1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chủ nghĩa anh hùng Cách mạng.

Chủ đề trong 'Văn học' bởi ngautuan, 09/06/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ngautuan

ngautuan Moderator

Ấy, bác Yasunari và bác VNHL bình tĩnh , đây chỉ là vấn đề sở thích thôi mà, hi`hi` .
  2. xinhxinh18

xinhxinh18 Thành viên quen thuộc

Em chưa được đọc tác phẩm Tuổi thơ dữ dội... Có anh nào biết ttrang web có truyện này không, cho Em với... Em đang ở nước ngoài nhưng cũng mê các tác phẩm văn học thuộc dòng văn học chủ nghĩa anh hùng cách mạng...
    Sự hiểu biết của em về các tác phẩm này cũng không nhiều... chỉ biết trong phạm vi chương trình lớp 12 thôi...
    Nào là Rừng Xà Nu... Mảnh trăng cuối rừng của NGuyễn Minh Châu... Những đứa con trong gia đình... Người mẹ cầm súng thì... hic hic... chưa được đọc nữa... có ai giúp Em với....

XINHXINH18

LIFE IS A DIFFICULT ADVENTURE BUT I'LL NEVER GIVE UP
  3. ngautuan

ngautuan Moderator

Bạn có thể vào địa chỉ: www.vnthuquan.net hoặc www.dactrung.com để tìm thử xem sao.
    Trong vnthuquan có một vài tác phẩm của tác giả Anh Đức, trong đó có "Hòn đất", hi`hi`, bạn tìm thêm được quyển nào hay thì báo tôi với nhá.
  4. xinhxinh18

xinhxinh18 Thành viên quen thuộc

hic.. hic... vẫn không có Tuổi thơ dữ dội.....
    hic hic...
    hic hic...

XINHXINH18

LIFE IS A DIFFICULT ADVENTURE BUT I'LL NEVER GIVE UP
  5. cannibal

cannibal Thành viên rất tích cực

Hì, em cũng chẳng phải dân chuyên, cũng đọc sách theo cảm hứng, mình quan tâm đến điều gì thì đọc sách viết về điều đó. Em cũng rất thích những chuyện ấy Tuấn kể .
    Em bắt đầu đến với tiểu thuyết từ cuốn "Tuổi thơ dữ dội" của Phùng Quán, chắc vì vậy mà đây là cuốn tiểu thuyết có ấn tượng nhất đối với em, sau đó là "Hòn Đất", "Người mẹ cầm súng"... Văn học Việt Nam viết về đề tài chiến tranh có rất nhiều truyện hay, và vô cùng xúc động, em thấy cần phải đọc để hiểu thêm về con người Việt Nam trong chiến tranh, để ý thức được những đau đớn, những hi sinh vì tương lai và lý tưởng của những con người cao đẹp ấy. Đồng thời cũng để ý thức lại chính bản thân mình, những gì mình đã làm, đang làm và sẽ làm...
    Em xin nói thêm một chút về truyện "Vượt Côn Đảo". Em nói ra ở đây có thể các bác chưa tin, nhưng những người trong gia đình mẹ em, nhà ai cũng giữ một cuốn truyện này. Nhà em cũng có. Rất khác với những cuốn tiểu thuyết mới và đẹp mà em đặt trên giá, cuốn "Vượt Côn Đảo" mà mẹ em giữ cùng với những vật liên quan tới gia đình khác lại rất cũ, em không rõ là cuốn truyện này được xuất bản từ bao giờ (theo đúng giá thị trường lúc đó thì có giá là 1100 ), giấy cũng đã vàng hết cả đi rồi...
    Lần đầu tiên em bắt gặp cuốn truyện này trong nhà là khi mẹ em lấy đồ đạc ra để xếp gọn lại. Lúc đó em đã đọc "Tuổi thơ dữ dội" rồi, nên nhìn thấy tên tác giả thì rất ngạc nhiên và hỏi mẹ ngay, hỏi tại sao mẹ lại giữ kín quyển truyện này như vậy. Và từ đó em biết thêm một câu chuyện của gia đình mình...
    Truyện viết về những người tù chính trị, đã kiên cường, dũng cảm và âm thầm, nhẫn nhịn, chịu đựng chờ ngày vượt Côn Đảo. "Vượt Côn Đảo" là một câu chuyện có thật về những con người thật. Và một trong những con người đáng kính trọng và tự hào đó là em của ông ngoại em. Nếu bác nào đã đọc truyện này thì cũng không thể quên được "kĩ sư mỏ" Bổn rắn rỏi, quyết liệt, người đã lao thẳng xuống vực để đổi lấy sự yên lành cho những anh em còn lại...

