1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chơi với những người có tính "tự cao"?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi thanhnhutdang, 23/06/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thanhnhutdang

thanhnhutdang Thành viên quen thuộc

Bạn em thì có cũng nhiều, trong đó cũng có 1 người có tính "tự cao", luôn đánh giá cao bản thân mình và xem thường người khác. Luôn xem mình là nhất và luôn cho mình thông minh, khôn ngoan và giỏi giang hơn người khác.

Nhiều khi nó "tự sướng" quá mức, nhiều đến nổi mà mình "chán" chẳng thèm góp ý.>:)
    Theo anh chị thì có cách nào để người này nhận ra và sửa đổi cái thói "tự cao" này?[:D]
  2. ZARG

ZARG Thành viên rất tích cực

Việc gì mà phải sửa hộ, đời nó sẽ giúp sửa nhanh thôi.

Còn nếu với cái tính tự cao mà bạn í vẫn sống tốt thì càng không cần sửa :D
  3. thanhnhutdang

Khổ nổi ở đời mấy thằng ngu nó biết mình ngu đâu ZARG! Thanks nhé
  4. yongfu

yongfu Thành viên quen thuộc

Kệ nó. Tự thân nó sẽ học được vào 1 ngày đẹp trời nào đó.
  5. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Bạn nói câu này cho người bạn của bạn hay bạn nói cho chính bản thân bạn đấy?

Bạn cho rằng ng bạn kia "ngu mà không biết mình ngu", thế bạn có chắc rằng không có kẻ khác nhìn vào bạn và nghĩ "thanhnhutdang ngu mà không biết mình ngu" không?

Tôi thấy ngu là quyền của thiên hạ, nhưng chấp nhận làm bạn với đứa ngu rồi lại phải than vãn là:

là thế nào? Người kia cầu xin bạn làm bạn với họ chắc? Chính bạn nói là họ luôn xem thường người khác (chắc cũng xem thường bạn thanhnhutdang luôn) và họ làm bạn "chán", thế mà bạn vẫn cứ lẵng nhẵng làm bạn với người đó đó thôi. Tại vì bạn muốn được làm bạn với người đó nên bạn phải chịu đựng, còn kể lể gì nữa.

Còn nếu như bực nó quá thì đã nghỉ chơi với nó từ lâu rồi, có còn cần quan tâm (với chả "góp ý") đâu.
  6. ngungu07

ngungu07 Thành viên mới

thói này chả ai khuyên được đâu , chỉ để đời dạy khôn thôi ..về già sẽ bớt tự cao đi đấy nếu không sẽ chuyển sang trạng thái hoang tưởng ,hết chữa
    .xưa mình có thằng bạn gặp đâu cũng khoe cao mưu chém gió búa xua .giờ gặp lại đã thấy khiêm tốn đi rất nhiều rồi có lẽ là già rồi tự nhận thấy mình còn thua kém nhiều người >:)>:)
  7. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

Chứ ko phải là giờ Ngungu chém gió ác liệt gấp vạn lần nó, đứng trên nhìn xuống nên thấy nó khiêm tốn à? [r23)]
  8. ngungu07

ngungu07 Thành viên mới

hóa ra bác đang khen trình chém gió của em ngày càng tiến bộ à - em đang phấn đấu hơn bác đấy [:D][:D][:D]
  9. theman08x

theman08x Thành viên quen thuộc

Mỗi người phải tự lo cuộc sống của mình thôi. Bạn thử tự thay đổi mình xem (chẳng hạn như khắc phục những điểm mà bạn thấy mình yếu). Có khó không? Chắc là khó rồi. Đến tự mình thay đổi mình còn khó khăn nữa là người khác thay đổi vì mình (góp ý). Chơi với nhau vì cái chung thôi, nếu ko có điểm gì chung thì cũng không cần thiết làm bạn cũng được.
  10. thanhnhutdang

Chị hỏi em:"thế bạn có chắc rằng không có kẻ khác nhìn vào bạn và nghĩ "thanhnhutdang ngu mà không biết mình ngu" không?"
    - Cái tựa topic này nói em là người kém hiểu biết rồi, còn chữ ngu trong cuộc đời thì em nhận nên chẳng bao giờ bla blo... với thiên hạ là mình hơn ai cả.
    Chị có vẻ dị ứng với tính từ "ngu" nhỉ!
    Em thì chẳng quan trọng, chẳng qua là nhận thức thôi.
    Mỗi người làm việc và học tập ở 1 lĩnh vực nên chưa biết ai sẽ giỏi hay dở ra sao!
    Nên cái gì em cũng "học hỏi" là chính.
    Trước hết là kinh nghiệm đối nhân xử thế của các đàn anh đàn chị.
    Bạn bè xung quanh mỗi người một tính, nhiều khi chơi với bạn phải chấp nhận cái tính xấu của bạn,
    Nhưng chí ít thì cái xấu đó nó có giới hạn nào đấy và ít thì bạn mình nó cũng biết!
    Còn đằng này thì nó lại hok biết và cứ cho là mình hơn người ta 1 bậc, xem thường người khác.
    Em ví dụ cái tính của nó nhé:
    Anh em cafe trà đá nói chuyện với nhau về đứa bạn hồi xưa chung lớp: "giờ thằng đấy nó tốt nghiệp trung cấp điều dưỡng"?
    Bạn em nó lại đánh giá là con trai thì ai làm nghề này, rồi XH ngày nay dân tốt nghiệp trung cấp ra thì làm được trò gì..bla bla..như thế....
    Nói chung thì đại ý của em là như vậy, chắc hok vừa lòng thì chị bỏ quá cho!
    Chủ yếu là nhận góp ý của anh chị thôi/[:D][r2)]