1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chủ đề trong tuần: Nhà ở cho sinh viên tại Pháp ?-? Discussion de la semaine (bêta) : Problème du lo

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi PKaN, 18/02/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. PKaN

PKaN Thành viên mới

Chủ đề trong tuần: Nhà ở cho sinh viên tại Pháp - Discussion de la semaine (bêta) : Problème du logement étudiant en France [18/02/08]

Các thành viên CFT thân mến,

Nằm trong chiến dịch "củng cố" nội dung và hoạt động của box, kể từ nay mỗi tuần tôi sẽ mở một topic "Chủ đề trong tuần". Mỗi tuần chúng ta sẽ đề cập một vấn đề thời sự tại Pháp hoặc Việt Nam, có liên quan trực tiếp đến đời sống của sinh viên nói riêng và giới trẻ nói chung tại hai đất nước. Qua những lời góp ý và gợi ý của một số thành viên, tôi thấy rằng những chủ đề trao đổi như vậy là cần thiết, một mặt để các bạn du học sinh có điều kiện trao đổi kinh nghiệm, hiểu rõ hơn về những vấn đề liên quan mật thiết tới đời sống hằng ngày của mình, có cơ hội nêu lên ý kiến cá nhân về những gì đang diễn ra xung quanh, mặt khác để những bạn học tiếng Pháp ở Việt Nam (và cả các bậc phụ huynh nếu thường xuyên theo dõi CFT) có thể phần nào tưởng tượng ra cuộc sống thường ngày của du học sinh tại Pháp, các vấn đề liên quan đến nước Pháp (chính trị, xã hội, văn hoá...), có thể đặt câu hỏi và tìm ra câu trả lời...

Xin nhắc lại rằng tiêu chí của chủ đề không chỉ bao gồm tin tức từ Pháp mà cả những vấn đề từ Việt Nam nữa - un souci d"égalité

Ý tưởng là như vậy, ê-kíp thực hiện tạm thời chỉ có...mình tôi vì vậy tôi tạm thời để thêm chữ [bêta] trong tên topic (cũng như yahoo 360 hay google video hoạt động từ hàng năm nay rồi mà vẫn chỉ là bản beta thôi ). Sức người có hạn, trong thời gian đầu tôi sẽ cố gắng duy trì một chủ đề mới vào mỗi thứ hai hàng tuần, để thăm dò số lượng thành viên tham gia và chất lượng thảo luận, sau đó sẽ tìm cách phân bổ lại cho hợp lí (chẳng hạn mỗi tuần một chủ đề là hơi gấp, hoặc...dừng hẳn nếu không có ai hưởng ứng...)

Vì là chủ đề thảo luận, nên sự tham gia của các bạn là yếu tố quyết định. Please feel free to express yourself . Mọi góp ý về nội dung, hình thức, đề đạt chủ đề... xin hãy gửi vào topic chat chit hoặc nhắn tin trực tiếp cho tôi.

Chân thành cảm ơn sự tham gia nhiệt tình của các bạn.
  2. PKaN

PKaN Thành viên mới

Chủ đề đầu tiên xin được dành cho các bạn du học sinh tại Pháp: vấn đề chỗ ở. Muốn sang đến Pháp để học tập, ngoài việc đầu tiên là phải ghi danh vào một trường nào đó thì kiếm chỗ ở là một câu hỏi không hề đơn giản...
    Trong tuần vừa qua l"UNEF - công đoàn sinh viên lớn nhất tại Pháp - đã tiến hành một chương trình dán áp-phích (campagne d"affichage) trong các trường đại học để lên án tình trạng thiếu chỗ ở cho sinh viên tại Pháp hiện nay. Rất cõ thể bạn cũng đã nhìn thấy những áp-phích này tại trường của bạn hoặc ở ngoài đường
    "Có những người tự cho rằng sinh viên không có vấn đề về chỗ ở - Hãy xây thêm chỗ ở cho sinh viên !" - Áp-phích theo trường phái "cố tình gây shock" của UNEF​
    Danh sách những điều "tố cáo" và những yêu cầu của UNEF​
    Theo UNEF, nếu một sinh viên ở Pháp muốn sống tự lập thì ít nhất 50% chi tiêu hàng tháng phải dành cho thuê nhà, chỉ có 8% sinh viên được ở trong các kí túc xá do chính phủ quản lí. Tất nhiên cần nói ngay rằng vấn đề mà UNEF nêu ra liên quan trước hết đến sinh viên Pháp, nhất là những sinh viên không thể bắt đầu cuộc sống tự lập vì chi phí ăn ở ngày càng đắt đỏ. Ta cũng không bàn tới tính chính xác của những con số mà UNEF đưa ra, cũng như cách thức tiến hành của UNEF, chỉ ghi nhận rằng vấn đề chỗ ở cho sinh viên tại Pháp là có thực.
    Nếu sinh viên Pháp đã khổ sở như vậy thì con đường ăn học của sinh viên nước ngoài tại Pháp còn khó khăn hơn gấp nhiều lần. Theo kinh nghiệm cá nhân của tôi, số học sinh Việt Nam tại Paris xin được vào ở trong các résidences CROUS có thể đếm được trên đầu ngón tay. Nếu bạn không thuộc diện được học bổng thì đừng mơ có thể tìm được một phòng kí túc xá với giá hợp lí. Vậy bạn - du học sinh dù mới sang hay ở Pháp đã lâu - bạn có thể kể cho mọi người cùng biết tình trạng chỗ ở của bạn hiện ra làm sao ?
    Bạn đang ở đâu ? Làm thế nào bạn ở được chỗ đó ? Hàng tháng bạn chi bao nhiêu cho nhà ở ? Theo bạn ở chung có phải là một giải pháp ? Bạn có từng qua agence immobilier chưa ? Bạn có những kinh nghiệm và lời khuyên nào cho những lớp "đàn em" sắp sang Pháp du học ? Theo bạn ở các thành phố nhỏ có "dễ thở" hơn nhiều so với Paris không ? Bạn có cảm thấy bất công khi sinh viên nước ngoài không được quyền xin nhà ở tại Paris ? Bạn có thoả mãn với trợ cấp nhà ở (APL) của mình ? Bạn có gặp khó khăn gì khi xin trợ cấp nhà ở không ? Bạn có cảm thấy hài lòng với nơi mình đang ở ? Cần lưu ý những gì khi tìm nhà ? Cách đây vài năm ở Việt Nam có chương trình quảng cáo rầm rộ "du học Pháp, hỗ trợ 90% học phí, 50% nhà ở" bạn có tham gia hoặc từng nghe nói đến chương trình đó không ? Thực hư ra sao ? Rộng hơn nữa, UNEF yêu cầu "1 tỷ euro cho nhà ở sinh viên" theo bạn như vậy có đủ không ? Có khả thi không ? Bạn mong muốn gì ở chính phủ Pháp ?
    Có rất nhiều câu hỏi mà chúng ra có thể đặt ra, liên quan đến một vấn đề mà mọi sinh viên đều phải đối mặt hàng ngày, liên quan đến lợi ích sát sườn của mỗi người. Rất mong các bạn hãy cùng chia sẻ suy nghĩ và kinh nghiệm của mình
    Được pkan sửa chữa / chuyển vào 05:21 ngày 18/02/2008
  3. johanl

