1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

chồng không đưa tiền cho vợ

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi Ms_Oh, 27/01/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Ms_Oh

Ms_Oh Thành viên mới

chồng không đưa tiền cho vợ

Chào cả nhà. em có vấn đề này nghĩ mãi vẫn ko tìm được cách giải quyết, nhờ cả nhà tư vấn giúp.
    Chồng em không đưa tiền về cho em chi tiêu hàng tháng. bọn em đang sống ở nhà ông bà ngoại, lúc đầu chồng em cũng đề nghị đóng góp tiền sinh hoạt nhưng mẹ em nói không nhận và cho 2 vợ chồng(mặc dù em phản đối). từ đó tới nay đã 1 năm, chồng em luôn kêu không có tiền tiêu, phải đi đám cưới, đóng tiền học hết rồi, cơ quan anh ấy làm chỉ cho ứng, không trả lương đúng hạn, hay nợ lương nên lúc nào cũng thiếu tiền. Lúc đầu em cũng ko đòi anh ấy phải đưa tiền vì anh ấy còn lo cho 1 em trai ăn học. giờ em trai anh ấy đã đi làm lương cao rồi, vẫn không thấy anh ấy đưa tiền về. tiền thưởng tết anh ấy cũng bảo mua quà hết rồi. Khi có công có việc gì phải biếu xén ai anh ấy lại nói với mẹ em, mẹ em thì quá dễ dãi lại bảo để tao đưa tiền cho.
    Tiền làm đám cưới của bọn em (2 nhà tổ chức tiệc chung) bố mẹ em cũng cho vợ chồng em
  2. Ms_Oh

Ms_Oh Thành viên mới

Chào cả nhà. em có vấn đề này nghĩ mãi vẫn ko tìm được cách giải quyết, nhờ cả nhà tư vấn giúp.
    Chồng em không đưa tiền về cho em chi tiêu hàng tháng. bọn em đang sống ở nhà ông bà ngoại, lúc đầu chồng em cũng đề nghị đóng góp tiền sinh hoạt nhưng mẹ em nói không nhận và cho 2 vợ chồng(mặc dù em phản đối). từ đó tới nay đã 1 năm, chồng em luôn kêu không có tiền tiêu, phải đi đám cưới, đóng tiền học hết rồi, cơ quan anh ấy làm chỉ cho ứng, không trả lương đúng hạn, hay nợ lương nên lúc nào cũng thiếu tiền. Lúc đầu em cũng ko đòi anh ấy phải đưa tiền vì anh ấy còn lo cho 1 em trai ăn học. giờ em trai anh ấy đã đi làm lương cao rồi, vẫn không thấy anh ấy đưa tiền về. tiền thưởng tết anh ấy cũng bảo mua quà hết rồi. Khi có công có việc gì phải biếu xén ai anh ấy lại nói với mẹ em, mẹ em thì quá dễ dãi lại bảo để tao đưa tiền cho.
    Tiền làm đám cưới của bọn em (2 nhà tổ chức tiệc chung) bố mẹ em cũng cho vợ chồng em
    thế mà anh ấy nói em bỏ tiền ra lấy chồng. Em đang có bầu, em có ít tiền tiết kiệm dự định dành cho việc sinh em bé và mua sắm đồ đạc khi dọn ra ở riêng. anh ấy muốn lên làm phó phòng, anh ấy hỏi em có bao nhiêu tiền tiết kiệm, đưa tiền cho anh ấy sử dụng. Em bảo anh ấy, em chỉ đưa một phần, một phần anh ấy hỏi vay chú bác xem thì anh ấy bảo anh ấy ko muốn vay chú bác gì hết vì vay họ rất khó.
    Em chỉ lo rằng người đàn ông mà bây giờ không đưa tiền về nhà thì sau này dù có tiền hay không có tiền cũng sẽ không đưa tiền về cho vợ con. Trước đây lương anh ấy là 3,5 triệu không đưa thì em cũng thôi, giờ đã được 5 triệu mà lúc nào cũng bảo công ty nợ lương, ko có tiền chẳng đưa đồng nào thì em cũng thấy ko còn tin được nữa.
    anh chị bảo em phải làm sao?
    được oisoioi sửa chữa / chuyển vào 08:17 ngày 28/01/2010
  3. muc3786

muc3786 Thành viên mới

Cho em tò mò một chút là chị tự thấy tiền lương của chồng chị có đủ trang trải việc chi tiêu cá nhân cũng như các mối quan hệ của anh í không ạ? Anh chị có cháu chưa? Nếu anh chị có bé rồi và tiền lương lại đủ dùng mà chồng chị vẫn không tự giác đưa tiền sinh hoạt hàng tháng cho chị hoặc cố tình không đưa thì em thấy không thể chấp nhận được.
    Theo em, giải pháp tốt nhất là anh chị ra ở riêng đi. Chứ ở nhà BM chị, lại có tư tưởng dựa dẫm (mẹ vợ ko nhận tiền đóng góp là quên luôn và lại thoải mái cho con rể mượn tiền nong như thế) thì chắc chẳng bh anh í đưa nổi cho chị một đồng đâu
    Ra ở riêng rồi chồng chị sẽ tự thấy mình có trách nhiệm thôi, cho dù chị không nói chắc anh ícũng tự động đưa mà .
    Hàng tháng, tiền điện, tiền nước, tiền nhà tự động có người đến thu, đến nhận khẩn trương là đằng khác, chẳng cho free như BM chị đâu , chồng í trốn tránh mãi sau được
  4. the_gadfly

