1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chủ đề về xe taxi

Chủ đề trong 'Ô tô - Xe máy' bởi khome, 17/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. khome

khome Thành viên rất tích cực

Taxi bọn Mẽo nó quen gọi là Cab hay còn gọi là Taxi cab. Như vậy theo mình hiểu Taxi có nguồn gốc từ xe ngựa chở thuê, nguời điểu khiển ngựa ngồi đằng trước, cũng đôi khi ngồi đằng sau. Hành khách ngồi trong 1 cái hộp có mái che, khi nào cần dừng lại hoặc đi tiếp thì họ gõ cây gậy vào thành hộp để ra hiệu cho chủ xe biết. Những dạng xe ngựa cho thuê này xuất hiện phổ biến ở Châu Âu vào thế kỷ 17.
    Nói thì dông dài lắm, trong này họ viết khá rõ về lịch sử của chiếc Taxi, bác tham khảo nhé
    http://en.wikipedia.org/wiki/Taxicab#History
  2. vitchetduoi2987

vitchetduoi2987 Thành viên rất tích cực

Chủ đề về xe taxi

Có bác nào biết cái taxi đầu tiên xuất hiện ở Vn cũng như trên thế giới nó vào năm bao nhiêu và ở đâu ko ạ? Nói túm lại là tất tần tật mọi thứ liên quan đến taxi từ ở VN cho tới New york. Có bác nào hộ em em vote 5*.Chả biết đặt nó ở đâu đặt ở box này có lẽ là hợp lí nhất.Em cảm ơn các bác.Nếu bác nào có link thì làm ơn ghi hộ em cái link ra ạ,mà em chỉ đọc đc English thoai ah,nên các bác có lấy link tiếng Đức thì em chỉ có nước ngồi khóc thôi ạ.Cố lên các bác ,ngàn sao đang chờ đợi các bác kìa.
  3. vitchetduoi2987

em cảm ơn bác.Đã vote cho bác.
  4. vitchetduoi2987

cơ mà thế ở VN taxi xuất hiện đầu tiên ở Vn là ở đâu và vào năm bao nhiêu,thuộc hãng nào? các bác trả lời giùm em với ạ/.
  5. b_e

b_e Thành viên mới

Taxi đầu tiên ở VN là Hanoi Taxi 8535353, đầu tiên là đi xe Corolla thì phải, từ cách đây mười mấy năm rồi, chắc khoảng năm 1990 gì đó, đến bây giờ vẫn là một trong những hãng "xịn" và giá tương đối cao hơn so với các hãng khác. Hồi đó còn nhớ sau mỗi chương trình TV cuối ngày lại có một bản phát về Hanoi Taxi bằng tiếng Anh, nghe đã luôn.
  6. hongaiyeu

hongaiyeu Thành viên mới

Không biết bác B_E có tìm hiểu kỹ chưa nhỉ. Mình thì biết rằng trước giải phóng ở miền Nam VN đã có Taxi rồi, tuy nhiên Taxi của hãng nào và bắt đầu khai thác năm nào thì mình không biết chính xác (nghe người sống ở SG hồi đó kể vậy mà)
  7. bandit

bandit Thành viên mới

Ko bit có phải hãng Taxi Hương Lúa của Mr Sáu ko. Nghe nói hãng này cũng khá lâu rồi.
  8. vitchetduoi2987

từ những năm 60,ở Sài Gòn đã có những chiếc taxi với màu xanh đặc trưng.Em đọc được cái thông tin ấy trên google,tuy nhiên ko biết chính xác là năm bao nhiêu nó bắt đầu ở VN.
  9. vitchetduoi2987

có ai biết cụ thể giá taxi.và hiện trên HN có bao nhiêu hãng xe ko ạ? giúp em đi em đang cần lắm.
  10. b_e

b_e Thành viên mới

Bác hỏi thế này thì anh em giống câu thứ 3 ở chữ ký của bác