1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chọn bình nước nóng dung tích bao nhiêu là vừa ?

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi Chuotdong, 13/12/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Bác cho em biết có phải bình trực tiếp là bình rất nhỏ và nước nóng chỉ được tạo ra khi có nhu cầu, còn bình gián tiếp là bình có dung tích lớn trên vài trăm lít và luôn chứa nước nóng ở 1 nhiệt độ đã định trước ?
  2. kyniem82

kyniem82 Thành viên mới

Bạn nói đúng đó. Nhưng ở VN nếu là hộ dân sinh hoạt bình thường, thì người ta chỉ lắp bình gián tiếp có dung tich vừa phải là 30 lít thôi. Bình 15 lít và 50 lít người ta dùng ít hơn. Với những bình có dung tích trên vài trăm lít như bạn nói chắc ở nước ngoài, vùng có nhiều tuyết và như cầu sử dụng cao. Với loại bình lớn như thế tôi nghĩ chắc họ dùng gas để đun nóng. Nhiệt độ luôn được tự động giữ cố định ở mức cho phép. ( nhắc đến gas lại nhớ tới mấy ông bạn Nga ngố và Ucraina). Định viết tiếp nhưng tay run, mắt hoa, phải đi nạp năng lượng đã.
  3. Chuotdong

Chuotdong Thành viên quen thuộc

Ống chịu nhiệt theo CN mới và ống lõi nhôm khác nhau thế nào ? Thằng ống có lõi nhôm không gọi là CN mới, mà nước nóng "khoan thủng" nhôm được sao.
  4. ahteivel

ahteivel Thành viên mới

1. Về độ kín của bình theo tôi họ đã kiểm tra ở hãng rồi vì họ có thiết bị chuyên dụng như LVH đã nói.
    2. Cái khoá màu đen ấy bạn chớ có bẻ đi, họ không lắp thừa đâu. Van an toàn 1 chiều có tác dụng thứ nhất : chỉ cấp nước lạnh lên bình, nên nước vào cũng phải có áp suất đủ mạnh mở van. Thứ hai : ngăn không cho nước nóng trong bình chảy ngược ra đường nước cấp khi bình có sự cố. Thứ ba là có tác dụng xả hơi nóng có áp lực quá cao trong bình đi qua đường thoát nhỏ bên hông van. Còn cái khoá mầu đen được dùng trong lắp mới và trong sửa chữa bình. bạn đừng có vặt đi mà gay go to.
  5. kyniem82

kyniem82 Thành viên mới

Theo tôi được biết ống nhựa chịu nhiệt CN mới khi lắp đặt khá cầu kỳ, phải có bộ dụng cụ của nhà phân phối. Khi mình đồng ý lắp đặt, họ sẽ đem cả ống và bộ đồ nghề theo. Do đó, với thợ nước bình thường thì không thể mua loại ống này về và tự làm được.
    Còn với ống lõi nhôm thì mình không thể kiểm tra được độ đều dầy mỏng của ống vì đã bị phủ một lớp nhựa rồi, và thực ra thì ống này cũng mỏng hơn nhiều so với ống STK. Chính vì ống nhôm mềm và mỏng nên hay bị móp, méo, dập, bẹp... khi lắp đặt phải rất cẩn thận. Theo tôi nghĩ, ống nhôm tuổi thọ sẽ kém ống STK nhưng do giá thành rẻ và dễ lắp đặt nên vẫn có người dùng.
    Định viết tiếp ký...phiêu lưu mà chưa có thời gian.
  6. kyniem82

