1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chủ đề về dầu nhớt cho ô tô - xe máy

Chủ đề trong 'Ô tô - Xe máy' bởi 0904223800, 24/07/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. binhpt

binhpt Thành viên mới

vẫn dùng 1 trong những loại mình đã nêu. Đặc biệt, nếu bạn ở khu vực phía Bắc, nên sử dụng nhớt đa cấp (20W-50, 15W-40,...). lý do lai loại nhớt này có độ nhớt thay đổi theo điều kiện môi trường, ví dụ như độ nhớt còn 20 cst khi nhiệt độ xuống thấp hay máy nguội và tăng lên 50cst khi nhiệt độ trong máy tăng lên. điều này rất tốt cho máy xe của bạn bởi lẽ nó sẽ cho phép bôi trơn nhanh khi bắt đầu vận hành và tạo độ bôi trơn cần thiết trong điều kiện vận hành bình thường. do chúng ta thường xuyên phải stop and run, nhiệt độ trong máy xe rất cao, do vậy nên chọn nhớt có độ nhớt cao để tăng tính bảo vệ chi tiết máy và giảm nhiệt trong vận hành.
    thân
  2. CB1

CB1 Thành viên mới

Tui đang tìm nhớt và nước giải nhiệt SHELL. Không hiểu sao dạo này không tìm ra. Bác nào ở SG biết chỗ chỉ giùm với....
  3. binhpt

binhpt Thành viên mới

hỉnh như đợt vừa rồi Shell bị trục trắc về logitics và hệ thống phân phối. nếu mua nước làm mát, khuyên bạn nên dùng Caltex extended coolant. Caltex là hãng đang nắm patent về nước làm mát đấy. ra khu an dương vương hoặc ghé cô 7 Giang trên đường Trần Quang Khải thì kiếm được ngay.
  4. yeknomgnuh

yeknomgnuh Thành viên mới

Vừa rồi em vào siêu thị Maximart đường 3-2 thấy có bán loại nhớt cho xe gắn máy có chỉ số nhớt đến SL không biết chất lượng thế nào. Bác nào quan tâm mua dùng thử xem. Hình như của Mỹ thì phải.
  5. cocovespa

cocovespa Thành viên mới

Có mấy điều cơ bản về dầu như sau:
    1. Dầu dùng cho Ô-tô khác hẳn dầu dành cho xe máy [đặc biệt là dầu hộp số -gear oil và dầu dành cho bộ ly hợp - Transmision oil]. Riêng dầu dùng cho động cơ ô tô lại chia làm hai loại: dành cho động cơ dùng xăng và dành cho động cơ dùng Diesel [có các cấp độ - grade- khác nhau]
    2. Dầu đóng trong thùng phuy và dầu đóng chai: về cơ bản không khác chủng loại nhưng căn bản khác về cấp độ. VD:
    Các cấp độ dầu cho xe máy: từ SA -SB -SC-SD-SE-SF-SG-SH-SL...Xe máy càng model càng yêu cầu cấp độ cao.
    Hiện nay, xe máy có năm sản xuất từ 1970 trở lên đã đòi hỏi cấp độ dầu cỡ SF. Trong khi đó, khi mua dầu đóng phuy, ít ai để ý đến cấp độ [vì mác sơn trên thùng phuy rất mờ, không rõ ràng...].
    Theo hiểu biết của tôi, họ chỉ pha chế loại dầu này [đóng phuy] đến cấp độ SC/CB hay SF/CD mà thôi [dùng cho ô-tô cấp thấp]. Do vậy, nó không phù hợp cho động cơ xe máy nói chung...
    Dầu đóng chai có cấp độ cao hơn [từ SE-SF đến SG] và không nên nói "phụ gia không cần thiết".... Dầu tốt sẽ giảm ma sát, giảm hao mòn máy móc, ít khói, thậm chí giảm mức tiêu thụ nhiên liệu...và tính ra chi phí dành cho dầu không đáng kể bằng xăng. Vì thế, nên dùng dầu có cấp độ cao.
    Nếu đã dùng dầu có cấp độ cao, cũng không cần phải pha thêm phụ gia tăng cường NASA làm gì. Đấy mới là tốn phí vô ích!
    Vài lời dông dài, mong được trao đổi thêm với các Bác!
  6. z_125

z_125 Thành viên mới

các bác cho em hỏi
    xe 2t thì tầm bao nhiêu km thay 1 lần, theo hướng dẫn của nhà sản xuất cũng được, nên thay dầu loại jì kiểu jì cho phù hợp?
    cả dầu 2t nữa, rồi dầu phanh và các chất phụ gia có nên dùng cho xe 2t kô? cám ơn nhiều
  7. nsr150lx

nsr150lx Thành viên mới

TO z125 Nhớt máy xe 2t nó chỉ nuôi bộ số và bộ ly hợp nên ít dơ lắm . Bạn nên tìm mua loại nhớt CASTROL MTX chuyên dùng để đổ nhớt máy xe 2t ( rất tốt cho bộ ly hợp )
  8. CrazyMaster

CrazyMaster Thành viên mới

Trong khoảng 1 năm nay, thị trường VN có loại Excel "nhập nguyên hộp từ Mĩ" - chất lượng lên SM.
    Các bác có ý kiến gì không ạ? Em vào web trên nhãn của nó ( http://www.excellube.com/ ) thì... chẳng thấy gì cả(?)
  9. 28984

28984 Thành viên mới

em toàn dùng BP moié cả castrol thôi nhưng cứ tầm 1000-1500 la em thay dầu thôi, nên máy xe em chạy 12000km(khoảng 10 tháng) mà máy xe em vần em lắm ạ, chạy 60km máy êm ru như Dyland ý , em chạy con NeoGT. em nghĩ là cứ thay dầu đều đặn và chăm sóc như tăng xích, tra nhớt xích thì xe chạy sẽ ngon máy sẽ bền.
    vì ai đi xe mình sẽ hiểu rõ đúng không các bác. Nhưng em cũng muốn biết loại nhớt nào tố nhất để sẽ dùng
  10. GL1600

GL1600 Thành viên tích cực

Các bác ui ở Hà Nội mua Shell ở đâu ấy nhỉ? Em thấy các cửa hàng dầu nhớt không có loại này? chỉ em biết với nhé?
    Cám ơn các bác