1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chữ viết của người Việt cổ

Chủ đề trong 'Tiếng Việt' bởi V_Kid, 29/05/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. V_Kid

V_Kid Thành viên mới

Chữ viết của người Việt cổ

Nghe nói, trước khi người Hán sang, người Việt ta đã có một thứ chữ viết, hình dáng như con nòng nọc. Sau này, vì chính sách ngu dân của nhà Hán mà nó đã biến mất, chẳng biết thế nào nhỉ ? Hiện nay, các tư liệu còn lại về ngôn ngữ, chữ viết ít quá !

O Rang, U Rang, A Rang = Văn Lang
    Blời = Giời = Trời
  2. caytrevietnam

caytrevietnam Thành viên mới

Cái này cậu lên bãi đá cổ SA PA xem vậy hoặc mua quyển Tìm về bản sắc văn hóa VN cũng có 1 số hình ảnh đó
  3. caytrevietnam

Cái này cậu lên bãi đá cổ SA PA xem vậy hoặc mua quyển Tìm về bản sắc văn hóa VN cũng có 1 số hình ảnh đó
  4. MrPrince

MrPrince Moderator Staff Member

Không biết người Việt cổ ngày trước nói như chúng mình bây giờ hay nói tiếng Hán nhỉ
  5. MrPrince

MrPrince Moderator Staff Member

Không biết người Việt cổ ngày trước nói như chúng mình bây giờ hay nói tiếng Hán nhỉ
  6. caytrevietnam

Các cụu mình vẫn nói tiếng mình chứ nói gì tiếng tàu, trong quan hệ thì dùng bút đàm thôi. Cậu ko đọc 1 số câu đối chúng nó chê bai cái tiếng nước mình ríu rít như tiếng chim, thế là các cụ nhà ta "chửi" lại rằng tiếng chúng mày ông ổng như tiếng ếnh ương
  7. caytrevietnam

Các cụu mình vẫn nói tiếng mình chứ nói gì tiếng tàu, trong quan hệ thì dùng bút đàm thôi. Cậu ko đọc 1 số câu đối chúng nó chê bai cái tiếng nước mình ríu rít như tiếng chim, thế là các cụ nhà ta "chửi" lại rằng tiếng chúng mày ông ổng như tiếng ếnh ương
  8. vnhn

vnhn Thành viên mới

Các cụ vẫn nói tiếng như chúng ta nói bây giờ thôi, mặc dù cũng có khác đôi chút..Chỉ khi nào viết thì các cụ mới viết chứ Hán thôi, sau này viết chữ Nôm.
  9. vnhn

vnhn Thành viên mới

Các cụ vẫn nói tiếng như chúng ta nói bây giờ thôi, mặc dù cũng có khác đôi chút..Chỉ khi nào viết thì các cụ mới viết chứ Hán thôi, sau này viết chữ Nôm.
  10. victoxxp

victoxxp Thành viên quen thuộc

Mỗi thời lại nói một kiểu. Ngau cả tiếng Hán xưa cũng không phải là tiếng Trung quốc phổ thông hay tieeng Quảng bbây giờ. Hình như có học giả nào đó còn chứng minh được là tiếng Cụ Lý Bạch, Đỗ Phủ nói giống tiếng Hán Việt bây giờ, klhông biết có cụ nào trên này có tư liệu đó không giới thiệu cho bà con cái nhể?
    Trong trận chiến sông Cầu thời Lý có đoạn bài Nam Quốc Sơn Hà của cụ Kiệt được hét vào tai lính của tướng Quỳ mà không thấy có nói gì đến phiên dịch, chắc là 2 nước nói cũng hiểu nhau, ít nhất là mang máng giống anh miền bắc nghe anh miền trung nói.
    Vụ chữ loằng ngoằng em có 2 giả thuyết các cụ nghe thử xem có xuôi không:
    1. Mới manh nha thành hình chữ thì chữ Hán đã truyền vào, nên tất nhiên là không lớn lên nổi. Nhiều cụ cho cả cái kiểu thắt nút buộc dây (gọi là kơ pu hay kơ tu các cụ nhỉ) cũng là chữ viết đấy.
    2. Chữ nòng nọc ấy có gốc từ Ấn Độ truyền lên, giống như chữ lào với thái bây giờ cũng có khác gì giun dế loăng quăng? Mà Tộc Lào lùm thì cũng ở mạn trên đi xuống cả, không biết có họ hàng gì với dân Việt không?