1. Phiên bản ttvnol.com mới đã chính thức đi vào hoạt động. Trong quá trình sử dụng, nếu phát hiện các lỗi của phiên bản mới, mời mọi người thông báo tại đây.
  2. Các thành viên xem hướng dẫn sử dụng tính năng của diễn đàn tại đây.
  3. BQT xin thông báo: Hiện tại một số hệ thống dịch vụ của diễn đàn đang gặp sự cố. Chúng tôi đang nỗ lực khôi phục lại hệ thống trong thời gian sớm nhất. BQT thành thật xin lỗi các bạn vì sự bất tiện này.
  4. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chủ nghĩa anh hùng Cách mạng.

Chủ đề trong 'Văn học' bởi ngautuan, 09/06/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ngautuan

ngautuan Moderator

Chủ nghĩa anh hùng Cách mạng.

Tôi định lấy tên topic là ?oDòng Văn học Chủ nghĩa anh hùng Cách mạng?, nhưng thấy đao to búa lớn quá, cũng chẳng biết thêm 3 chữ ?oDòng Văn học? vào có đúng hay ko, sợ lại làm trò cười cho các bác thì  ngượng chết [​IMG]

Vâng, có lẽ theo  một số người tôi ko được bình thường lắm [​IMG], cũng chẳng sao, mỗi người có sở thích riêng mà. Bản thân tôi thì tôi ko ngại ngùng gì mà nói rằng tôi rất thích những tác phẩm nói về Chủ nghĩa anh hùng Cách mạng. Vì sao ư, đơn giản thôi, tôi là dân không chuyên, đọc sách đơn thuần là một cách để tự cân bằng, giải trí. Kể ra thì cũng ko hoàn toàn chỉ như vậy, nhưng đó là một nguyên nhân chính. Ko rõ các bác như thế nào, nhưng với tôi, mỗi khi đọc xong một quyển sách, dư âm của quyển sách ấy thường theo tôi ít thì 2 ?" 3 ngày, nhiều thì 1 ?" 2 tuần, bởi thế nên tôi ko thích đọc những tác phẩm thuộc loại hiện thực phê phán ... cảm giác nặng nề và ngột ngạt, đen tối.

Những tác phẩm nói về Chủ nghĩa anh hùng Cách mạng thường là rất tươi sáng, tràn đầy niềm tin và nghị lực. Vâng, ko phủ nhận rằng thông thường những nhân vật chính trong các tác phẩm này là những con người tuyệt vời, khó có thể tìm thấy những người như họ trong thực tế. Và tôi cũng ko có ý kiến gì nếu có ai đó nói rằng ?onhững truyện này hô khẩu hiệu quá?. Tất cả những điều ấy, theo tôi, là có thực,. Nhưng có hề gì, bởi vì mục đích của tôi khi tìm đến những tác phẩm này ko phải là nghiền ngẫm những triết lý sâu xa, ko phải là nghiên cứu những văn phong, bút pháp, cũng chẳng phải để tìm hiểu về cuộc đời hay về thực tế chiến tranh như thế nào. Tôi đọc, đầu tiên là để giải trí, để tự cân bằng, đọc những tác phẩm này để nhìn sự vật, nhìn cuộc đời với cái nhìn tươi sáng hơn...

Những ?oHòn đất?, ?oNgười mẹ cầm súng?, ?oNắng đồng bằng?, ?oMẫn và tôi?; những ?oHồ Văn Mên?, ?oÚt Teng?, ?oÚt Tám?; những ?oChiến công người anh hùng quyết tử?, ?oNhững tiến nổ rung chuyển SG?... đó là những người bạn của tôi từ thời thơ ấu, những con người tuyệt vời, những tình cảm trong sáng, những chiến công oai hùng ... Mỗi khi tôi thất vọng, mỗi khi tôi cảm thấy mình thiếu niềm tin, thiếu nghị lực, tôi thường ?otrò chuyện? với họ. Và khi gấp sách lại, lại thấy cuôc đời mới tươi sáng, mới đẹp đẽ làm sao. [​IMG]

