1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chuẩn bị cưới thôi! (Tất cả các vấn đề chuẩn bị cưới thì cho vào đây nhé! Đừng mở nhiều Topic khác!)

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi khuongvu, 09/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. theun4given

theun4given Thành viên mới

các bác cho em hỏi, muốn làm thủ tục đăng ký kết hôn thì làm thế nào? các bác nói rõ giúp em... chỉ cần 2 bọn e đi đăng ký là đc đúng ko ạ? ở đâu? có nhanh ko? mới chỉ đăng ký để chứng minh rằng đã là vợ chồng thôi, còn làm đám cưới sau có được không ạ?
  2. khuongvu

khuongvu Thành viên quen thuộc

Hehe, đúng phóc cái mình quan tâm roài. Hai bác định cưới nhau theo hộ khẩu nhà ai thì lấy sổ hộ khẩu nhà đó và đi đăng ký tại phường/xã nhà đó. Ví dụ như tớ đây cả hai vợ chồng đều hộ khẩu Xuân La, Tây Hồ, HN nhưng cũng ko nhất thiết mang hai hộ khẩu đi, chỉ cần 1 người.
    Qua UBND phường lấy 2 cái mẫu đăng ký kết hôn (4 cái cho chắc ăn ko nhỡ viết sai). Về nhà cả hai khai vào. Mẫu mới 2006 thì cóc cần dán ảnh. Sang ông tổ trưởng tổ dân phố xin xác minh "lời khai trên là đúng sự thật, anh/chị ấy chưa kết hôn lần nào".
    Khi đến UBND Phường phải cả hai cùng đi, mang bản sao và bản chính của: Hộ khẩu, chứng minh thư (chứng minh thư thì hình như là để xem các bác đủ tuổi chưa, có tảo hôn hay ko) và cái giấy đã xác minh ở trên. Ngày xưa còn phải mang theo giấy khai sinh, bây giờ ko cần thì phải, nhưng bác cứ mang đi cho chắc.
    UBND sẽ niêm yết công khai mấy hôm xem có cô/anh nào đến nhận chồng nhận vợ, nhóc tì nào rơi vãi đến nhận cha nhận mẹ hay ko.
    Nếu ko vấn đề thì nó sẽ hỏi hai người, và bắt ký vào giấy kết hôn, mỗi người một bản có giá trị pháp lý như nhau. Thế là xong.
    Nhiều chú khuyên nên cưới nhau về một thời gian đăng ký cũng được, kẻo ko có chuyện gì thì phải ra tòa 3 lần để hòa giải trước mới byebye nhau được đấy nhé . Bác nên mua cuốn Luật hôn nhân gia đình (28.000ng) mà xem, đến với nhau thì dễ chứ chia tay nhau thì lằng nhằng mấy cái vụ chia chác lắm.
    Tuy nhiên, hiện nay hầu hết đều đăng ký trước khi cưới. Đăng ký rồi là 2 bác đã đương nhiên là vợ chồng trước pháp luật và được pháp luật bảo vệ, ngày cưới chỉ còn là thủ tục để dâu rể ra mắt mọi người thôi.
    Được khuongvu sửa chữa / chuyển vào 19:31 ngày 12/09/2006
  3. rock_hate

rock_hate Thành viên mới

Nhưng mà em chưa biết nên đón dâu từ Vinh hay từ Hà Nội, vì bạn bè, đồng nghiệp của em đều ở HN, ở Vinh chỉ có họ hàng thôi.
    Anh đã có ảnh chưa, ảnh có đẹp không ạ và giá cả thì thế nào ạ, nếu được em cũng làm ở đó luôn cho đỡ phải đi tìm :D
    Em còn chưa biết phải chuẩn bị những việc gì nữa. Khổ thân chả dám hỏi ai cả.
  4. 69_giotroi

