1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chúc mừng các bạn được Endeavour 2012

Chủ đề trong 'Du học' bởi teppei, 01/12/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. menhit

menhit Thành viên mới

Các anh chị END holder cho em hỏi kinh nghiệm END họ check referee của mình như thế nào ạ? Họ có check lại từng tiêu chí nhỏ đánh giá về năng lực, phẩm chất của mình mà referee tick (leadership qualities, personal integrity, etc) trong report không ạ, vì em sợ referee của em không nhớ được. Hay là họ gửi lại cho referee của mình cái referee report mà mình gửi cho họ để yêu cầu xác nhận lại? Em đang băn khoăn vụ này quá vì em đang chọn referee.

Em cảm ơn ạ
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    By the way cho em hỏi kinh nghiệm chọn referee của mọi người như thế nào ạ? Mọi người chọn theo mức độ nổi tiếng, chức vụ, học hàm học vị hay theo số năm họ biết mình và hiểu sâu về mình ạ?
    END chỉ cho nộp max là 3 thôi đúng không ạ? Mình chỉ muốn nộp 5 thôi vì chọn khó quá.
  2. cherryred

cherryred Thành viên mới

Không biết bây giờ mình trả lời còn kịp cho bạn không ;). Cái này mình đã check cẩn thận với referee của mình (bác ý check trên cái online report ý), họ nói câu 1 max là 300 words, câu 2 max là 200 words nhé, hi hi .

Về nội dung câu hỏi số 02, tớ cũng hỏi 1 bạn người Mỹ, bạn ý nói đại khái sẽ viết về những điểm hạn chế của mình mà có thể improve trong khi học để rồi phục vụ lại chính quá trình học của mình.

By the way cho em hỏi kinh nghiệm chọn referee của mọi người như thế nào ạ? Mọi người chọn theo mức độ nổi tiếng, chức vụ, học hàm học vị hay theo số năm họ biết mình và hiểu sâu về mình ạ?
    END chỉ cho nộp max là 3 thôi đúng không ạ? Mình chỉ muốn nộp 5 thôi vì chọn khó quá.[/QUOTE]

Tớ chọn đúng như các tiêu chí bạn nói đó :), và đồng chí đó phải có relation với mình để có thể nhận xét về mình. Tối đa 3 referee nhé, vì bạn chả thể add thêm đồng chí thứ 4 trong application đâu, thử mà xem :P

À, một ý nữa là tớ không phải End holder đâu, trả lời theo cách tớ làm thôi, hi hi
  3. huonglien_lt

huonglien_lt Thành viên quen thuộc

Cảm ơn Biomass đã nhiệt tình trả lời... Thật ra cái mình mắc là câu hỏi 2 cho referee lần này nó đặc biệt và khó viết quá :D... Mà mình không có academic referee report vì mình tốt nghiệp đã quá lâu, nghề nghiệp lại không liên quan gì đến lĩnh vực đã từng học, lại cũng không phải lĩnh vực nghiên cứu nên chịu không tìm ra được referee học thuật. Thế nên referees của mình là sếp trực tiếp, một bên cơ quan đối tác và một từ đồng nghiệp cũ...
  4. nguakhung

nguakhung Thành viên mới

Mình cũng đang rất băn khoăn về câu hỏi này trong thư giới thiệu:

"What areas can you identify that the applicant would benefit from further development in, in order *****ccessfully complete their Award?"

Mình đang định nhờ người giới thiệu viết theo hướng là ứng viên sẽ phát triển thêm được trong những lĩnh vực gì sau khi hoàn thành chương trình học. Không biết có được không? Nhờ bạn nào đã có thư giới thiệu phần này và đã thành công trong những năm trước giúp mình và các bạn ở đây nhé.

Cảm ơn các bạn rất nhiều.
    Mình cũng nhận được con***ional offer cho PhD tại UQ. Họ yêu cầu gửi thêm các giấy tờ bản cứng và mình đã gửi bằng UPS (gần 1 triệu, được giảm 30%). Họ thông báo đã nhận được và xác nhận mình đã hoàn thành các thủ tục. Nhưng họ không cấp uncon***ional letter mà vẫn giữ nguyên con***ional letter như vậy.

