1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chọn Canada hay Úc

Chủ đề trong 'Du học' bởi dq2205, 11/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dq2205

dq2205 Thành viên mới

Chọn Canada hay Úc

Em định sang năm sẽ đi du học về ngành Banking and Finance khoá Master, và đang phân vân lực chọn giữa 2 quốc gia trên.

Đọc các tài liệu trên mạng, thì người ta nói Canada có mức học phí trung bình thấp nhất trong số các QG Mỹ, Anh, Úc, Canada. Nhưng em vào hẳn các web của trường thì mức học phí của nó chảng thấp hơn Úc tẹo nào có khi còn thấy cao hơn.

Đi canada thì có 1 lợi thế khác nữa đó là đc ở lại 3 năm sau khi tót nghiệp, còn Úc chỉ là 1,5 năm.
    ...............
    các bác cho em lwòi khuyên nhé!
  2. dongmit9x

dongmit9x Thành viên mới

Nhưng ÚC kiếm việc dễ hơn
    2 nền GD ngang nhau . ca có vẻ khó đi
  3. nbthang_bk

nbthang_bk Thành viên mới

Thấy mấy đứa bạn đi Canada kiếm việc cũng dễ. Tốt nghiệp xong toàn ở lại Canada.
  4. dq2205

dq2205 Thành viên mới

Em cũng kết Canada cái vụ được ở lại tận 3 năm, và có vẻ cũng dễ định cư. Nhưng ko bít chất lượng 2 nền GD có khác nhau nhiều ko.
  5. aivoges

aivoges Thành viên quen thuộc

Nếu nói về dễ định cư thì có vẻ Úc dễ hơn. Bạn mình nói thời gian làm thẻ cư trú (Permanent Resident) chỉ mất khoảng 6 tháng là nhiều, trong khi ở Canada thì nhanh cũng phải mất 1 năm, còn hồ sơ trục trặc có khi vài năm là chuyện thường. Ai ở Úc cần phơm hộ phát.
    Ngoài ra những ai không chịu được lạnh thì không nên đi Can vì mùa đông Canada khá dài (6-7 tháng), nhiệt độ có khi xuống đến -30 độ. Bao quanh Canada là biển nhưng hầu hết không thể tắm được vì lạnh, trừ ở Vancouver.
    Được aivoges sửa chữa / chuyển vào 09:37 ngày 12/07/2008
  6. dq2205

dq2205 Thành viên mới

Hì, bạn đang ở canada nên nhận xét chắc có độ chính các cao. mình cũng đang nghiêng về khả năng đi Úc nhiều hơn. Thik canada lắm vì có mình có quen nhiều người đi canada có vẻ rất thnàh công. Nhưng xin đc visa đi canada, như có người đã từng nói còn khó hơn xin đi Mỹ, mới lại có vẻ chương trình cao học bên đó ko đa dạng như bên Úc (mình định học banking & finance) tìm hoài mà chưa đc chương trình phù hợp. ko bít những suy nghĩ trên của mình có đúng ko nữa...HIhi
  7. nat83_nz

nat83_nz Thành viên mới

Tài chính thì USA đi .
    Nhưng nếu lựa chọn Úc và CA thi Úc easy hơn em a. Quan trọng là trường nào và kết quả em học thôi.
    Em học khá không ? Mấy phẩy hả em ?
  8. dq2205

dq2205 Thành viên mới

Em học cũng khá bác ah ( bằng khá mà ) em được 7.5 ở Đh.
    Em tưởng đi ANh học tài chính là nhất chứ nhỉ. Căn bản em cũng thik đi nước nào mà dễ xin được việc ở lại làm mấy năm có kinh nghiệm QT thì tốt nhất ^^
  9. lilly_of_the_valley

lilly_of_the_valley Thành viên quen thuộc

Nếu định học Banking and Finance rồi sau đấy dự định ở lại làm để lấy KINH NGHIỆM (tôi hiểu là làm đúng ngành nhé) thì đừng có sang Úc. Bên này Finance là 1 trong những ngành gần như chắc chắc k có chỗ cho người VN vì ngành này quá đắt hàng. Ngoài ra theo tôi tìm hiểu việc xin PR đối với người học ngành Tài chính là cực khoai vì ngành này k fải ngành ưu tiên như Accounting hay Nursing hay các nghề fổ thông khác. Nếu học Finance ở Úc tôi nghĩ được làm admin trong ngân hàng nho nhỏ nào đấy đã là may lắm rồi í ạ.
    Ngoài ra xin PR thì chắc chắn k fải 6 tháng đâu ạ. Theo tôi biết là fải sống ở Úc xấp xỉ 2 năm thì mới bắt đầu xin được PR cơ (và nếu học Finance thì khả năng rất khó xin được hehe).
  10. dq2205

dq2205 Thành viên mới

Vậy theo bạn ngoài accounting ra trong busines ngành j được uuw tiên xét cấp PR? Hôm j có 1 chị học cả Bachelor lẫn Master ben Uc khuyen neu hocj banking and finance roi hay hoc them 1 bang Account thì khả năng xin được việc cũng ko nhỏ.
    Hì, có vẻ ngoài VN ra học B&F ở đâu cũng khó xin việc^^