1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

chợ và những khu phố đặc thù của HẢI DƯƠNG

Chủ đề trong 'Hải Dương' bởi hoathuytien, 02/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoathuytien

hoathuytien Thành viên rất tích cực

chợ và những khu phố đặc thù của HẢI DƯƠNG

Hải Dương yêu wí ko có những cái chợ wá nổi tiếng như các vùng khắc thí dụ
    chợ Bàn Cờ, Bến Thành ở TPHCM hay chợ Rồng Thanh Hoá, chợ Đồng Xuân HN. . . nhưng tớ vẫn muốn lập topic này để mọi người bàn 1 chút về chợ và như những cái liên wan đến nó tại HD nhé,tìm kĩ thì mỗi cái chợ cũng có đặc trưng đấy
    chả giấu gì là nhà bà nội,ngoại và nhà cũ của tớ đều ở chợ,nói túm lại là tớ lớn lên từ chợ nên cũng tinh tướng 1 tẹo nhân lúc rỗi rãi

1. Chợ Lớn
    khi chúng ta kết nghĩa với tỉnh Phú Yên thì chợ này có tên chính thức là chợ Phú Yên, chợ này đã xuất hiện từ đầu thế kỉ 20
    có thể nói chợ này bán đủ thứ [blue] nổi tiếng nhát là khu bán đồ ăn nằm dọc các phố Bùi Thị Cúc , Trần Phú và Mac thị Bưởi đồ ăn tươi thì nhiều cũng rất ngon , cả những hàng ăn sẵn cũng đỉnh trong đó có hàng xôi BÀ Ụt và miến Hương he he chưa ăn thì hơi tiếc
    tiếc là giờ đây cái chợ này đã thành dĩ vãng và bị dồn vào khu siêu thị. . .chán điên lên đc, các cô tớ bán hàng ở chợ này cũng đã về nhà để bán, buòn thật

2.Chợ Bắc Kinh
    chợ này có thể coi như là chợ trung tâm của thành phố nằm ở 2 phố Sơn Hoà và Bắc Kinh, tuy nhỏ và chỉ chuyên bán thức ăn nhưng chợ này thuờng đc coi là chợ của nhà giàu vì chợ này họp rất muộn 9h sáng mới bắt đầu có ng
    nhưng ăn tươi cũng như như chín đều rất tuyệt
    dân đi chợ này tập trung ở các phố lớn, phố cổ dân buôn bán ở mặt đường Trần Hưng Đạo

3.Chợ Ngã Sáu
    chợ này là chợ họp sớm nhất trong trung tâm TP bên cạnh chợ Hải Tân
    chủ yếu là buôn đồ tươi sống do dân từ ngoại thành mang lên, chủ yếu là rau củ wả, chợ họp đến 5h30 sáng là hết rùi

4.Chợ Con:
    Chợ này nằm trên phố chợ con và Hai Bà Trưng
    chợ này bán thức ăn và chỉ họp vào buổi sáng
    thức ăn tưới sống rau wả chủ yếu tập trung từ Thanh Hà và mạn Cầu Phú Lương mang lên
    giá khá rẻ so với các chợ khác trong thành phố

5.còn nhiều chợ lắm như chợ Hồ máy , sứ chợ Phú Lương, chợ Kho Đỏ có ai bàn tiếp ko ạ?

6.Phố Nguyễn Thái học trước là Phố Hàng Gà cũ ,sát chợ Lớn giờ đây toàn bán đồ nhựa
    phố Đồng Xuân vẫn còn bán đồ nhôm thiếc
    phố Đồng Xuân còn là nơi bán đồ tạp phẩm còn Sơn Hoà và Trần Hưng đaọ dành cho giày dép quần áo
  2. hoangtutrau

hoangtutrau Thành viên rất tích cực

hi hi đúng là em hoathuytien có tâm hồn ăn uống của con gái có khác . Chắc ở trong các khu chợ đó có nhiều món để ăn được chứ gì hả em? hi hi
    Đừng tập bơi va lặn trong cái bể cao gấp 3 lần đầu của mình.
  3. hoathuytien

