1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CHUM LỐNG Tầng 4: Tiếp tục leo thang, tiếp tục ôm - tiếp tục xế, tiếp tục yêu những cung đường mới!

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi chumlongmit, 07/06/2010.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nestxanh

nestxanh Thành viên mới

He he, cuối tuần vừa rồi vừa oánh được quả lẻ đi A Lù - Bát Xát - Lào Cai. Thực chất là định làm trọn cung Y Tý nhưng đi đến A Lù bị tắc đg không qua đcj, nhưng đến đây cũng đủ hoành tráng và đủ vị của một chuyết phượt roài:

Demo cho bà con ít ảnh ọt nhé, phải nói 2 năm trên đg mình chưa bao h đc ngắm cảnh ruộng bậc thang chín đẹp như ở A Lù

Xuất phát 3h chiều thứ 7, với một bộ đồ thay vá săm xe mới tinh mua ở chợ cốc lếu vị chi hết 180k, hôm trước khi đi ctac định vác theo mà quên, cái này thói quen ko có ko dám lên đg.

Bức ảnh đầu tiên dành tặng bác Harchitect vì chắc lúc bác đi thì thằng này may ra chín, cái này thênh thang như đồng bằng, ở ngay Bát Xát.

Thằng dưới đây là một cái hồ có lẽ là thiên nhiên nhưng con người dùng vào việc thải nc thải từ mỏ khai thác đồng ra nên nó nửa nọ nửa kia, rứa mà đẹp, mong là các bác mỏ đồng xử lý tốt.

Đây là vào mùa lũ nên trên đg, những đoạn xạt lở là vô đối, đi qua Lũng Pô, có những đoạn dài toàn đá trên đỉnh lăn xuống, tiếc là ko đỡ được cái nào bằng đầu về làm kỉ niệm.
    [​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]

Em xe mượn đc:

Khi thấy cái biển này thì ta quyết định rẽ ngay sang A Mú Sung, nhưng đi đc 100m thì phải quyết định lại, vì đường này là 1 lối quay về.

Bắt đầu chuỗi lúa chín vàng phê thôi rồi:

Bức này là do ôm mình chụp hộ, có một đoạn 17km từ ngã 3 A Mù Sung-A Lù là mình ko độc hành.

Ôm là bác Pà Tà Mè người Hà Nhì, may mà có bác đi nhờ vì có sự cố.

Đến A Lù là trời tối, bác Mè và cậu con trai nói đg tối khó di, ngủ lại đây một tối rồi mai đi tiếp, tiện thể thăm gia đình. Cơ hội để đc tìm hiểu sơ qua cuộc sống ng Hà Nhì làm mình cũng định ở lại, nhưng thèm thử cảm giác đi đêm ngắm trăng và trời rất nhiều sao nên mình lại tiếp tục lên đg.

Nhưng đi thêm đc 2km nữa thì gặp đoạn tắc rất to, máy xúc đang làm việc và để thông cũng phải nửa đêm, vậy là đành quay đầu lại A Lù, may mà có số nhà bác Mè nên mình gọi điện hỏi thăm về ngủ nhờ qua đêm, chứ không thì toi, A Lù không có nhà nghỉ, nhưng thế hay hơn nhiều, khà khà.

Nhà Sào Mè Gió con bác Mè ở thôn Hà Nhì hay thôn A Lù 1 (người Hà Nhì ở A Lù là đa số, các A Lù một chút thì có một bản người Dao), đường lên nhà Gió đại khái như nhà Giáo ở Minh Lương, đi một tí là phải hỏi thăm, đến gần nơi thì ko đi đc tiếp vì xe máy không vào đc, mình đc Gió dẫn sang ngủ ở nhà bác trai (bác Sào Mè Xe)

Ng ở đây cũng rất mếm khách, Nhà ng Hà Nhì cũng là nhà đất kiểu nhà chung của ng dân tộc ở phía bắc (ng Dao hay ng Mông cũng ở nhà kiểu này - khác ở mạn Tây Bắc mình ng Mông ở nhà gỗ)

Ng Hà Nhì ăn cơm có mâm trên mâm dưới như ở quê đồng bằng, khách và chồng, con trai lớn ăn mâm trên, phụ nữ và trẻ con ăn mâm dưới và ở phòng khác.

Buổi sáng ở A Lù ngắm ruộng bậc thang thì tuyệt nhất, vì mây bay xen lẫn phê lắm:

Đoạn tắc tối qua chưa thông, mình thử men theo đường vào thôn rồi vòng ngược lên nhưng vẫn thất bại, vì đg dốc và trơn không thể lên nổi, gặp cả ng dân tộc họ quay lại vì không đi đc.

Nhưng đi vào đây thì góc nhìn cũng rất tuyệt:

Đây là ruộng bậc thang bên nhà bà chị XHCN

nhà bà này cách VN ta qua một con sông, tên j nhỉ, quên mất.

Ngược về bằng đường A Mù Sung, không qua Lũng Pô, đg này ko có j đẹp cả.

Ko biết ngắm lúa chín bên Y Tý thế nào, nhưng đc ngắm lúa buổi sáng ở A Lù và ăn cơm và ngủ với ng dân Hà Nhì là quá đủ!
  2. fallingsnow

fallingsnow Thành viên mới

ảnh chú Nest chụp đẹp thế. Chuyến đi có vẻ phê nhỉ? Nhưng sao ruộng có chỗ chín có chỗ xanh cứ như còn đang thì con gái thế?
  3. khoailangabe

khoailangabe Thành viên rất tích cực

ôi đẹp quá :((:((:((:((:(( mình đi rồi mà coi như chưa đi , các cụ ơi đi lại Y Tý thôi
  4. hoannguyen84

hoannguyen84 Thành viên rất tích cực

Một cung đường đẹp [r2)]
  5. khoailangabe

khoailangabe Thành viên rất tích cực

đi thôi,ko đi nó chửi cho [r2)][r2)][r2)][r2)][r2)][r2)][r2)]
  6. SyNghiTran

SyNghiTran Thành viên quen thuộc

Ảnh lần trước đi của cả nhà này

So với ảnh của chú Nest

7. deadsea2503

deadsea2503 Thành viên mới

eo ơi...chả nhẽ nó lại đẹp thế! Thèm thôi rồi hix hix.
  8. thanhdg_gl

thanhdg_gl Thành viên mới

Tiếc nhể, vượt qua được cái này

Thì sẽ gặp cái này, tí tẹo nữa thôi
    không biết nó sẽ như thế nào nhỉ
  9. SyNghiTran

SyNghiTran Thành viên quen thuộc

Hay là đi để xem "nó" thế nào? Đi tàu chắc chỉ 2 ngày thôi.
  10. harchitec

harchitec Thành viên quen thuộc

@Nest : Giời ạ ! Lại lỡ Lúa chín năm nay rồi. Đoạn tắc đường là từ Khu Chu Lìn đi lên A Lù hả Chú, hay qua hẳn ngã 3 giao giữa KCL với A lù rồi. Nếu tắc đường ở dưới ngã 3 KCL - A Lù thì vẫn có đg bò lên đc Y Tý. Chính là cái đường Chú rẽ về A Mú Sung ý, đi đc 1 đoạn sẽ có 1 ngã 3, 1 đường đi A Lù không qua Khu Chu Lìn và 1 đường quay về trung tâm A Mú Sung. [-(.
    Chẹp....Lại vật rồi
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa