1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CHỌN TRƯỜNG!

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi Aliencc, 10/01/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

CHỌN TRƯỜNG!

Đời người ai cũng phải chọn, chọn Laptop, chọn nhà cửa, chọn đồ ăn, bây giờ là chọn Uni còn mấy năm nữa là chọn vợ
    Em lập Topic này mong các bậc anh chị đi trước chỉ bảo hướng dẫn tận tình cho bọn em cái vụ chọn trường(SK với cả Uni,FH...).
    Tình hình là em sắp xong cái vụ Kolleg ở Hannover, giờ em muốn kiếm trường để học ngành Informatik ạ.
    Muechen với Karlsruhe thì chắc là em chịu, vừa khó vừa Dialekt loạn lên, Muechen lại đắt nữa:((
    Giờ em đang phân vân giữa Berlin, Hannover, Darmstadt với lại Potsdam nữa, mọi người cho em lời khuyên với ạ.
    À mà mấy cái Ranking như kiểu CHE-Ranking thì có chính xác ko hả các bác?
  2. jemand

jemand Thành viên mới

Theo mình được biết thì Informatik đỉnh nhất là 2 trường:
    1. TU Darmstadt
    2. TU Müchen
    3. TU Karlsruhe
    Các Arbeitgeber rất thích sv tốt nghiệp những trường này. Tuy nhiên học ở những trường này cực khó.
    Nếu tự tin thì mình khuyên nên học ở Darmstadt vừa đỉnh vừa không mất học phí.
  3. svvnGermany

svvnGermany Thành viên mới

bạn jemand cũng ở Darmstadt hả? sao xếp Darmsatdt số 1, ngai lắm. Mình cũng học ở Darmstadt? nếu cũng ở darmstadt thì tên j vậy? để còn nhận đồng hương chứ
    mình chỉ dám công nhận 2 điều học ở Darmstadt, thứ 1 kô phải đóng học phí, thứ 2 thì "cực khó" còn đỉnh thì mình ko biết
    chọn trường thì đầu tiên là phải chọn phù hợp với khả năng, chạy vô trường khó, học hoài ko xong cũng như ko
    học ở thành phố lớn như Berlin, Darmstadt ( đi làm Frankfurt) Muenchen.... thì dễ kiếm việc hơn, làm Praktikum thì cũng ko phải đi xa.
    @Aliencc: những câu hỏi như vậy bạn có thể vao forum sinh viên VN ở Đức của bọn mình http://www.svvn-germany.de/index.php?www
    toan nhung nguoi dang học ở Đức có thể giúp bạn được nhiều hơn
  4. shevalz

shevalz Thành viên mới

chính xác !
    nếu tiền nhiều ko cần đi làm, thì học ở thành phố nhỏ cũng được, ko ảnh hưởng..
    thành phố lớn công nhận là có chút xô bồ, nhưng bù lại sau vài năm học thì lịch lãm cuộc sống cùng kinh nghiệm va chạm chắc chắn hơn các bạn ở miền núi.. =))
    về việc học thì đính chính lại 1 chút: "đỉnh" là theo đánh giá từ rất nhiều phương diện, chứ học ngành nào, ở đâu cũng đều khó.. chẳng có ai dám nói dễ cả..
  5. shevalz

shevalz Thành viên mới

mấy cái chọn kia thì shev ko giúp được nhưng chọn bia thì giúp được .. hehe !
    Berlin, einmal kommen, niemals verlassen ^^
    Bebe ERlin, Biber Lihn, Bäh Berlin
    Sei StraYe, sei Laufsteg, sei Berlin.
    Sehr geil!
    sei kreativ
    sei inspiriert
    sei du selbst
    be yourself
    Được shevalz sửa chữa / chuyển vào 05:36 ngày 13/01/2009
  6. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cám ơn mọi người đã tận tình chỉ giáo, thực ra thì khó hay không thì học mới biết nhưng mà em cũng hơi... ngại khó
    Bây giờ em đang ngắm mấy trường ở Berlin, FU với Tu thì ngành Informatik ở đâu tốt hơn ạ. Em cũng chưa biết gì về Berlin với lại việc học ở mấy trường đấy, lại còn qua Assist nữa chứ, bác nào biết tư vấn giúp em với.
    Nếu không bon chen được thì ngồi lại nơi đây vậy
  7. ewige_liebe2005

ewige_liebe2005 Thành viên mới

tốt hơn thì cũng khó đánh giá, vì có nhiều thầy dạy, mỗi thầy 1 kiểu, chẳng biết thế nào là tốt hơn hay tệ hơn. nhưng thấy mấy đứa bạn ewig học TU nhưng qua FU thi hết, rồi lấy điểm về anerkennen hình như bên kia tính điểm ko gắt gao như TU
    Được ewige_liebe2005 sửa chữa / chuyển vào 18:06 ngày 14/01/2009
  8. lazymiu

lazymiu Thành viên quen thuộc

Có anh chị nào học ở bang Rheinland Pfalz rồi hok, như là Uni Mainz hay TU Kaiserslautern í Thì cho em biết một số kinh nghiệm ví dụ như chương trình học có khó lắm hok, xin Zu có khó khăn lắm hok, thi đầu vào Studienkolleg thì ra sao,... Em học ngành kinh tế í ạ
  9. mtduyanh

mtduyanh Thành viên mới

Có phải hầu hết các trường có BWL và VWL đều yêu cầu TestAS không nhỉ? Bài thi đó thường chỉ có hai đợt trong năm, nếu bỏ lỡ đợt tháng 3, thì phải làm sao nhỉ? Đợt 2 của nó vào tháng 10 thì làm người ta nhỡ mất một kỳ nữa à?
    Trong một cái Broschüre của FU Berlin có nhắc tới việc nếu chỉ có Testdaf với điểm số 4.TDN3 thì vẫn có thể được nhận vào trong vòng 1 kỳ, sau đó thi tiếp nếu có điểm TDN 4 hoặc DSH 2 thì được tiếp tục học. Xin hỏi có ai từng qua khe của hẹp này ngành BWL của FU chưa nhỉ? Ở FU nó cũng đòi cái TestAS đó!
  10. tk1981

tk1981 Thành viên mới

Bạn mtduyanh ơi, cho mình hỏi tí. Mình đang lo quá. Mình có nộp hồ sơ cho ngành kinh tế ở Karlsruhe , kỳ học mùa hè 2009.No có đồng ý cho mình gửi TestDaf sau.Mình đã thi, nhưng thấy ko ổn lắm, không biết có đựoc TestDaf 4 ko, nếu 3 thì chết.
    Nhưng bạn có nói nó có đồng ý cho TestDaf3, rồi học 1 kỳ thì thi tiếp.
    cho mình hỏi trừong Karlsruhe nó có cho thế không nhỉ.Hay chỉ một số trường.
    À không biết ngành kinh tế ở truờng này nó có đòi hỏi cao ko nhỉ, thấy mấy bạn ở trên nói về ngành Informatik thì nó là đỉnh.
    Việc gấp gấp.
    Danke schöne.