Quả thực, việc em bắt đầu đọc "Vượt Côn Đảo" là trước hết là một sự tò mò, bởi vì em muốn biết về người ông của mình, nhưng càng đọc em càng tìm thấy những điều lớn hơn rất nhiều lần. Những trang viết của Phùng Quán thực sự khiến em xúc động, đặt cuốn truyện xuống đã thấy mắt mình xưng húp (!!). Vẫn giọng văn giống "Tuổi thơ dữ dội", Phùng Quán khiến người ta khóc lúc nào không hay, không lên gân cốt, không xiết chặt, nhưng có những đoạn khiến người đọc khóc nấc lên, có đoạn lại cười ra nước mắt. (hị, hay tại tính em nó hay chảy nước mắt nhỉ?)
    Cũng giống như "Tuổi thơ dữ dội", đọc xong "Vượt Côn Đảo" có quá nhiều điều khiến em thấy khâm phục và tự hào. Nhưng đồng thời em cũng cảm thấy mình thật chưa xứng đáng,... thấy mình mới chỉ biết sống cho bản thân, chỉ biết sung sướng và tự thoả mãn với những thành công cỏn con mà tự cho rằng như thế là tốt lắm rồi.

Những điều sâu sa, cao lớn em không dám nói đến bởi có nói cũng sẽ chẳng bao giờ là đủ, sự hi sinh của các anh quá lớn lao; chỉ dám nói về những điều rất nhỏ nhặt mà một học sinh như em nhận được. Đọc truyện xong em hiểu thêm được thế nào là niềm tin tưởng, sự cố gắng và hi sinh cao cả đến tột cùng. Lại so sánh với bản thân mình, tuổi em bây giờ ngang với Bằng với Vịnh trong truyện, nhờ những con người như các anh, em được sống trong hoà bình, hạnh phúc. Những điều mình phải làm bây giờ có gì nào? Chỉ là học hành, rồi ăn, rồi chơi... cơm ăn, áo mặc chẳng bao giờ thiếu, vậy mà nhiều khi chẳng biết quý trọng những gì mình đang có...
    Truyện có nhắc đến chi tiết những người tù học chữ Quốc ngữ với tất cả niềm vui sướng, lòng nhiệt tình, nào đâu có sách có vở, chỉ đi kiếm những mảnh san hô để viết lên nền xi măng mà phải giấu giếm, bọn coi tù mà biết được thì còn phải đổ cả máu; nhắc đến một anh cán bộ còn 3 tiếng trước khi chết vẫn nhờ anh em nhắc cho bài chính tả để viết bởi một lí do: "Đối với người Cách mạng, một phút cũng rất quý. Tôi còn sống đến 3 tiếng đồng hồ, không học tập, không làm gì phí đi!". Trong khi giờ đây có bao nhiêu người phung phí thời gian và tiền bạc của mình trong những cuộc chơi bất tận...
    Tất nhiên thời bình phải khác thời chiến nhưng...quả thực là khác quá... bài Quốc ca hùng tráng trong truyện được các anh hát với tất cả lòng tự hào, hát say sưa, tha thiết với tình yêu Đất nước, yêu Tổ quốc ngập tràn... nay đến Quốc ca đầu tuần bọn em cũng "chẳng phải" hát, bật đài rồi mà ạ. Em mà hát theo, đảm bảo có hơn một đứa quay lại trố mắt lên nhìn...
    One heart can know what's true
    One life can make the difference.
  6. pittypat

pittypat Thành viên rất tích cực

Bạn Cannibal dạo này máu me viết lách nhỉ?
    Công nhận bạn viết bài này rất hay. Hôm nào rảnh rảnh cho tớ mượn cuốn Vượt côn đảo đọc chơi cái nhá, bạn iu quý?!
    Tôi chỉ là người mơ ước thôi
    Là người mơ ước hão! Than ôi!
    Bình minh chói lói đâu đâu ấy
    Còn chốn lòng riêng u ám hòai.
  7. Egoist

