1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chuẩn bị gì khi học lập trình ứng dụng android?

Chủ đề trong 'Hỏi đáp Tin học' bởi cucseo2, 05/12/2016.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. cucseo2

cucseo2 Thành viên mới

Chuẩn bị gì khi học lập trình Android?

Java

Nếu như bạn tìm hiểu sơ qua về Android chắc biết là lập trình Android sử dụng ngôn ngữ Java chứ, giống như lập trình IOS thì dùng ngôn ngữ C vậy.Chính vì thế để học Android bạn bắt buộc phải biết qua Java đặc biệt là Java Core nhé nếu không thì rất khó mà hiểu được trong quá trình bạn học đó.

Cơ bản như mình thấy chỉ cần nắm Java Core đặc biết là hướng đối tượng (OOP) thì khi bắt tay học lập trình ứng dụng Android nó rất là nhẹ nhõm chứ kiểu học mà làm theo mà không biết mình làm gì, dẫn đến chẳng nhớ gì cả thì rất mất thời gian.

Ở trong series này mình không hề hướng dẫn qua Java bởi kiến thức mình không đủ tự tin để làm, mình chỉ hiểu một mặt nào đó chứ đào sâu vào trong thì mình không biết giải thích chính vì thế bạn phải tự học Java trước khi học Android.

Nhưng mà các bạn yên tâm là trên mạng có rất nhiều video hướng dẫn Java căn bản rồi bạn chỉ việc xem và làm theo là được.Và một loạt video hướng dẫn Java cơ bản đến nâng cao cực hay.

Gấu (Laptop)

Thế để học Android thì bạn phải chuẩn bị một con người yêu – Laptop RAM phải 4G trở lên nhé, mà nếu được thì gắn thêm cho em ấy 2G hay 4G RAM nữa đi chứ không dùng khó chịu lắm đó, đang code phê mà bị đơ hay lag giật thì mất hứng dể tẩu hoả nhập ma lắm đấy

Máy tính có rồi thì ta bắt đầu cài công cụ để lập trình hay còn gọi là IDE và máy ảo để test chương trình hay còn gọi là Virtual device.

Cách đây vài năm thì các lập trình viên Android đều sử dụng Eclip để code tuy nhiên sau Google lại phát triển riêng một công cụ lập trình tên là Android Studio và không còn hỗ trợ Eclip nữa chính vì thế bây giờ đa số ai cũng sử dụng AS hết cả.Có thể Google bắt chước Microsoft có công cụ siêu khủng là Visual Studio.

Còn về việc cài máy ảo (Virtual device) ở đây chúng ta sẽ dùng thằng Genymotion nhé.Mặc định trong Android Studio có tích hợp máy ảo cho phép bạn tạo thoải mái cái thiết bị android đang có hiện nay tuy nhiên nó khá chậm và lag so với Genymotion.Thế nên đa số mọi người ít sử dụng.

Sức khoẻ – Tinh thần

Ở trên là ta đã chuẩn bị về mặt vật chất rồi đúng không? bây giờ là về mặt tinh thần đây.Thật ra đã bước vào nghề coder thì thức khuya dậy muộn đâu có thành vấn đề đâu đúng không?

Trước đây mình rất nhát, suốt ngày lướt FB rồi tới 12h đêm lúc đó mới mở IDE lên tập code thế là chưa đc 1 tiếng gì đã buồn ngủ rồi, sáng thì 10h mới dậy mất tong biết bao nhiêu thời gian.Thế nên bạn cũng chuẩn bị sức khoẻ cho tốt vào chứ trụ ko nỗi là RIP đấy nhé, và cũng đừng nghĩ việc code nó gian khổ gì mà là nó rất nhẹ nhàng hơn so với biết bao nhiêu nghề khác.Sau này bạn sẽ thấy nó rất dễ kiếm ra tiền một cách đơn giản đó, còn mình thì chưa thấy được điều đó gì cả :'(.

Nói gì nói cũng có chút đam mê với lập trình, có chút năng khiếu thì học nhé các bạn, đừng ép mình học để đi xin việc thì mình sợ nuốt không vô cái nghành khô khan này đâu :D…Hoặc xác định là tàn phai nhan sắc theo thời gian thì nhảy vào cái nghề coder này, chứ mình thấy dân IT mặt ai cũng mụn + ao hồ đầy trên mặt, mình thấy rất thiệt thòi cho mấy bạn nữ theo nghành này thôi.

Một chút động lực mình gửi đến các bạn là học lập trình ứng dụng di động với android thì việc làm chẳng bao giờ là thiếu việc cả và mình nghĩ nó càng ngày càng là ngành HOT, câu nói này hạn sử dụng là “vô thời hạn” đó :D.