the_gadfly Thành viên mới

Em chưa có gia đình nhưng cũng có 1 vài ý kiến thế này :
    - A ý là chồng chị nên em nghĩ chị hiểu tính cách , và con người a ý , cũng như cách tiêu pha => vậy nên em nghĩ chị nên nói chuyện , tâm sự ( vào lúc vui vẻ , tránh lúc bực bội vì lúc đó là não bò sát -> chiến tranh rất dễ xảy ra :D ) với anh ý về những vấn đề này và quan điểm của chị nữa . Vì e nghĩ ai cũng là người có học cả , nên mỗi người điều có cái lý lẽ riêng thuyết phục cho mình . Điều quan trọng là phải chia sẻ, hiểu những vấn đề hiện giờ là gì và cùng nhau tìm cách tháo gỡ .
    - Có 1 việc là em thấy lạ là mặc dù có thể có khó khăn về măt tài chính như tiền đóng học, nuôi em tri gười con trai đã không đóng tiền sinh hoạt cùng với bố mẹ vợ thì thôi nhưng lại lấy tiền của mẹ vợ đi để đi biếu xén -> là 1 người con trai e thấy đó là 1 việc không chấp nhận được ( ý kiến chủ quan )
  5. be_heo

be_heo Thành viên mới

Thôi thì nếu chồng ko đưa tiền cho mình thì tìm cách khác.
    1. Nói với chồng là trước giờ bố mẹ ko lấy tiền sinh hoạt, nhưng sắp có con rồi, nhiều khoản chi tiêu, mình cứ đóng góp cho bố mẹ vài triệu (nhớ bảo mẹ cầm, mẹ ko dùng thì giữ giùm con! )
    2. Từ lúc đẻ, anh có trách nhiệm mua bỉm, sữa, đồ dùng cho con hoặc trả tiền giúp việc (nếu có)!
    Đại loại thế!
  6. Gio_mua_dong_bac

Gio_mua_dong_bac Làm quen Moderator

Đàn ông sống ở nhà bố mẹ vợ nó thế đấy em à. Đừng bảo anh phũ nhưng mà em còn khổ dài.
  7. Chapi2007

Chapi2007 Thành viên mới

thế thì lấy làm gì??? Chồng em có vấn đề lớn đó. Vừa không nuôi nhà, vừa ham danh hão. Em sẽ không được trợ giúp cái gì, mà đến khi chồng em có được vẻ vang thì cũng em cũng không được hưởng. Nói chung, những người như thế vừa hèn, ích kỷ, nhưng lại tham. Sống cạnh, mình chỉ khổ. Ít khi tôi khuyên ai gì xấu, nhưng tôi đã chứng kiến màn này, nên báo động đỏ cho em. Bản thân tôi cũng là đàn ông, nhưng từ khi đi làm không bao giờ nghĩ nhận tiền không phải của mình để chi cho bản thân. Còn chuyện đóng góp cho GĐ, nộp về nhà, là đương nhiên.
    Nhân đây tôi chỉ muốn hỏi làm sao để vừa cho GĐ tốt, vừa giữ được vị thế làm chủ GĐ của mình:
    theo mọi người thì chồng nên đưa bao nhiêu? có nên đưa hết hay vẫn giữ một phần (lớn đến đâu) để tiêu cá nhân hoặc để mua bán những khoản lớn cho GĐ.
    Được Chapi2007 sửa chữa / chuyển vào 16:44 ngày 28/01/2010
  8. Ms_Oh

Ms_Oh Thành viên mới

Cảm ơn cả nhà đã tư vấn cho em. em xin vote mỗi anh chị 5*.
    Thực lòng, em cũng nghĩ như anh chapi2007.
    em rất muốn ở riêng ra nhưng mẹ em không đồng ý. Mẹ em có tư tưởng muốn giữ con ở lại cạnh mình. Còn anh hỏi em lấy làm gì? hì, lúc lấy chồng em cũng bị mẹ em áp đặt và thúc ép nhiều nên mới lấy, lúc đó em 27 tuổi.
    Em cũng nghĩ như anh chapi2007, nhưng hiện giờ để anh ấy đóng góp cho gia đình và tiết kiệm để chi tiêu công việc lớn thì em phải nên thế nào?
    À, còn việc đưa tiền bao nhiêu thì ý em thế này ạ.
    sẽ có mấy khoản chi thế này ạ
    chi hàng tháng sinh hoạt gia đình, chi mua sắm đồ đạc hoặc dùng công việc lớn, chi để dành cho đầu tư sinh lời hoặc để cho con cái.
    Lương của 2 vợ chồng thì đã biết sẽ chia theo tỉ lệ cho các khoản trên. Việc mua sắm đồ đạc thì nên bàn bạc giữa 2 vợ chồng và quyết định. Còn các anh trai thì nên giữ một khoản tiền xông xênh một chút để chi cá nhân chứ không cái gì cũng hỏi vợ để lấy thêm nhiều khi tiền vào thì dễ ra thì khó.
  9. Ms_Oh