kyniem82 Thành viên mới

Tiếp ..(tranh thủ thời gian)
    Do vài lần đóng mở vòi nước mà đầu tôi cũng bị ướt như mới gội. Chẳng sao "học hỏi điều hay, ngại gì ... ướt đầu"! Sau đó vội vội vàng vàng, tôi gom đồ nghề ra xe, à quên, phải treo lại cái Gimiko chứ nhỉ. Gấu mẹ gườm gườm : Đến giờ cơm rồi, anh còn đi đâu? Cứ ăn trước, anh có việc phải đi gấp. Tôi lên xe để nguyên quần áo xộc xệch, đầu tóc ướt mèn, chạy một mạch tới nhà em gái.
    Nhà em gái tôi dùng bình nước nóng gian tiếp đã lâu, nhưng phải cái xa. Tôi chạy từ miền đông tới miền tây, ngoằn ngèo vào cuối con hẻm nhỏ tẹo mới tới được nhà nó. Nhưng nó vẫn tự hào là nhà nó, không phải ở thuê như tôi. Thằng chồng đi làm chưa về, con vợ mới làm về và đón thằng con 4 tuổi ở nhà trẻ. Chào hỏi qua quýt, tôi chui luôn vào phòng tắm nhà nó ngắm nghía bình ước nóng, tiện ta bật điện, đèn vẫn sáng. tôi mừng thầm. Ô hay, bác đi đâu mà ghé nhà em tắm vậy? Lại giận nhau à! Con em gái tôi nháy mắt hỏi. Tao có việc, lên nhờ vợ chồng mày cái bình nước nóng! nó tròn mắt, có việc gì mà phải cần đến bình nước nóng vậy anh. Phải cần nước nóng để hâm lại những kỷ niệm xưa à? Thôi tôi xin cô, cô là chúa suy diễn, không biết thằng chồng cô nó sống như thế nào nhỉ! Tôi trả đũa. Vừa lúc đó thằng chồng nó về, xe đeo lủng củng những đồ phục vụ bữa ăn cho cái gia đình nhỏ. Em gái tôi nháy mắt, ra ý nói thấy chưa... Đúng lúc hai anh em đang chào hỏi nhau thì ... Mất điện. Thôi chết cha, hỏng hết việc rồi. Tôi hỏi, mất điện có lâu không? Nó bảo, cũng lâu bác ạ, chỗ em điện đóm tệ lắm, chắc lại quá tải đây. Thôi anh em mình làm vài ve, chờ có điện bác ạ.
    Tối đó tôi không thực hiện được nhiệm vụ của mình và lơ tơ mơ khi về tới nhà.
  7. zyxelanime

zyxelanime Thành viên mới

Tóm lại em ko hiểu , bác mún nói giề !
    ỐNg mà phai dùng dụng cụ để lắp là ống " hàn nhiệt " cần có mở hàn đi kèm mới nối đc ống , ống nóng- lạnh riêng biệt !
    Mà bình gì 4.5KW vậy bác ! Nhà em bình 30l Ariston có 2500W !
  8. kyniem82

kyniem82 Thành viên mới

4,5Kw là công suất tiêu thụ điện của bình nước nóng trực tiếp bạn ạ.
    Tiếp..
    Đêm đó tôi phải đem theo cả tiếng cằn nhằn của vợ tôi vào giấc ngủ. Có thể đó cũng là một lý do để giấc ngủ của tôi chập chờn và đầy mộng mỵ.
    Tôi nằm mơ thấy mình đang tắm dưới vòi nước âm ấm của bình nước nóng to tổ trảng. Tôi vặn vòi nước to hết cỡ, từng tia nước mạnh bắn vào da thịt dan dát, tạo cảm giác rất dễ chịu. Tôi khoan khoái thưởng thức giây phút tuyệt vời này. Lạ thật, từ xưa đến nay, khi tắm chưa bao giờ mình cảm thấy dễ chịu như lúc này.
    Tôi thò tay với cục xà bông xoa lên khắp người, mùi xà bông tạo cho tôi cảm giác rất hưng phấn. Tôi nghĩ tới mấy hãng hoá mỹ phẩm đang cạnh tranh khốc liệt để dành càng nhiều khách hàng càng tốt. Không biết trong lúc khuyến, mãi giảm giá, chất lượng của sản phẩm của họ có giảm không nhỉ?
    Thôi chết! trong lúc xoa xà bông, tôi quên không khoá nước. Lãng phí quá. Nhưng so với vụ nước đục vừa qua của Cty xx thì chẳng thấm vào đâu. Họ không biết tại sao nước trong ống cấp của họ lại đục ngầu, đen thui như nước cống, thế là họ phải xả nước đục, nước đen ra đường. Họ còn sử dụng cả người nhái lặn vào trong ống nước để kiểm tra (Có thể đây cũng là một cách quảng cáo đường ống nước to như thế nào!). Nhà anh trai tôi cũng phải theo ông cấp nước xả không biết bao nhiêu là nước đục, đen để lấy lại một tí nước trong.
    Tôi vừa tắm vừa nghĩ miên man, xà bông lọt vào mắt thấy cay cay. Ồ, mà sao nước cứ lạnh dần đi nhỉ! (lúc bắt đầu tắm, tôi đã tắt điện cấp vào bình rồi, cho an toàn). Tôi gọi cho vợ, bật dùm điện cho bình nước nóng với. Nhưng im lặng. Quái, vợ mình ở đâu nhỉ, những lúc mình cần thì y như rằng biến mất.
    Đang phân vân không biết thế nào thì cái bình nước nóng hộc lên mấy cái nghe ghê quá và nước từ từ nhỏ giọt. Tôi gọi vợ thật to. Bỗng cái bình kêu lên răng rắc, rồi tách ra khỏi tường nhằm tôi đáp xuống. Nó chặn ngang ngực làm tôi khó thở và không ngọ nguậy gì được. Tôi càng giẫy rụa, nó càng đè chặt. Mồ hôi tôi toát ra đầm đìa, mắt tôi mờ dần. Tôi thấy người tôi rất nhẹ, tôi đang bay. Tôi nghĩ không ngờ mình lại chết một cách vô lý thế này sao? Tôi lấy hết sinh lực còn lại, hất văng cái bình sang một bên. Bỗng tôi nghe một tiếng : Á !! rất to, sau đấy là tiếng lầu bầu của vợ tôi, ông làm gì thế, sưng chân tôi rồi đây nè. uống cho lắm vào!
    Thì ra tôi bị cái đùi dễ thương như chân voi của vợ đề lên ngưc. Hết hồn! Tôi ngồi dậy, sờ hết chân tay, mình mảy, mọi cái vẫn còn nguyên vẹn. May quá!
    Ôi! Cái bình nước nóng...
    Còn tiếp...
  9. thuyenxaxu

