1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chơi nhạc tài tử trên đàn guilta hiện đại như thế nào ?

Chủ đề trong 'Nhạc Dân Tộc Dân Gian' bởi namoadiaphat, 29/09/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. namoadiaphat

namoadiaphat Thành viên mới

Chơi nhạc tài tử trên đàn guilta hiện đại như thế nào ?

Thay gì chơi 6 câu trên đàn guita phím lõm, chúng ta làm thế nào có thể chơi trên đàn 6 dây guita? mong các sư huynh chỉ giáo giúp. nếu có thể cho xin địa chỉ để đến thọ giáo.
    Sau những lúc làm việc căng thẳng, bên phím đàn ta lúy túy vài câu vọng cổ ngâm bản đại óan, bên chén rượu nồng sẽ phần nào vơi đi nỗi nhớ quê, và cuộc sống này sẽ trải rộng hơn .
    xin email : hacking_cracking2003@yahoo.com
    hoặc YM : lawyer_vietnam
    thân mến
  2. FloraAtDawn

FloraAtDawn Thành viên rất tích cực

hê, rất hợp với ý của Flora. Mấy lần nhậu mà đàn được ( hay nói chính xác là bơi theo hehe ) cho mấy ông anh ca vài câu vọng cổ, thấy " khoái " vô cùng.
    trước hết là bạn phải rành cách chỉnh 5 dây đờn theo đúng hệ thống, và kỹ thuật rung - nhấn nhá vv...
    mời bạn tham khảo trang này, chúc vui vẻ:
    tui sẽ oánh vọng cổ bằng đàn 6 dây mà tui hay ôm nè
  3. namoadiaphat

đọc cáilink bạn cho thiệt hay, nhưng nói thiệt bạn đừng buồn là tớ dốt đặt về đờn.. hix hix hix ... .. nếu bạn ờ xì gòn thì có thể dzui lòng chỉ tớ 1 bản duy nhất thôi cũng được xin đa tạ nhiều, còn nếu không chỉ giùm từng dây trên đâycũng được, chỉ yêu cầu đàn 6 câu là thấy dzui rồi... hôm bữa đi sinh hoạt với đoàn luật sư có đàn biết ca tài tử mà khôn gbiết sử dụng đàn... ngồi gảy tùm lum.. cho có tiếng đàn,, cái rồi ca bài tứ đại Oán dzí bài tình anh bán chiếu.. nghe cũng mùi phết .. nếu biết đàn cái nữa là kua được em luật sư kia rồi .
    Mấy anh dzui lòng chỉ giáo gấp gấp giùm
    cảm ơn nhiều và rất nhiều
  4. FloraAtDawn

Vậy là bạn không rành về đọc nhạc phải hôn, mình ở Nha Trang thì làm sao gặp được hehe. Như vầy đi
    - bạn nghe mp3 6 câu vọng cổ cho thấm
    - nghe mp3 câu 1
    - mò theo , nhớ chỉnh đờn ( 6 dây bình thường ) cho cân, bắt đầu nên đánh trên ngăn 5 ( Am ) có dùng dây La buông
    mình thấy câu 1 và 4 là giống nhau và dễ tập so với mấy câu còn lại. Khi bạn đã quen tay thì hãy bước qua câu 2 và 3 .... cứ vậy
    nhớ: thường thì mình thấy Nam ca giọng Gm, nữ Dm, tuy nhiên lúc tập thì cứ oánh Am cái đã, tính sau. Tán gái mà, dục tốc bất đạt hehe . À có cái quan trọng nữa mà hơi khó là phải biết bản nà ca câu gì câu gì mới bơi theo được. Còn nếu oánh từa lưa vẫn hay chắc trùm quá rồi .
  5. namoadiaphat

Bắt đầu thấy hơi thấm thía rồi, mà trời ơi, ở nhà nghe cải lương, máy điện thọai cài nhạc cảilương, mấy đứa bạn nó mượn, nghe nhạc tháy tòan cải lương không cũng hơi ngại.
    có ai ở sài gòn này mà biết chơi đàn cổ không? tớ mang đàn đến để bái sư học đạo cái ..... gấp lắm rồi ..
    Vài hôm nữa về quê bạn gái, mấy ông anh của bạn gái thich nhậu... kevin mà đàn và riêu rao vài câu vọng cổ thế nào cũng thấm thía cho xem....
    Hay là bạn FloraAtDawn ơi, bạn có thể chịu cực 1 chút viết ra giùm được không ? hay vẽ ra cũng được ,bấm ngăn nào dây nào v.v.v ( cho người chưa biết nhạ lý nhen FloraAtDawn.xong rồi gửi dzô e mail giùm phát ( hacking_cracking2003@yahoo.com, chứ bài viết kiểu đó up lên đây sợ người ta cười cho bể mặt tớ.
    Đa tạ rất nhiều
  6. FloraAtDawn

