1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chuẩn bị cưới thôi! (Tất cả các vấn đề chuẩn bị cưới thì cho vào đây nhé! Đừng mở nhiều Topic khác!)

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi khuongvu, 09/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kbat

kbat Thành viên mới

Tks nhaqualam nhìu nhìu nha . Tớ cho bố mẹ tớ xem ảnh cưới của ấy, bố mẹ tớ cũng rất thích. Xong rùi cả nhà ngồi ngâm cứu cái thực đơn cưới của ấy, gật gù bàn tán sôi nổi, hehe, cứ như là tuần sau cưới luôn rùi ý .
  2. nhaquelam

nhaquelam Thành viên mới

Hihi, cảm ơn bạn đã quá khen, tớ thì thấy hài lòng thế thôi, nhưng không biết là nhà khác thì như thế nào. Tớ cũng nghiên cứu mãi cái thực đơn ấy, thay đổi đi thay đổi lại mới được thế. Nếu nhà bạn muốn đặt cỗ nhiều tiền hơn 1 chút cũng được, nhưng quanh đi quẩn lại chỉ có mấy món gà qué, xôi, canh bóng... là cổ truyền kiểu gì cũng phải có và mọi người ăn cũng quen rùi. Muốn cách điệu cũng khó đấy. Nhà tớ ban đầu thích ăn kiểu buffet và tiệc ngọt cơ, nhưng cũng thua các cụ hết
    Cứ nghiền ngẫm thật kỹ rùi hay đi đặt món nhé. Ở đấy được cái thoải mái, trước khoảng 5 ngày vẫn có thể thay đổi được.
    Đồ uống nếu phát sinh cứ mua luôn ở đó, không phải mang vào đâu vì họ tính giá cũng phải chăng lắm. 10k/bia, 7k/nước ngọt, 70k/chai vodka. Đỡ mất công xách từ ngoài vào mà lại bị tính thêm tiền phục vụ.
    Quan trọng nhất là khâu tổ chức, bố trí người nhận cỗ trước lúc ăn và người dọn đồ, kiểm đồ sau lúc khách ra về. Người quan sát các bàn tiệc cũng rất quan trọng, để biết khách cần gì thiếu gì còn bổ sung kịp thời. Bạn nên yêu cầu người ta là cần tối thiểu bao nhiêu người phục vụ, và mỗi người phụ trách bao nhiêu bàn tiệc để khi cần khách có thể tự gọi, chứ ko nhốn nháo gọi mãi không được ai. Cần họ cung cấp tên người quản lý tại phòng tiệc để người chịu trách nhiệm tiệc cưới bên nhà mình liên lạc khi cần thiết. Yêu cầu họ chuẩn bị sẵn cho mình 1 bàn để bát đĩa, cốc chén, đũa thìa, giấy ăn tại 1 chỗ thuận tiện nhất (góc hội trường hay cánh gà) để khi cần, người nhà mình có thể tự ra lấy cho khách mà ko cần gọi người phục vụ.
    Bạn nên bàn bạc với người thân và bạn bè về vấn đề này để mọi người nêu cao tinh thần và nắm rõ việc cần làm.
    Chúc bạn thành công!
    Được nhaquelam sửa chữa / chuyển vào 11:39 ngày 04/05/2009
  3. thoconnhutnhat

