nữa đến Ngã tư có đèn xanh đèn đỏ rẽ trái ( đường Ngô Gia Tự ???, ko chính xác lắm ) một chút xíu nữa sẽ gặp Cột Cờ BN, Nhà Thờ BN, bến xe Bắc Ninh ( 3 cái này gần nhau - có lẽ cách nhau đến 30 m ) . Cột cờ trước đây thuộc thành cổ BN, giờ thì nó nằm ở ngã 3 . Ngày nay Thành cổ BN còn sót lại thuộc trường Sỹ Quan Chính trị BN, nó nằm ngay sát bến xe BN ( đường Nguyễn Du ) . Đến đó hỏi tiếp.
    Nếu đi từ HN theo đường 1 cũ , đi thẳng đến trung tâm TP BN bạn sẽ gặp Nhà thờ BN trước, dĩ nhiên cạnh đó là Cột cờ, bến xe BN .
    Được kikovn sửa chữa / chuyển vào 11:23 ngày 11/01/2008
  5. all4nothing2312

Nhà thờ Bắc Ninh có phải cái này k0 bạn? Hôm trước tớ đi qua thấy nhà thờ và cả bến xe bus. Thấy biển chỉ thành cổ Bắc Ninh, nhưng chỉ vào ... 1 cái doanh trại quân đội  Tớ đi đường 1 cũ (tức là thằng cầu Chương Dương). Nếu đi thế thì làm sao ra ngã 6 hả bạn?
  6. boy_galang812003

boy_galang812003 Thành viên mới

7. kikovn

Doanh trại quân đội chính là Thanh co Bac Ninh , còn đến ngã 6 thì từ cột cờ đi lên 1 đoạn nữa ( 2 - 300 m ) gặp ngã tư đầu tiên rẽ phải ( đây là đường 18 đi Quảng Ninh đó), đi thẳng 1 lúc là tới ngã 6
  8. all4nothing2312

Cảm ơn các bạn, nhưng có vẻ k0 như sự trông đợi của tớ
    Thành Bắc Ninh là doanh trại quân đội nên k0 cho vào, k0 cho chụp ảnh:
    Văn Miếu Bắc Ninh bảo tồn kiểu gì mà nhưu đập đi xây mới lại í:
    Tớ tiện đường phóng lên xem thành Xương Giang của Bắc Giang, chỉ còn lại 2 cái bia thế này:
    Tớ nghe nói Bắc Ninh còn 1 văn miếu nữa - Văn Miếu Tiên Nho chính là đền Sĩ Nhiếp ở đồi Lũng, có pahỉ k0 các bạn?
  9. kikovn

oạch, Văn Miếu Bắc Ninh trông như xây mới nhỉ. Nhà ở gần mà cũng chưa một lần vào đó
    - Còn Văn Miếu Tiên Nho thì mình pó tay, mới nghe lần đầu vừa search trên Google mới biết là có . Ai ở Thuận Thành biết thì chỉ cho all4nothing2312
  10. minhuVH

minhuVH Thành viên mới

Ủa. Thế ra là ngay Trường Học Viện Chính Trị phải không các Pác ? Em mới lên đó 1 lần nên không rõ lắm