johanl Thành viên mới

Cách đây mấy hôm, bản tin thời sự trên kênh 2 truyền hình Pháp cũng đề cập đến vấn đề này trong một phóng sự nhân chiến dịch tuyên truyền của UNEF (mà bác chủ topic đã giới thiệu chi tiết ở trên). Vì lúc đấy đang ăn cơm nên em chỉ nhớ mang máng là tình hình nhà ở rất là nan giải đối với sinh viên Pháp (chưa nói đến sinh viên nước ngoài), số lượng phòng trong ký túc xá tăng theo cấp số cộng trong khi số lượng sinh viên có nhu cầu thì tăng theo cấp số nhân. Tổng số phòng KTX hiện chỉ có khoảng 150.000, bằng 1/10 tổng số sinh viên tại Pháp (và thậm chí chưa bằng tổng số sinh viên nước ngoài tại Pháp). Theo con số thống kê trong phóng sự đưa ra, khoảng 40% sinh viên sống cùng gia đình (ko ít trong số đó là do ko thể tìm được chỗ ở độc lập, hoặc ko đủ trả tiền thuê nhà), 7% sinh viên sống chung với nhau (en colocation), và chỉ khoảng hơn 10% tìm được chỗ trọ trong KTX. Còn nhiều số nữa nhưng em ko nhớ được hết.
    Theo quan sát của em thì tình hình ở Paris là nan giải nhất (vì riêng Paris và vùng phụ cận ước tính đã có đến hơn 300.000 sinh viên, bằng 1/5 sinh viên của toàn nước Pháp). Ở các tỉnh thì có vẻ đỡ hơn. Việc tìm nhà ở Paris ko chỉ khó khăn mà thủ tục ngày càng nhiêu khê, tiền thuê thì ngày càng đắt đỏ và người ta yêu cầu thu nhập (hoặc học bổng) phải ở mức nhất định thì mới đồng ý xem đến "hồ sơ" của mình. Chưa kể là còn phải tiền đặt cọc, bảo lãnh... (có đề cập đến việc giảm bớt cho sinh viên hồi cuối năm ngoái nhưng đến nay vẫn chưa thấy có tiến triển gì).
    Ngoài ra vấn đề nhà ở hiện nay ko chỉ liên quan đến sinh viên mà do tình hình kinh tế sa sút, thu nhập giảm, một bộ phận người làm công ăn lương cũng gặp rất nhiều khó khăn trong việc kiếm chỗ ở. Điều này gián tiếp đẩy cầu về nhà ở tại các đô thị lớn (nơi tập trung nhiều trường Đại học và là nơi có nhiều hoạt động kinh tế, trụ sở hành chính...) như Paris lên cao.
    Trong phóng sự em đề cập ở trên họ có gợi ý sinh viên nên chủ động tìm người share phòng hoặc tăng cường ở chung với người già để giúp đỡ họ để đổi lấy chỗ ở. Nhưng mà cũng chỉ là giải pháp tình thế, có nhiều điểm cần lưu ý và cũng không phải là giải pháp cho tất cả mọi sinh viên.
    Ở chung với sinh viên khác hoặc với những đối tượng khác thì cần phải tìm được người ở hợp tính, ko thì cũng khó sống yên ổn, thoải mái được. Chưa kể là còn những ràng buộc về tài chính và pháp lý trong hợp đồng thuê nhà nữa.
    Thậm chí ở một số thành phố lớn, lợi dụng việc sinh viên gặp khó khăn trong vấn đề tìm nhà ở, nhiều người cho thuê nhà hoặc đồng ý share phòng với điều kiện là "contre services". Ngày xưa thì là đổi lấy việc dọn dẹp, bếp núc, giặt giũ, giờ thì nó là dổi lấy quan hệ ********. Mọi người có thể tham khảo bài báo này (hiểu "pipe" = oral ***, ou *** tout court)
    «Loue studette contre pipe»
    http://www.liberation.fr/transversales/grandsangles/308288.FR.php
    Người Việt ở trong KTX thì ko phải là ít (kể cả ở Paris) nhưng thường là boursier (từ master trở lên) hoặc học trong các trường kỹ sư. Ví dụ như trong Cité Internationale, trường sư phạm Cachan, KTX trường Mines hay trên trường Ponts.
    Em thì đã từng ở KTX (dành cho sinh viên dạng échange kiểu ERASMUS), cũng như là thuê nhà ngoài, ở một mình, ở theo dạng colocation, ở nhờ nhà bạn... nhưng nói chung toàn gặp may nên không kể ra đây, vì ko phải trường hợp điển hình có thể généraliser lên được).
    P.S. Em ủng hộ ý tưởng & topic này của bác PKaN.
  4. taminh

taminh Thành viên rất tích cực

Em cũng ủng hộ topic này ý kiến rất hay ạ để hôm nào iem có tí time sẽ vào post bài ủng hộ ạ
  5. bapchienbo

bapchienbo Thành viên mới

cạch cạch, mừng nhà mới toanh nào
    ý tưởng rất hay đấy ạ. tuy nhiên, theo em, 1 tuần hình như là hơi ngắn để thảo luận này nọ kia khác, nên kéo dài thời gian thêm chút chút để mọi người có thời gian suy nghĩ cập nhật tin tức etc... à ko hoặc là có vấn đề 1 tuần, 10 ngày hay cũng có thể dăm ba ngày, tuỳ tình hình mà co dãn thời gian cho hợp lý
    hết rồi ạ
    còn lại em ủng hộ topic này của bác PKaN
  6. WTR

WTR Thành viên quen thuộc

Chủ đề rất bổ ích, nhưng có cảm giác hai câu hỏi cuối cùng hơi mang tính chất vĩ mô
  7. PKaN

PKaN Thành viên mới

Hì, "vĩ mô" nên mới để ở cuối, cộng với hai cái mặt cười to đùng thế kia chứ Các bác cứ trả lời hết các câu hỏi trước đó đi rồi néu có thời gian và cảm hứng thì sẽ tính chuyện "vĩ mô" sau.
    Rất cảm ơn sự ủng hộ của mọi người, nhưng ủng hộ là một chuyện còn tham gia lại là...chuyện khác Cứ chờ đến cuối tuần xem tình hình có khả quan hay không.
    Đã đặt ra một rổ câu hỏi thế kia mà nhất định không có ai chịu vào đây chia sẻ sự tình sao ?
  8. matthias