thuyenxaxu Thành viên rất tích cực

ha ha ! Vote cho tac giả 5* những cái can đảm cũng như humour sense hóm hỉnh khi đi phiêu lưu với ... cái bình nuoc nóng !
    Cũng tức cuoi chứ . Chỉ có cái bình nuoc nóng mà chuyện nhỏ xé ra to rồi thế thời đưa đẩy khiến cái bình .... phiêu lưu kí !
    Tiếp đi rồi Thuyền tìm hứng và ... "phăng" theo chọc lại bạn KyNiem82 !
  10. mommy

mommy Thành viên mới

Hihi chuyện ly kỳ hấp dẫn quá, bạn Kyniem82 kể tiếp đi ...
    Tui thỉnh thoảng cũng có những giấc mơ kiểu thế này ... Như hôm trước đó, đọc Luận Bàn về cái Toa Lét của Lê Việt Hà về tui nằm mơ thấy mình về thăm lại bạn cũ sau hơn 11 năm xa quê hương. VN bi giờ thay đổi nhiều quá tui không nhận ra nữa. Đang vui chơi với lũ bạn thì bỗng nhiên tui cảm thấy ... nhớ bác. Tui chạy đi tìm cái toa lét mà sao không thấy cái nào, nên tui cứ tiếp tục chạy, chạy mãi ... chân rã rời, người mệt đừ, thở không ra hơi, trong khi "nhu cầu" thì ngày càng tăng. Chẳng hiểu sao những lúc khó khăn thế này thì bạn bè lại biến đi đâu hết ...
    Ngang dọc hỏi lung tung cuối cùng tui cũng tìm tới được một chổ mà nhìn từ bên ngoài thấy cũng giống giống mấy cái public restrooms bên này. Mừng quá tui chạy lẹ vào trong thì thấy san sát nhau khoảng mấy chục cái ... hố (giống y cái Halai kể hồi xưa ý ) Thất vọng quá chừng nhưng tình trạng khẩn cấp lắm rồi nên tui đành nhắm mắt đi hết một vòng và chọn cho mình một cái có vẻ sạch và kín đáo nhất, rồi tui ... giật mình tỉnh giấc! Tui sờ soạn quần áo mình, vẫn còn khô queo ... may quá không thì chắc là ngập lụt cái giường. Và tui chạy thật nhanh vào cái toilet thân thương của mình.
    (Sorry tự nhiên nổi hứng lạc đề rùi, có gì mods cứ xoá hay move nhé)