Egoist Thành viên rất tích cực

cô Carnibal viết hay lắm!
    Nhưng tôi theo tôi đọc truyện đó mà không nghĩ đến hai từ "cách mạng" thì sẽ thấm hơn!

...
    nhưng tình yêu vùng dậy
    trách móc nhìn chúng ta
    các người nói gì vậy
    tôi còn sống đây mà.
  8. Tequila

Tequila Thành viên rất tích cực

Tại sao lại thế Egoist?
    Nếu cứ thấy chữ "cách mạng" là lại tách riêng nó ra, coi nó như một từ ngữ cá biệt, rồi trùm lên nó cả một cái ***g sắt to tướng của những quan điểm... thế thì mệt lắm. Tôi nghĩ nên coi đó là một từ bình thường như các từ khác, như thế chắc bác sẽ không thấy gượng gạo nữa.

Tequila Sunrise
  9. Egoist

Egoist Thành viên rất tích cực

hà hà!
    nâng ly vì chiến sĩ Tequila! trong cuộc chiến chinh phục người đẹp! hị hị!!!
    nhưng tôi lại không tách nó ra được tôi có định kiến( không phải là xấu nhá) với nó rồi!

...
    nhưng tình yêu vùng dậy
    trách móc nhìn chúng ta
    các người nói gì vậy
    tôi còn sống đây mà.
  10. cannibal

cannibal Thành viên rất tích cực

To pittypat: Hịhị, tớ cũng chẳng phải máu me gì, tớ thấy có cảm hứng, có bức xúc thì viết ra một bài cho nó thoả thôi, chứ nào có dám "múa rìu qua mắt các thợ" (huhu, dốt văn mà lị, mới lại viết một bài dài dài tí mất thời gian kinh khủng!!)
    Vâng, cũng vì dốt thế nên em không rõ hiểu ý của bác Egoist là như thế nào? Tại sao lại phải tách hai từ "cách mạng" ra ạ? Ơ, nhưng mà thôi ạ, có khi bác nói ra, em cũng chẳng thể hiểu nổi những quan niệm, định kiến đó ...(mà biết đâu, nói ra lại đụng đến mấy cái vấn đề chính trị là em hốt lắm ạ )
    Chỉ biết là khi đọc truyện này, em nhớ là mình cũng chẳng để ý đến 2 từ đó, cái em cảm phục là niềm tin, ý chí và nghị lực của những nhân vật trong truyện. Đối với họ, sự hi sinh cá nhân, hì, là không thành vấn đề, việc sống hay chết không còn là của riêng họ nữa mà còn là vì bao nhiêu người khác nữa, vì anh em, đồng đội. Thậm chí nhiều lúc, ngay cả việc tiếp tục sống cũng là một sự hi sinh rồi.
    Hì, vậy nên theo em, có Cách mạng hay không có Cách mạng ở đây thì cũng đâu thành vấn đề, điều chủ yếu là những thứ mình cảm và nhận được từ những con người đó. Em không rõ những suy nghĩ của bác, nhưng thực sự khi đọc một cuốn truyện mà phải gò bó mình theo tư tưởng này, quan niệm kia thì có khiến cho mình cảm được nội dung của nó tốt hơn không ạ?
    Hờ, em lại có vài ý kiến ý cò thế thôi ạ, có gì đợi thi xong em quay lại vậy, huhu, thích lắm đấy ạ, nhưng mờ em cũng sắp phải "làm Cách mạng" rồi, không luyện tập, tích luỹ thì sao mà chiến đấu được, pitty nhề?
    Chào các bác ạ, chúc các bác mạnh giỏi, vui vẻ, trẻ khoẻ !!
    One heart can know what's true
    One life can make the difference.