69_giotroi Thành viên mới

Mọi người cho hỏi chỗ nào in thiếp rẻ nhất ở Hà Nội với. Và mình xin luôn giá cả thuê xe xích lô cho ăn hỏi. Nơi nào cho thuê xe ô tô có uy tín, giá phải chăng.
    Cám ơn nhiều
  5. moitoanh

moitoanh Thành viên mới

Nghĩ đến tương lai gần là chuẩn bị đám cưới thấy ngại quá, nhớ lại ngày trước ông ảnh rể bạc cả mặt thấy ngao ngán quá đi! Hic!
  6. theun4given

cám ơn bác, nhưng chỉ cần mang 1 sổ hộ khẩu thì làm sao biết đc người còn lại đã kết hôn chưa, hoặc vụ nhận vợ nhận chồng gì đó.
    Ví dụ lấy hộ khẩu của em thì ra phường nhà em làm đúng ko? mọi việc sẽ diễn ra ở phường nhà em, nhà cô ý cách xa tới tận mấy chục cây số sao biết :D
    thanx
  7. khuongvu

Chắc chắn phải đón từ Vinh rồi. Vì em tuy ở Hà Nội nhưng bố mẹ em ở quê (là nơi chắc chắn ngày xưa em ở đó). Phải đến nhà bố mẹ xin dâu chứ, con gái đâu thể tha hương dặm trường được.
    Một thằng bạn mình nhà bố mẹ nó ở Phú Thọ. Nó ở Hà Nội, có nhà riêng. Vợ thì ở Hải Phòng. Đi làm hai chặng: Đón dâu đi từ Hà Nội về Hải Phòng (từ 4g sáng), đưa về Hà Nội thắp hương khói xong tại nhà nó (9h30), sau đó ra khách sạn (làm 30 mâm). Ngày hôm sau là quay về cưới chính ở Phú Thọ (khoảng 150 mâm).
    Một thằng bạn mình khác, nhà gái ở Hà Nội, nhà trai ở Bắc Giang. Nó ở Hà Nội. Cái này thì đơn giản rồi, đón dâu từ Hà Nội ra khách sạn ăn trưa, chiều đưa dâu về Bắc Giang luôn.
    Mỗi người tự tìm phương án cho mình, em chủ yếu xem ý bố mẹ thế nào ngoài ra phải tham khảo bạn bè, những người đi trước, hỏi càng nhiều càng tốt mà.
    Còn mình thì nhiều việc sẽ "con cái đặt đâu bố mẹ ngồi đấy" thôi . Mình vẫn thích tự lo cho chính mình cùng với cô vợ. Chuẩn bị cưới vất vả thật nhưng tự lo được gì thì cũng có cái thú vị riêng. Và nếu hai người chưa chán nhau trong lúc tất tưởi lo việc truớc khi cưới thì sau này có thể sống được với nhau đấy, vì đó cũng là một kinh nghiệm đầu tiên tổ chức một kế hoạch gì đó cho cuộc đời mình.
    Ba hoa quá . Quên mất, ảnh chụp ở Sophia chả biết thế nào. Xem ảnh trên máy khi chọn thấy cô dâu đẹp lắm, còn mình thì chắc ko ổn lắm roài, đàn ông mà . Nói chung mình kết hàng đó do đã từng đọc một bài năm ngoái trên trang http://www.cuoihoi.net.vn/wedding-detail.asp?id=614 : "... trong khi đó, studio Sophia ở 131 Cầu Giấy lại có ưu điểm nổi bật là phòng chụp rộng rãi, ở đây việc trang điểm cũng được tiến hành nhẹ nhàng và các nhân viên trang điểm rất biết chiều khách...".
    Ở đó áo cưới nhiều chắc phải vài trăm bộ, và đợt này cũng nhiều bộ mới. Thoải mái mà thử. Còn chụp ảnh thì 25k một kiểu. Mình làm album nhỏ cỡ vuông 20x20 hết 1.8tr (10 tờ), nó khuyến mại cho 25 kiểu ảnh in thêm cỡ 13x18, 1CD, 1 ảnh 40x60. Thuê váy ngày cưới nó giảm giá 10% và tặng 5 kiểu ảnh nữa.
    Hôm nào có ảnh post lên vài cái chia xẻ cảm xúc với mọi người thôi, và tất nhiên, có lẽ cũng phải post vài cái ảnh trước khi cưới để tiện các bác so sánh kẻo ko sau khi đi studio xong mình chả còn là mình nữa . Cũng tiếc vì lẽ ra cứ đi chụp ngoại cảnh, lên bãi sông Hồng chẳng hạn. Giá cả cũng phải chăng thôi. Ở đó mọi người cũng cứ động viên đi chụp ngoại cảnh vì cô dâu khá xinh http://pg.photos.yahoo.com/ph/viethavvh/my_photos , mà nàng dâu lại thấy hơi tiếc tiền.
    Được khuongvu sửa chữa / chuyển vào 21:00 ngày 12/09/2006
  8. khuongvu