Theo kinh nghiệm của mình năm ngoái thì làm thông qua IDP không nhanh bằng gửi trực tiếp, mà có khi bị đắt hơn. Bạn nên cân nhắc nhé.
  5. teppei

teppei Thành viên mới

Mọi người cho mình hỏi là nếu có 3 uncon***ional letters of offer thì có up hết cả lên không hay chỉ up một trường mình thích nhất lên thôi ạ?
  6. huonglien_lt

huonglien_lt Thành viên quen thuộc

Mình hỏi tây ta đủ người và cả người đã dược Endeavour và cuối cùng quyết định viết theo kiểu câu 2 theo kiểu: theo ông bà, học bổng sẽ giúp applicant gain thêm được nhứng gì để "đã hoàn hảo lại còn hoàn hảo hơn" :D... Phải nghĩ như thế để dễ viết cho positive... Công nhận câu 2 này thật là khó hiểu...

Vụ con***ional letter, thật ra, mình nộp hồ sơ UQ trực tiếp qua UQ ADS Officer lúc họ sang Việt Nam với mọi giấy tờ được công chứng (trừ IELTS là mình copy thôi). Sau khi được offer con***ional letter, mình cũng đã viết thư hỏi đi hỏi lại tại sao có hồ sơ có công chứng như điều kiện con***ional đòi hỏi (bằng và bảng điểm) mà vẫn không được uncon***ional. Thư đi từ lại mãi mà vẫn chưa xong...

Mình đã từng nghĩ là DHL cho nhanh và tiết kiệm (vi bên cơ quan mình được off 40% với DHL) nhưng rồi nghĩ lại là gửi đi không biết bao giờ mới được process, hơn nữa, mình đọc thấy một số trường không công nhận công chứng mà phải do một cơ quan đại diện của trường certify (ở Việt Nam IDP đại diện cho hầu hết các trường Úc nếu mình không nhầm)... IDP còn được quyền fax hồ sơ sang bên kia chứ không cần gửi hồ sơ gốc... Với tất cả những thông tin trên, mình quyết định nhờ IDP giúp đổi con***ional letter thành unco***ional letter. Hôm nay đến IDP, người tư vấn nói là nếu không có gì bất thường thì tuấn tới sẽ có offer mới. Mà mình quyết đinh đổi 2 trường là UT và Monash, còn đang đinh đôi co tiếp với UQ :D
    Mình nghĩ cứ up hết cả 3 cho nó xì trong. Còn trường mình thích thì đã đánh dấu theo thứ tự 1 đến 3 rồi mà.
  7. nguakhung

nguakhung Thành viên mới

Tks bạn huonglien_lt. Mình cũng nghĩ nội dung câu 2 đúng như bạn nói. Có lẽ mình cũng bắt chước bạn thôi[:D]. Nhưng đọc đi đọc lại vẫn thấy khó hiểu [:D].

Về UQ mình cũng gặp vấn đề như bạn, cứ email qua lại, gửi đủ giấy tờ bản cứng nhưng họ vẫn chưa cấp uncon***ional offer. Nếu bạn hỏi được, làm ơn thông báo để mình "đòi" họ nhé.

Nhân đây mình định hỏi thêm nhờ các bạn giúp. Mình xin được 3 uncon***ional offer của Monash, Adelaide và Wollongong và 1 con***ional offer của UQ. Vậy mình nên upload như thế nào để được chấm điểm cao nhất cho phần này (3 uncon***ional offer hay 3 offer of G8 uni)?

Cảm ơn các bạn nhiều.
  8. sharko

sharko Thành viên mới

Cám ơn các anh chị nhiều lắm ạ!

Nhưng có lẽ em phải chờ năm sau, em phải ổn định ở nơi làm việc mới trong 1 năm (dù sao em cũng mới về, nhiều người khuyên em không nên xin đi học bổng ngay).

Một lần nữa, chân thành cám ơn mọi người! Chúc mọi người cầu gì được nấy ạ ^^ :-*
  9. mian312009

mian312009 Thành viên mới

Hic, thực sự là mỗi lần đọc câu 2 thì em lại cảm thấy nên viết theo 1 cách khác nhau :( Nhưng có lẽ hướng nêu những điểm cần hoàn thiện là hợp lý hơn.

Còn cái nó 200 từ hay 300 từ nữa chứ, đã có ai mail hỏi hẳn bên trợ giúp của End chưa ạ?
  10. nguakhung

nguakhung Thành viên mới

Mình thấy phần 2 trong thư giới thiệu này là mới so với năm ngoái chỉ có phần 1. Chữ "area" trong này không hiểu ý họ nói là lĩnh vực hay là gì các bạn nhỉ?