úy trời, ai ở Sài Gòn sao không giúp ông bạn đây, đúng là trăm nghe không bằng một thấy hehe.
    để mình thử giúp bạn, mà đừng sợ người ta cười, mình đánh trên đàn 6 dây đúng là có " bôi bác " nhưng miễn là có tình cảm, có mục tiêu rất trong sáng ( chơi vọng cổ đặng cưa gái ).
    Ví dụ theo kí âm của câu 1 ( từ cái trang trển ), bốn nốt La, một nốt Là ( thấp hơn một octave ) bạn hãy đánh trên ngăn 5 ( Am - La thứ )
    cái chấm xanh chính là nốt La đầu tiên, La trung bình của câu, bạn đánh trên dây 4 tức dây Rê. Chấm đỏ là mình đánh dấu dây 5 tức dây Là, nốt La thấp bạn đánh dây này buông
    vv...
    mà đúng là phải có ai đó chịu giúp bạn ( ngoài đời ) thôi hehe
  7. namoadiaphat

Thấy bạn FloraAtDawn nhiệt tình tớ thật sự cảm động, tớ sẽ tìm được người dạy, mong là sớm, Không hiểu sao, tớ thì không phải là người ù lỳ , àm sao lại mê nghe nhạc dân tộc, ngườita nói ai nghe nhạc dân tộc là người ù lỳ thiếu tính năng động ( tôi cảm thấy câu nói đó sai bét ) chẳng qua là xét về mặt tâm lý những người yêu nhạc dân tộc là những người có tình cảm đặc biệt với quê hương với tình người v.v.
    Giới trẻ ngày nay mỗi khi nghe nhạc là Hiphop, là Dance, là nhạc Tuyt , là RAP v.v.v
    Không hiểu sao càng ngày giới trẻ lại càng cố gắng thể hiện cho mình cái kiểu ăn theo sỏi ở theo thì như vậy . và tớ cũng thừa biết có nhiều đứa bạn cũng thanh niên như tớ , tớ thừa biết là nó cũng rất mê nghe nhạc dân tộc, cũng rất mê nhạc cải lương , cũng rất mênghe những tình khúc nhẹ nhàng, nhưng không hiểu sao nó vẫn bày đặt cố tình không da`m nghe những làn nhạc ấy tại nhà, mà bày đặt nhứng tỏ ta đây sống theo thời , mua đĩa nhạc HIP HOP và RAP v.v. về nghe um sùm làng xóm...
    Nói như vậy, nghĩa là tớ muốn chứng minh rằng, giới yêu nhạc dân tộc gày nay không phải không còn, mà là cái sĩ diện sợ bị người ta chê cười là người hướng nội, người cải lương, người Sến v.v.v đã phần nào đánh mất đi cái bãn lĩnh tự tin của người nghe nhạc như chúng ta ngày nay.
    Tôi rất hoan nghênh các bạn, đã nhìn vào thực tế và chiến thắng sự tự ti, với trào lưu âm nhạc hiện đại đã khiến cho người ta ngày càng quên dần đi bản chất truyền thống ngày xưa.
    Xin cảm ơn các bạn đã đấu tranh đề mở ra cái box âm nhạc dân gian này, rất mong được học hỏi thật nhiều ở các bạn. và mong rằng các bạn trẻ nào có niềm đam mê hãy vào tham gia chia sẽ cùng box, và chung tay góp những viên gạch để xây dựng nền âm nhạc dân tộc Việt nam ngày càng phát triển.
  8. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Chào bác Kevin, không ngờ bác cũng có hứng thú học Guitar vọng cổ như vậy, mình ở Sài Gòn là dân miền Đông Tây kết hợp, mình có 6 câu vọng cổ viết cho guitar thường (không cần chỉnh dây) bạn mail cho mình ttnuuu@yahoo.com mình sẽ gởi cho bạn, nhưng bạn phải có căn bản nhạc lý chút xíu, nếu cần sang nhà mình chỉ cho, không cân bái sư đâu, mình chơi dở ẹc hà, mình cũng không cần cưa đẽo ai hết, (có dợ rồi , hu hu,..)
  9. FloraAtDawn

Vậy TRANTHIENNHAN biết đờn trước khi có zợ hay là cưới zề .... buồn ... sinh ra tánh đờn ca vậy bạn , nói cho anh em ... rút kinh nghiệm hehe , ở đây có hai thằng ế nè
    chúc mừng kevinmitknick tìm được lối đi
  10. namoadiaphat

Rất cảm ơn bác trần thiện nhân, em đã e mail cho bác, bác xem xét và sắp xếp sau đó anh nhắn tin cho em 1 phát, 0913876443 , anh em qua làm vài chai, xong rồi chỉ giáo luôn, ko phải chuyên nghiệp cũng được, kevin học nốt .
    Cảm ơn rất nhiều nhiều nhiều.