Được sửa chữa bởi - ngautuan vào 09/06/2002 05:42
  2. bayern_munich

bayern_munich Thành viên mới

Nói về chủ nghĩa anh hùng cạch mạng cho thiếu nhi thì "Tuổi thơ dữ dội" của Phùng Quán là tuyệt vời nhất.Đọc xong tác phẩm này,tôi vẫn còn tự hỏi: thực sự trên đời có những người như thế sao?Những thiếu niên chỉ mới 14,15 tuổi lại có thể làm được những điều kì diệu như thế sao?Tôi ko thể quên được Quỳnh,nhạc sĩ tí hon với trái tim dũng cảm.Quỳnh xuất thân trong gia đình Tư sản,nhưng lại bỏ nhà đi theo cách mạng.Quỳnh gửi gắm giấc mơ âm nhạc của mình vào những chiếc lá,sáng tác ngay giữa những cơn mê sảng để hoàn thành cho được một tác phẩm để đời.Tôi đã khóc trong giờ phút lâm chung của Quỳnh,ko hề hối hận về con đường đã chọn,ko hề do dự về những gì sắp tới,vẫn bừng bừng một ý chí cách mạng ko bao giờ tắt.Rất tuyệt vời

santa cruz
  3. Khoai_lang_new

Khoai_lang_new Thành viên mới

Tớ cũng thích và còn cả quý mến nữa
    Khoai lang
  4. paladin

paladin Thành viên mới

Tớ cũng rất thích truyện này của Phùng Quán, nhiều khoảnh khắc đẹp thật. Đoạn về Quỳnh là một trong những đoạn tớ thích nhất.
    Với bao nhiêu điều đã trôi qua
    Có riêng em cuộc đời sẽ nhớ ...
  5. Egoist

Egoist Thành viên rất tích cực

6. Jennie

Jennie Thành viên mới

Hihi, hoá ra bạn hiền mí cả anh giai đều ở đây. Tưởng các anh bây giờ đắm chìm trong "tửu sắc" , hihi, ai dè vẫn còn khí thế lắm nhỉ
    Em thích "Người mẹ cầm súng" nhất trong mấy truyện ngautuan kể. Bác Egoist có biết website nào để đọc "Vượt côn đảo" không ạ?
    Có công mài sắt có ngày nên...xà bẻng!
  7. Egoist

Egoist Thành viên rất tích cực

không! biết qua "vượt côn đảo" của NXB Thuận Hoá ( 1985?)

...
    nhưng tình yêu vùng dậy
    trách móc nhìn chúng ta
    các người nói gì vậy
    tôi còn sống đây mà.
  8. Tequila

Tequila Thành viên mới

Tôi nhớ hồi bé đọc Tuổi thơ dữ dội, tôi đã khóc cùng các bạn của Quỳnh. Đoạn về Quỳnh đúng là một đoạn rất đẹp.

Tequila Sunrise
  9. Yasunari

Yasunari Thành viên mới

Khịt ! Nói như bác ngautuan , sao không đọc truyện cổ tích cho cai nhìn nó tươi sáng hơn đi ?
    Grim .
    " Con dê móng bạc " .
    " Cuộc phiêu lưu của Mít Đặc và các bạn " .
    v.v... và v.v......,ect ...
    Và nói như thế , sao không chơi đùa với trẻ con luôn đi ?
    Có thích tớ post truyện cổ tích lên không ?
    -*-*-*-*-*-*-*-
    Bầy quạ bay qua
    Làng xưa
    Đông giá .
  10. VNHL

VNHL Thành viên mới

Hì hì, đúng rồi. Nhìn cuộc đời bằng đôi mắt trẻ con mới là cái nhìn thực sự trong sáng. Chứ đã có chủ nghĩa này, chủ nghĩa nọ rồi thì đã bị vẩn đục, nhìn sự vật qua một cái lăng kính (dù là màu hồng hay màu đen)

nghe rơi bao lá vàng
    ngập giòng nước sông Seine
    mưa rơi trên phím đàn
    chừng nào cho tôi quên