Ơ thế cô ta ko lấy xác minh "chưa đăng ký kết hôn" vào bản đăng ký kết hôn (ở tổ dân phố thuộc phường/xã nơi cô ta cư trú) à? Còn thì UBND nó niêm yết công khai đăng ký kết hôn của hai người một thời gian và UBND nó phải chịu trách nhiệm xác minh chứ.
    Nhiều em ngoại tỉnh về HN yêu một anh ở đó và sau khi đăng ký kết hôn thì nhập khẩu luôn. Chỉ mang một hộ khẩu của anh ấy ra phường thôi!
    Được khuongvu sửa chữa / chuyển vào 20:44 ngày 12/09/2006
  9. theun4given

hơ hơ, ví dụ em và cô ý muốn cưới nhau mà ko cho gia đình biết thì sao? niêm yết như thế họ(bố mẹ vợ) đến họ đòi huỷ đăng ký có đc ko ạ???
  10. khuongvu

Bác vào đây lấy cái văn bản Luật Hôn nhân Gia đình mà nghiên cứu nhé http://qppl.egov.gov.vn/congbao.nsf/9e6a1e4b64680bd247256801000a8614/85256f620062656cc7256ab5002a74c8?OpenDocument
    Điều 1: Chưa ngó qua luật Hôn nhân Gia đình thì chưa nên cưới nhau.
    Điều 2: Còn đã ngó qua, hẳn bác phải biết các điều khoản quy định về điều kiện để kết hôn và cấm kết hôn của Luật Hôn nhân Gia đình:
    Đ.9. Điều kiện kết hôn
    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;
    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;
    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Đ.10 của Luật này.
    Đ10. Những trường hợp cấm kết hôn
    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:
    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;
    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;
    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;
    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;
    5. Giữa những người cùng giới tính.
    Điều 3: Sau khi thỏa mãn các điều kiện ở Đ.9 nói trên và ko bị vi phạm các khoản mục của Đ.10, thì bác có thể tự tin rằng hai bác cưới nhau chứ có phải bố mẹ cưới đâu mà bố mẹ có quyền can thiệp. .
    Điều 4: Nếu bác thấy điều 3 tôi nói trên chưa rõ ràng thì bác đọc thêm Đ.4 của Luật Hôn nhân Gia đình, khoản 2: "Cấm tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, cản trở hôn nhân tự nguyện, tiến bộ; cấm kết hôn giả tạo, lừa dối để kết hôn, ly hôn; cấm cưỡng ép ly hôn, ly hôn giả tạo; cấm yêu sách của cải trong việc cưới hỏi".
    Điều 5: Còn nếu các bác ko thỏa mãn điều kiện trong Đ9 và vi phạm một trong những khoản thuộc Đ10 Luật Hôn nhân Gia đình, và tự cảm thấy rằng hôn nhân của mình chưa được tự nguyện, tiến bộ [haha, tôi cũng cóc biết thế nào mới là tự nguyện, tiến bộ nữa] mà vẫn đi đăng ký kết hôn, thì bác nên đọc lại Đ.15 Luật Hôn nhân Gia đình quy định "Người có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật" khoản 3, mục a là: "Vợ, chồng, cha, mẹ, con của các bên kết hôn".
    Được khuongvu sửa chữa / chuyển vào 10:27 ngày 13/09/2006