1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chúc mừng các bạn được Endeavour 2011

Chủ đề trong 'Du học' bởi allroadsleadtoRome, 20/10/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. biomass

biomass Thành viên mới

Có rất nhiều các insurance providers bên Úc. Mình thấy các các trường hay xài dịch vụ của Medibank và Worldcare. Mình tham khảo thì worldcare rẻ hơn tí. Ngày xưa ở Úc mình dùng worldcare 1 năm, thanh toán toàn online, nhanh gon. 1 thời gian dùng medibank. Nó có nhiều office nhưng thanh toán thì hơi vất vả.
    Mình có băn khoăn là mình muốn đưa vợ và mẹ qua cùng, không biết dùng FOHC có được ko (theo bạn nào đó vừa nói). Mình nghiên cứu thì family = vơ/chồng + con cái. bạn nào biết chỉ dùm nhé.
  2. papailuntom

papailuntom Thành viên mới

Cảm ơn các bạn nhiu nhiu nhé, tks Vin, Phong, Pin.....@}
  3. vinnitsa90

vinnitsa90 Thành viên mới

Cảm ơn pianova nhé :D
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Đúng là Dependants thì thường chỉ bao gồm vợ/chồng và con cái (under 18) thôi. Còn đối với bố/mẹ, nếu có evidence bạn là người chăm sóc duy nhất thì mình nghĩ có thể apply như dependant được.
  4. jen2009

jen2009 Thành viên mới

Cảm ơn anh Vin nhiều nhiều,
    Mong anh mau chóng xong chuyện giấy tờ thủ tục để còn có thời gian rảnh chia sẻ với chúng em.
    Best wishes for you
  5. jen2009

jen2009 Thành viên mới

Hi ban tuandm
    Chúc mừng bạn đã có HB nhé.
    Huhu, Vậy là thật là khó có thể có phán đoán chung về tình hình HB cho các applicants. :-w
    Người thì out END được HB trường, người thì được End lại out HB Trường..???
    Túm lại, em nghĩ thế này:
    1. HB trường: phụ thuộc rất nhiều vào Research proposal cái mà phù hợp với research interests và strengths của trường.
    2. Apply End và các quĩ HB khác: phụ thuộc vào khả năng đóng góp cho cộng đồng theo các tiêu chí của loại HB đó và academic strengths.
    3. May mắn.^:)^

Bạn Rome và các anh chị có kinh nghiệm cho ý kiến về việc này với nhé.!!!@}

P.S: Bạn tuan nếu kg phiền thì share profile cho chúng mình với=D>
    Thanks bạn rất nhiều
  6. hieu_nd85

hieu_nd85 Thành viên mới

Mình nhờ là đã từng post 1,2 bài về vấn đề này rồi. Có thể tóm tắt như sau:
    1. ALA: leadership exp or potential, khả năng đóng góp cho cộng đồng là những tiêu chí quan trọng. GPA, IELTS cũng góp phần.
    2. Endeavour: Academic achievements bao gồm GPA, IELTS, các awards, pubs, work exp. Hoạt động ngoại khoá, khả năng đóng góp cộng đồng cũng có phần.
    3. HB trường (thường là PhD scholarship thôi nhé): thuần tuý academic, đặc biệt là research experience và potential. Giáo sẽ đóng vai trò quyết định. Nếu bạn có big name support cho hồ sơ, cơ hội được khá cao, cá biệt có thể lên tới 99%. Đương nhiên nếu cái bạn làm match với strengths của trường và năm đó ngành bạn làm có nhiều fund, cơ hội sẽ cao hơn.
    Hơn nữa mình cũng đã từng đề cập, xin HB trường và ALA hay End, khó có thể nói là cái nào dễ hơn cái nào. Quan trọng là profile của bạn cũng như cách làm hồ sơ làm bạn phù hợp với cái nào hơn. Và điều cuối cùng, giống như apply đi US, nếu bạn đánh giá chuẩn tầm của mình, khi apply các HB trường nên chọn trường ở top vừa sức, cơ hội HB sẽ cao hơn.
    Ví dụ, để có được HB của các trường khủng như Uni Melb, ANU, Monash, ... bạn sẽ phải cạnh tranh cực kỳ khốc liệt, nếu ko có big name support thì cơ hội gần như bằng không. Bạn phải cực kỳ xuất sắc, publications cực đẹp thì mới có cửa nếu như chưa có network từ trước. Nhưng nếu các bạn thử với các trường như UTS, Swin, Curtin, RMIT, Wollongong, UTAS,... thì cơ hội sẽ sáng sủa hơn các trường top trên. Những trường này về số lượng HB ko nhiều như các trường khủng, nhưng lại ít người apply hơn, các hàng khủng cạnh tranh ít hơn hẳn, trong khi những trường này đều có thế mạnh của mình, có fund cho các lĩnh vực đó, nên cần người để làm research
  7. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Về apply tự do (kô qua ALA, Endeavour, ADS, 322), mình kô sure lắm nhưng theo hiểu biết của mình, với các ngành kinh tế - xã hội, nếu học đại học ở Việt Nam và kô học thạc sĩ ở Úc sẽ có ít cơ hội, trừ phi làm thạc sĩ ở Mỹ + Anh + profile rất tốt + strong backing từ thầy ở Úc.

Trong khi đó, các ngành tự nhiên - kỹ thuật như CS, học đại học ở Việt Nam, kô cần thạc sĩ nhưng profile tốt + kô apply 3-4 trường top của Úc thì vẫn nhiều khả năng thành công.
  8. jen2009

jen2009 Thành viên mới

Thanks Hieu85 and Rome !!!

I greatly appreciate your advices.
    @}
  9. TungJustin

TungJustin Thành viên mới

Anh/ chị cho em hỏi là:

Đăng kí Endeavour Postgraduate Award, cụ thể là Master Coursework thì mình được phép đăng ký NHIỀU HƠN 1 trường hay 1 chuyên ngành đã được accept không ạ ?
    Nếu có thì mình diễn tả cho nó kiểu gì ? Mình làm 1 file word list ra rồi attach từng cái letter of admission hay làm thế nào ạ?
    Nên nộp bao nhiêu trường là vừa ạ ?
  10. phong_sd

phong_sd Thành viên mới

Hi Tùng,
    END ko quan trọng số trường và số ngành đâu, theo mình hiểu là vậy. Cái quan trọng trong điều kiện của END là bạn được một trường bên Úc chấp nhận. Bạn có thể lựa chọn chủ đề phù hợp để viết luận.
    [r2)]