Dĩ nhiên rùi mà, anh cũng là ng HD chắc anh cũng phải biết chứ, chưa gì đã nói em vậy hả?Thế bây giờ anh thích ăn món gì nào? em chỉ chỗ cho.
    Bây giờ là từng loại chợ của HD nhà mình nha:
    Chợ Lớn
    Hồi 3 tuổi thì mẹ con tớ chuyển đến ở cùng ông bà ngoại ở phố Trần Phú, 5 năm trời tớ sống trong khu chợ Lớn. Ông ngoại tớ bán nước chè cho mấy chú đánh xe bò loại to đùng ấy. Tớ ngồi cạnh ông tớ để nhìn mọi người cầm mũ cối quạt mát và ăn kẹo lạc . Nhưng ngày xưa tớ chả buồn đi vào chợ, vì chợ Lớn tiếng là to nhưng tớ chả tìm thấy đồ để chơi được. Trong ấy toàn bán đồ điện, hàng khô, dép nhựa thì trẻ con chơi làm gì, với mấy thứ hàng mã.
    Ở chợ thì tất nhiên chuyện chửi nhau đánh nhau giữa người lớn, và chuyện ảnh hưởng tới bọn trẻ con là không tránh khỏi. May cái tớ không hay kết bè phái với mấy đứa cùng phố đi "thanh toán" lẫn nhau. Mãi đến lớp 4 tớ mới biết nói tục . Giờ đang cố gắng hạn chế ở mức tối đa .
    Bi giờ chợ Lớn bị chuyển thành nơi bán rau rợ, hàng ăn, tôm cá... và tớ chỉ kịp gặp lại chút hơi hướng của hơn 10 năm trước đây ở những hàng vàng mã. Nhưng không biết chúng có còn được đến khi nào. Nóc chợ bị dỡ tung một phần. Hải Dương phát triển nhưng đôi khi nghĩ lại vẫn nhớ cái chợ Lớn "hoành tráng" ngày xưa!!!
  4. hoathuytien

Chợ Bắc Kinh:
    Cái chợ này tuy nhỏ nhưng có nhiều thứ. Mà tuy là chợ thuộc hàng cao cấp nhưng đặc trưng lớn nhất là họp lòng đường và vỉa hè. Ngày bé chả bao giờ tôi thấy mẹ đi chợ vì thứ nhất nhà gần chợ Lớn, thứ hai là "chợ ấy dành cho người giàu". Bây giờ thì chợ nào cũng như nhau tuốt, miễn là tiện đi lại.
    Chợ Bắc Kinh nằm trên hai phố nhỏ. Các bà bác hàng không bày quang gánh mà bày hàng trên sạp. Hai đầu chợ chủ yếu bán giò chả, vịt quay. Ở đấy có hàng vịt quay nấm ngon ơi là ngon, lần nào về tớ cũng đòi ăn. Chợ Bắc Kinh nằm trên mấy dãy phố cổ của Hai Dương. Trong suy nghĩ của một đứa trẻ thì phố cổ Bắc Kinh là những ngôi nhà hai tầng rong rêu và xô nghiêng. Lớn lên mới biết rằng nơi đất đã từng chứng kiến những thăng trầm của thị xã.
  5. hoathuytien

chợ KHO ĐỎ:
    Chợ này nằm trên các phố Tuệ Tĩnh, NGuyễn Thượng Mẫn,chợ này di hết đường Hoàng Hoa Thám chỗ Cung thiếu nhi, rẽ phải là tới
    chợ này hay bán đủ thứ nhưng hàng Quần áo và đồ dùng thì lại bán trong của hàng , còn dưới lòng đường thì hoa quả và rau, thịt
    chợ này còn bán rất nhiều gạo
    rau quả thì hay bán trên xe bò, vì nó được chở từ mạn Cẩm Thượng đổ về
    Diện tích chính của chợ thì lại nhỏ và còn bán hàng theo sạp, ngăn ô giống chợ Lớn ngày trước
    chị sờ ty còn chưa nhắc tới một món ngon của chợ Bắc Kinh cũng ngay gần chỗ giò chả Vịt quay đó là nem chạo lâu rồi ko ăn, có lá sung và nước chấm cay cay
  6. hoangtutrau

híc híc em chỉ chỗ thì nói làm gì hả em? Em dẫn anh đi thưởng thức các món ăn mà em đã biết thì mới đúng chứ em . Em chủ chi anh làm chủ trì đưọc chưa Em? hi hi hi...
  7. cool_face

cool_face Thành viên mới

uh, tui cũng thấy hơi nao nao khi nhớ về Chợ Lớn, lâu quá rồi không có dịp nào để vào chợ cả. Nhớ lại hồi xưa, bé xíu đi học
    về là cả bọn la cà, dắt díu nhau qua chợ, chỉ để di qua thôi chứ có mua gì đâu, thi thoảng còn được xem các hàng sơn đông mãi võ bán thuốc cao, hic .. lâu quá rồi
    Cuộc vui rồi cũng sớm tàn
  8. hoangtutrau

Ước gì lúc này có con mực ngồi nhâm nhi với tụi bạn thì hay biết mấy nhỉ?
  9. simplemangm

simplemangm Thành viên quen thuộc

Nhà anh ở Phố Hàng Giày đó(Em biết phố đó là phố gì không.)
    Stop to hate ..Learn to forgive
  10. ko_tin_ai_het

ko_tin_ai_het Thành viên mới

em ở hải phòng chẳng bịt chợ hải dương thế nèo
    TẮC QUÁI NHẤT THÁI PHIÊN