1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chọn Việc làm thế nào?

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi TuongVy, 24/02/2004.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. TuongVy

TuongVy Thành viên quen thuộc

Chọn Việc làm thế nào?

Hình như hầu hết các bạn ở đây đều còn đang đi học thì phải. Đến lúc nào đấy cũng phải xin việc làm thôi. mình đang trong giai đoạn cuối, vừa học, vừa đi xin việc

Cái khó nhất bây giờ là việc gì phù hợp với mình? Nếu là các bạn các bạn sẽ chọn công việc như thế nào, hay học tiếp lên PHD?

TuongVy
  2. rinvic

rinvic Thành viên mới

Cái chính là bạn xác định bạn đang học gì, thì sẽ biết được bạn làm được những việc nào. Trong những việc đó bạn chọn lọc ra việc gì bạn có thế mạnh và yêu thích nhất, nên tìm hiểu sâu hơn, tìm chỗ thực tập liên quan, ...
    Đối với mình việc học cao lên hoài liền không là mục tiêu chính. Mình nghĩ với ngành môi trường nên có kinh nghiệm làm việc, va chạm thực tế sự việc đang diễn ra, việc học tiếp mới đạt hiệu quả hơn nếu muốn học cao.
    Tuy nhiên, thực tế thì xã hội trọng dụng người bằng cấp cao, gia đình đốc thúc phải học một lèo cho xong (khi trí óc còn hoạt động tốt, và đặc biệt cho con gái là để lấy chồng cho xong ) .... tuỳ người tuỳ cá tính
    Rinvic có một số bạn than rằng ra gần ra trường mà chẳng biết sẽ làm ở đâu, làm gì. Có phải chăng tại công việc MT còn mới mẻ, ít có cơ hội, và có chăng có cơ hội thì không được phổ biến rộng rãi, .... chỉ dành cho con em trong ngành, ... quen biết