thoconnhutnhat Thành viên mới

nhận xét của người đi ăn cưới nhiều thế này nhé
    - Vạn Hoa - Trấn Vũ : phòng rộng, trang trí đẹp, tổ chức tốt, cỗ ngon. Nhưng chỗ để xe chật (chung với siêu thị), nếu khách đi oto thì cũng ít chỗ đỗ, cầu thang đi lên nhỏ và sờ sợ
    - Vạn Hoa - Hoàng Quốc Việt: phòng tầm 70-80 mâm, nội thất đẹp và mới hơn ở Trấn Vũ, để xe thoải mái, có 1 roomm nên không sợ nhầm lẫn với nhà khác, ngay tầng 1 cô dâu - chú rể đón tiếp khách thuận tiện, dễ chụp ảnh, cỗ nấu nóng, ngon (thích món tráng miệng chè sen ở đây)
    - Khách sạn Công Đoàn - Trần Bình Trọng : vị trí thuận lợi, view nhìn từ ngoài vào đẹp,sân rộng để xe máy, ô tô thoải mái, có nhiều room phù hợp với số khách, tổ chức ổn, cỗ thì càng ngày thấy càng không được ngon lắm
    - 11 Lê Hồng Phong : hội trường đẹp, đồ ăn bình thường, thích nhất có vị trí ngồi trà nước rộng rãi, xét về mọi mặt thì thấy chỗ này ổn
    - Nhà hàng Trúc Bạch - Tây Hồ: rộng nhưng toà nhà bố trí ko phù hợp đám cưới, cỗ không ngon (mặc dù đầy đặn), bàn ghế nội thất cũ, được cái gần hồ nên thoáng, mát
    - Cung văn hoá : cái này em chẳng comment nữa,nhiều người ăn ở đây rồi, cỗ Dung Hoà ngon, tổ chức khỏi chê...nhưng giá thành dịch vụ hơi cao.
    - Số 2 Lê Thạch: phòng 70-80 mâm, nội thất đẹp, vị trí đẹp, tổ chức tốt, cỗ Dung Hoà. Nói chung rất thích chỗ này, nhưng nhà nào đông khách thì chịu rồi, có 1 hội trường đấy thôi.
    - Khách sạn Đông Đô - Giảng Võ: phòng bé, cỗ bình thường, tổ chức được, chỗ này phù hợp cho đám cưới nhỏ (ko để lại ấn tượng gì), tầng 2 thì cầu trang đi lên ngoài trời.
    - Mái Đỏ - Huỳnh Thúc Kháng: phong cách nhà hàng hơn là tiệc cưới, có từng room nhỏ khoảng 10-20mâm, cỗ tạm thôi.
    nhớ thêm chỗ nào update sau vậy
  4. Rubykey

Rubykey Thành viên mới

Tớ cũng đang đau đầu vụ đặt tiệc cưới. Nhà tớ nhà trai nhà gái ăn cùng nhau, khoảng 140 mâm thì đặt ở đâu thì ổn cả nhà nhỉ?
    Nhà khách Chính phủ 37 Hùng Vương có được không mọi ng? Ai recommend tớ vài chỗ hay ho nữa đi.
    Cảm ơn mọi người nhiều ạ!
  5. kaoa

kaoa Thành viên mới

To: romeonguyen
    Bác sắp lấy vợ hả, bác lên diễn đàn hỏi kinh nghiệm thế này là đúng đấy, mình sẽ đỡ bỡ ngỡ nhiều. Chạm ngõ là gia đình nhà trai sang nói chuyện với gia đình nhà gái( người ta hay gọi là có lời sang thưa chuyện í ) Nói chung là nội dung cũng chỉ xoay quanh việc xin các bác cho ý kiến về lễ ăn hỏi ..mấy tráp mấy mâm, mấy lễ đen..v.v Còn ăn hỏi thì em chỉ cho bác 1 chỗ này nhé, bạn bè em cũng làm ở đấy nhiều vì bà này làm rất uy tín mà giá cả lại giảm được so với hàng than khoảng 20% . Bà Tâm - quầy 20-21 Chợ Láng Hạ A - trên đường láng i'' , điện thoại 0439103385, 0912832083. Hôm trước cưới bạn em nó cũng làm ở đấy kéo em đi xem, em thấy hình thức đẹp, về pha trà thấy thơm và bánh cốm rất thơm và dẻo, cau và lẵng hoa quả thì miễn bàn- em nhìn thấy ưng luôn. Có gì bác cứ liên lạc với em, em biết gì sẽ hỗ trợ pác
  6. wings