matthias Thành viên mới

em có ý kiến về câu hỏi "ở chung có phải là giải pháp không" theo kinh nghiệm ở chung của em và cũng dựa vào quan sát bạn bè ở chung (từ 2-3 người trong căn hộ chật hẹp đến 7-8 người trong một cái nhà to bằng cái đình ý) thì nói chung là :
    + nếu tìm được người hợp tính (trong việc sinh hoạt, dọn dẹp, bếp núc) & cùng có ý thức thì có thể ở lâu dài được. Nhưng mà được thế này thì hơi khó.
    + nếu ko phải người hợp tính (ở nhờ nhà bạn của bạn hoặc thậm chí share phòng với chính bạn bè của mình) thì đây chỉ là giải pháp tình thế. Về lâu dài dễ nảy sinh nhiều va chạm. Có khi từ những chuyện đơn giản (chợ búa, bếp núc) đến những vấn đề tế nhị hơn (coloc tiếp bạn trai/bạn gái, coloc có bạn đến ở tạm...).
    Thôi lúc nào đỡ mệt em lại vào ủng hộ bác chủ topic thêm một vài bài. Bác đặt nhiều câu hỏi thế cơ mà. Giờ vừa ngồi một lúc trên máy đã thấy chóng mặt rồi, em đi uống thuốc đây.
  9. taminh

Bạn đang ở đâu ?
    - Nhà của tư nhân
    Làm thế nào bạn ở được chỗ đó ?
    - Annonce trên báo
    Hàng tháng bạn chi bao nhiêu cho nhà ở ?
    - 300 ,
    Theo bạn ở chung có phải là một giải pháp ?
    - Em thấy ở chung mà hợp tính, tất cả phải lên chương trình, mỗi người đều cố gắng giữ vệ sinh chung + hoàn thành nhiệm vụ, không làm ảnh hưởng đến coloc thì mới có thể ở lâu dài được (nhưng đòi hỏi mấy cái này có vẻ hơi khó)
    Bạn có từng qua agence immobilier chưa ?
    - Zồi. thực ra là hồi trước có lúc em có đi thuê hộ, thử 1 phát nhưng mà nói chung bị ăn chặn với cả nói chung toàn bọn vô trách nhiệm nên đành mất tiền ngu
    Bạn có những kinh nghiệm và lời khuyên nào cho những lớp "đàn em" sắp sang Pháp du học ?
    - Ko nên sang Pháp hề hề
    Theo bạn ở các thành phố nhỏ có "dễ thở" hơn nhiều so với Paris không ?
    - Đúng là ở TP nhỏ thì có vẻ dễ tìm nhà hơn, có thể tiền nhà ít hơn, ít bị cám dỗ vào ... hề hề tự suy nhưng ở TP nhỏ cũng có nhiều điểm bất lợi như khó xin việc làm thêm, tri thức + văn hoá bị lùn đi đi chơi cũng bất tiện
    Bạn có cảm thấy bất công khi sinh viên nước ngoài không được quyền xin nhà ở tại Paris ?
    - Thực tế đến SV pháp có khi còn chả xin đc nói j đến người nước ngoài muốn thì đòi ai bây h ạ ko có bourse thì nói chả ai nghe cả đâu ạ
    Bạn có thoả mãn với trợ cấp nhà ở (APL) của mình ?
    - Ko
    Bạn có gặp khó khăn gì khi xin trợ cấp nhà ở không ?
    -
    Bạn có cảm thấy hài lòng với nơi mình đang ở ?
    - Tiền ít thì chỉ có thế thôi ạ chả hài lòng nhưng cũng chả biết làm thế nào
    Cần lưu ý những gì khi tìm nhà ?
    - Tìm nhà sớm nhất có thể. càng muộn càng khó kiếm. Em thì cứ thích ở riêng. khi có j đỡ phiền phức
    - Cố kiếm người làm bảo lãnh
    - Thêm tí. Khi thuê nhà thì phải kiểm tra tất cả mọi thứ. noté hết tất cả những thứ ko bình thường (vết bấn, trou trên tường... gẫy nứt..)
    Cách đây vài năm ở Việt Nam có chương trình quảng cáo rầm rộ "du học Pháp, hỗ trợ 90% học phí, 50% nhà ở" bạn có tham gia hoặc từng nghe nói đến chương trình đó không ? Thực hư ra sao ?
    Bây h cò mấy đâu ạ dân tình đi nhiều nên cũng ít bị lừa rồi ạ
    Rộng hơn nữa, UNEF yêu cầu "1 tỷ euro cho nhà ở sinh viên" theo bạn như vậy có đủ không ? Có khả thi không ?
    - Chả xin đc đâu
    Bạn mong muốn gì ở chính phủ Pháp ?
    - Cách chức Sarko đả đảo Sarko
    Em nhìn cũng thấy chóng hết cả mặt Nghỉ tí đã
  10. taminh

Em nghĩ hay nên chuyển từ của tuần thành của tháng đi cho có thêm thời gian để bàn luận