Ms_Oh Thành viên mới

chị cũng ko biết được anh ấy có đủ tiền chi dùng không vì lúc nào anh ấy cũng nói cơ quan nợ tiền lương, chỉ được ứng, không được lĩnh cả. nên về lý thuyết như thế là thiếu
    Chị sắp sinh em bé
  10. winter_sunshine

winter_sunshine Thành viên mới

Đọc bài của bạn mà tức anh ách. Bạn đúng là bỏ tiền ra cưới chồng rồi bây giờ tiếp tục nuôi chồng. Bạn và cả bố mẹ bạn nữa, đã quá nuông chiều chồng bạn, không làm cho chồng bạn cảm thấy mình đã có gia đình, có vợ con và phải có trách nhiệm với gia đình, với vợ con của mình ( tuy rằng bạn chưa có con). Tôi cũng đã có gia đình rồi. Mặc dù khi mới về làm dâu, bố mẹ chồng tôi nói thẳng là lương hưu của bố mẹ cũng khá, đủ chi tiêu ( lương hưu của bố mẹ chồng tôi cộng lại tầm hơn 10tr), ý bố mẹ chồng tôi là vợ chồng tôi cũng ko cần đóng góp. Nhưng tôi thưa với bố mẹ tôi là tuy chúng tôi đóng góp ko đc nhiều nhưng vẫn cứ nên đóng góp vì để cho chúng tôi biết rõ trách nhiệm của mình, mặc dù số tiền đó cũng chả đáng là bao so với tiền và công sức của bố mẹ bỏ ra. Vì thi thoảng tôi cũng mua sắm đồ đạc dùng chung trong nhà nữa. Và tôi nghĩ, ở nhà ngoại hay nhà nội đều phải vậy, có ít đóng ít, có nhiều đóng nhiều, ko nên chối bỏ trách nhiệm mà ỉ lại vào cha mẹ như thế. Cha mẹ bạn cũng quá nuông chiều con đấy , lại còn sẵn sàng chi tiền ra cho con rể đi mua quà biếu xén sếp, trong khi cả năm xem con rể đã đưa được đồng nào cho bố mẹ chưa?
    Cái sai lầm của bạn là ngay từ đầu đã ko rèn chồng vào kỉ cương , đấy là tớ nói thật, bạn nên nhớ câu này "Mọi việc đều do giáo dục mà nên" , ngay từ đầu đã phải rắn rồi, vợ chồng tớ ngay từ đầu ( thậm chí trước khi cưới) tớ đã có những thỏa thuận về tiền nong, đóng góp, bây giờ cứ thế mà làm . Thế cho đỡ nhức đầu. Tiền là phải quy về một mối, tốt nhất là vợ nên là tay hòm chìa khóa, vì về sau còn con cái nữa.
    Việc cần làm của bạn bây giờ là 2 vợ chồng phải ngồi lại với nhau, tính toán bàn bạc xem chi tiêu 1 tháng bg hết bn tiền, phải nói để chồng bạn biết là lương của bạn chả đủ để chi tiêu, còn phải tiết kiệm cho con cái sau này nữa, và nhất thiết phải đóng góp cho bố mẹ ( nếu mẹ bạn không lấy thì cứ nói riêng với mẹ bạn là cứ cầm coi như giữ hộ con- phải nói rõ tình hình chông bạn như thế, thế nào mẹ bạn cũng hiểu) chứ ko phải là cứ hết tiền là về nhà vòi vợ, vòi bố mẹ vợ, lại còn nói cái kiểu "ngại vay các bác bbên chồng lắm" . Và nếu tiền lấy của bạn để chạy chức nếu ko đc thì làm sao??
    Nói chung bạn phải nhớ một điều, sau này bạn nghỉ đẻ sinh con ko có tiền thì liệu có lấy đc đồng nào của chồng bạn ko nếu tính anh ý như thế, vì vậy ngay từ bây giờ hãy biết gom góp, tiết kiệm và luôn phải cho chồng ý thức về trách nhiệm người chồng, người trụ cột trong nhà.
    Phụ nữ mà vừa lo con cái, vừa lo tài chính thì vất vả lắm bạn ạ, lúc ko có tiền còn vất hơn.
    Mong bạn sớm tìm được cách giải quyết nhé