wings Thành viên rất tích cực

Các bác cho mình hỏi kinh nghiệm chút, mình cũng định lên xe bông, nhưng vì mình chưa chuẩn bị cái tâm lý để có vợ. Mình lúc nào cũng lo lắng không biết mình đi làm lương cố định thế có nuôi nổi vợ không?Lúc vợ ốm đau mình có chăm sóc đủ hay không?Mình sẽ quan tâm cô ấy thể nào khi mình hay dành thời gian cho công việc?, cô ấy đi làm hay ở nhà mình?, cô ấy sẽ sống ở nhà hay tụi mình sẽ sống ngoài?những thú vui cá nhân của mình cũng như của cô ấy có phải bỏ hết không?..v.v...mình không hiểu, đầu mình cứ suy nghĩ lung tung vậy đấy, chỉ sợ mình không làm được điều gì thì...mình thật sự áy náy. Làm chồng mà không làm được cho vợ thì còn làm làm gì...Mình chả hiểu, mình cứ lo lo thế đấy...Đó là lý do mình cứ ậm ậm ừ ừ, mình chưa quyết vì muốn đi làm cật lực để kiếm nhiều tiền, cũng như phải có cái của ăn của để đại loại thế ạh...Nhưng mình làm hoài vẫn chưa thấy mình thật sự có đủ thứ mình cần...hay mình nghĩ là cô ấy cần...Tâm lý chưa vợ mà....Bác nào lên xe tăng cho mình hỏi về cuộc sống cái ạh......Nói chung tinh thần và tâm lý của tớ hơn nửa năm nay nó cứ căng thế đấy ạh....
  7. ruacon862000

ruacon862000 Thành viên mới

Nghe bác này tâm sự thấy thương anh xã mình hơn Em tháng 8 này mới cưới nhưng trước đó anh xã cũng có những suy nghĩ giống bác. Bác thử tâm sự với ng y bác xem, hai người cùng chia sẻ chắc chắn sẽ thoải mái hơn và tìm được sự thông cảm từ phía kia của mình.
    Còn việc bác lăn tăn về cuộc sống tương lai thì ai trước khi cưới cũng vậy thôi bác ạ. Hôn nhân là bước ngoặt quan trọng của cuộc đời. Nhưng em thiết nghĩ bác đã suy nghĩ được như vậy tức là bác rất yêu thương vợ mình, là người có trách nhiệm với gia đình, nên khi có gia đình tình yêu đó sẽ cho bác biết phải làm gì và làm thế nào là tốt nhất. Quan trọng bác đừng nên để trong lòng, hãy tâm sự với cô ấy để 2 người thoải mái hơn bước vào ngưỡng cửa của hôn nhân. Chúc 2 bác hạnh phúc!
  8. enakei

enakei Thành viên mới

các chị ơi có chị nào biết giá tiệc cưới ở một số ks như là fortuna, horison, hanoi tower hay là vườn thủ đô ko ạ?
  9. berangnanh17

berangnanh17 Thành viên mới

Nhà e cũng ở hà đông đây. Sông Nhuệ là chán nhất từ cách phục vụ cho đến chất lượng cỗ. Cầu Am 1,2 cỗ ngon, phục vụ tbinh nhưng mỗi tội hình như k có dvu MC,bánh cưói & tháp ly thì phải
    Anh Quân không gian đẹp, mỗi tội cỗ k ra gì hết
  10. tigerfire86

tigerfire86 Thành viên rất tích cực

Nàng rùa con sắp cưới rồi hả, chúc mừng nàng nhé.
    Nỗi lo của bác wings là nỗi lo của tất cả các anh xã tương lai đấy ah, chứng tỏ bác rất có trách nhiệm trong gia đình. Đã biết suy nghĩ như vậy là rất tốt rồi ah, nhưng theo em bác cứ chia sẻ những nỗi niềm với chị nhà tương lai, chia sẻ để có thêm động lực, sự động viên chứ ko phải kiểu kêu ca chán nản. Nhưng song song bác phải hành động, cố gắng làm ăn, cố gắng chuẩn bị mọi thứ. Để làm nên một cuộc hôn nhân hạnh phúc theo em nghĩ là cả 2 người ah, chứ không thể cứ một người loay hoay một người cứ không biết gì ah. Nên trao đổi, chia sẻ là quan trọng nhất. Còn thì em nghĩ trước khi cưới ai cũng trăm mối lo, mình thấy cái nào quan trọng nhất thì bắt tay vào làm. Bởi để bảo đến hôn nhân mà không lăn tăn 1 điều gì thì e là hoàn hảo quá, vợ chồng đồng tâm vun vén với nhau, bảo ban nhau, nhường nhịn yêu thương nhau em nghĩ là vượt qua được ah.Bên cạnh đó sự có mặt và tính cách của chị nhà tương lai cũng rất là quan trọng ah. Biết đâu khi bác tâm sự với chị nhà nhiều hơn thì bác lại hiểu ra nhiều điều và không đáng lo như bác nghĩ nhỉ.
    Chúc bác sớm thoải mái hơn trong tư tưởng và sớm lên xe hoa (bông) nha!