1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chuẩn bị cuối năm rồi, lại lo sửa sọan nhà cửa

Chủ đề trong '1981 - Hội Gà Sài Gòn' bởi tanit, 21/11/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tanit

tanit Thành viên rất tích cực

Chuẩn bị cuối năm rồi, lại lo sửa sọan nhà cửa

Đang ngồi buồn, buồn ngủ muốn chết, trời sắp sáng rồi. Đứa em thì vẫn còn lách tách làm bài luận. Dốt, nguyên ngày chơi cho lắm vào, giờ mới biết mai là due. Làm mình phải ngồi nhìn. (tại cũng có 1 phần lỗi vì đã rủ rê nó đi chơi)
    Nghĩ vẩn vơ vẩn, nhìn hình hình cưới của con bạn, ghen tỵ. Thấy còn hơn tháng nữa là hết năm. Nên tìm cách để tạo topic mới.
    hix hix, vẫn chưa tìm được cái tên cho topic. Chẳng biết làm sao, thôi thì cứ nói nhăng nói cuội cho đến khi nào nghĩ ra được nội dung thì thôi.
    hehe, Thôi thì thì thôi. Nhiều khi mình cũng vănchương và sến nữa.
    Cuối năm, bố mẹ cứ hối tranh thủ sọan sửa nhà cửa, chăm sóc cây. trời, năm nào cũng như năm nào. Ngán đến tận cổ. Nhưng sao mình lại cứ khóai cái cảm giác đó quá.

ừ, thôi thì tụi mình ăn Tết sớm vậy nhé. Kể chuyện về ngày Tết đi. Những ngày trước Tết, trong Tết và sau Tết nữa.

Nhưng có lẽ thích nhất là ngày những ngày chuẩn bị. Vừa đón giao thừa xong, chưa kịp nhận lì xì của bố mẹ, mẹ đã nói, vậy là xong Tết.
    Ngay từ những ngày này, đã gọi người tới chăm sóc cây, khi nào rãnh thì mấy bố con hì hục chặt chặt chém chém cành mấy cây cảnh. Hết khuân chậu ra, rồi khuân chậu vô. Chẳng để làm gì ngòai việc cho nó lạ mắt. hixhix. Bố sức già, con sức yếu, em còn nhỏ. Mẹ lo việc to. Lâu lâu lại vác kéo ra tỉa cành. Thích nhất được tỉa lá cây Si. Vì mình được trổ tài làm thợ cắt tóc.
    Còn khỏe nhất là mấy cây bonsai. Chỉ việc mang đi rửa chậu.
    Còn gì nữa nhỉ? Cây mận thì chặt cành thấy thương, cây dâu thì cành quá dai, cây Na thì thưa thớt lá. À, Lan, phong lan là cực nhất. Chăm sóc nó cực quá.
    Sao không có cây nào nhẹ nhàng như cây hoa giấy nhỉ? Vẫn ra lá, vẫn ra hoa, ko cần chăm sóc. Nó cũng có đối thủ đáng gờm là cây hoa tigôn.
    Nhắc cây hoa tigôn mới nhớ.
    Thường ngày đi qua cái nhà hồng hồng,nâu nâu ở đường Nguyễn Thông, gần bệnh viện Da Liễu. Cứ ngóay đầu ngó nó hòai. Làm mình phải đi tìm và mang về trồng. Bây giờ, nếu 2 nhà mang hoa đi đấu với nhau, chắc chắn cái nhà hồng hồng kia sẽ vào trung tâm chấn thương chỉnh hình chữa bệnh cho hoa. Mình ác thiệt. Mang hoa đi đánh nhau.
    keke. thôi,lãng mạn hết nổi rồi. Đi ngủ thôi.
    hixhix, ừ, lấy cái topic là những ngày cuối năm, gần Tết vậy.
    Những cảm xúc cuối năm.
  2. isachick

isachick Thành viên mới

Tanit này, bạn có thích hoa mai không? Nói đến Tết mà thiếu mất mai và đào thì làm sao có Tết. Isa rat thích mai. Tiec la Tet nam nay, cây mai của nhà Isa ko kip ra hoa rui. Nó được ba ba cắt cành tỉa ngọn để đâm chồi mới,... không biết chăm sóc kỹ thế nào mà chỉ còn trơ gốc cùng ... tuế nguyệt. Hix..
    Isa cũng rất thích những câu đối thư pháp được viết chúc mừng vào ngày Tết. Không biết trong box Gà chúng ta, có ai biết viết thư pháp không nhỉ. Nếu có, Tết này, tặng chữ cho Isa nhé! 
  3. tanit

tanit Thành viên rất tích cực

Lúc trưa, ra ngoài ăn trưa với em gái. Hai anh em lại bàn nhau làm 1 tour vòng quanh Việt Nam, đúng vào dịp Tết .
    Dịp Tết thích nhất là đi du lịch, vì khi đó trời lạnh lạnh ở ngoài Bắc, và có khi rét nữa. Và hơn hết, bởi vì cái không khí Tết với thật nhiều lễ hội.

ồ, nhắc tới Tết là phải nói tới Mai và Đào sao isachick?
    Tiếc quá, nhà tớ thường không có Đào và Mai :) vào dịp Tết. Vì Đào, Mai thì đẹp thiệt. Nhưng hết Tết rồi phải làm gì với tụi nó nhỉ? Bỏ thì tiếc, mà để thì chẳng biết ai sẽ chăm sóc. Cứ năm này, qua năm khác, tích luỹ dần thành vựa hoa Tết. Nhưng thực tình, nó toàn nở hoa trước Tết và sau Tết ko à. Mới giữa tháng 11 âm lịch, Mai đã rực nhà. Tới tháng 12, ko còn 1 lá. Sang đến ngày 27 Tết, Mai lại vàng rực vì mua cây mai mới.
    Điên nhất là sau Tết 1 tuần, mấy cây Mai lại nở vàng. hixhix. Làm ăn Tết mệt nghỉ.
    Tết thì có mấy câu thư pháp cũng hay. Nhưng xin chữ xong, ko biết phải treo ở đâu??? Nhà thì nhà bê tông cốt thép. Làm gì có hồn. Vậy thì treo Tranh Thư Pháp ở đâu nhỉ. Cuộn tròn lại, bỏ vào tủ. Khi nào vui, mở ra coi.
    Nhưng mình cũng thích tranh thư pháp. Thích nhìn ông đồ già (giả vờ) cầm bút chấm mực. Nhìn người ta viết và treo đẹp thế, "ói" tiền ra mua, mà về nhà cũng chẳng biết để ở đâu. Nên phải "giấu" vật quí trong tủ.
    Cười thật. Mình ăn tết sớm quá. Con người vui vẻ thí hay thế. Lúc nào chả là Tết.