1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chứng minh tài chính để đi du lịch

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi viethuong279, 18/09/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. viethuong279

viethuong279 Thành viên mới

Chứng minh tài chính để đi du lịch

Các bác cho em hỏi, em và mami em muốn đi du lịch Hàn quốc dạng bụi (không theo tour).

Thủ tục xin visa yêu cầu phải có chứng minh tài chính. Em không rõ lắm là chứng minh tài chính phải theo dạng nào? Có thể lấy giấy tờ nhà để chứng minh tài chính không? (Vì em chả có tài khoản ngân hàng lẫn sổ tiết kiệm gì hết ráo).

Mong các bác giúp đỡ.
  2. viethuong279

up cho mấy bác giúp em
  3. xmenxmen

xmenxmen Thành viên mới

Theo mình hiểu chứng minh tài chính ở đây là chứng minh bạn có nguồn thu nhập hợp pháp, ổn định, và nói chung để bạn có thể sống dư dả ở Việt Nam, không phải xin visa tiếng là du lịch rồi ở lại luôn (dĩ nhiên là ở chui, chờ nhập quốc tịch).
    Nếu vậy thì bạn chỉ cần hợp đồng lao động, hoặc hợp đồng cho thuê nhà (nếu có nhà cho thuê) hoặc những chứng từ tương tự.
  4. LeeKumKee

LeeKumKee Thành viên mới Đang bị khóa

sorry em nhầm !
    Được LeeKumKee sửa chữa / chuyển vào 23:13 ngày 18/09/2009
  5. viethuong279

có bác nào cho em câu trả lời cụ thể không ạ? Nhà em không có cho thuê cho mướn gì hết, chỉ có giấy tờ nhà và chứng minh thu nhập của ba mẹ em thôi (em chưa đi làm),
    Hỏi nữa là, chỉ có em và mẹ em đi chơi thì có thể lấy giấy tờ của cả ba em để chứng minh tài chính không ạ?
  6. teekanne

teekanne Thành viên rất tích cực

Theo mình biết thì các LSQ yêu cầu CMTC nhằm 2 mục đích:
    1. Chứng minh là người đó có đủ khả năng chi trả các chi phí du lịch: tiền của bạn hay tiền của ba mẹ bạn đều được. Nếu là tiền của người không đi du lịch thì ngđó có thể viết giấy chứng nhận là người đó sẽ tài trợ cho chuyến đi của bạn. Bạn có thể dùng giấy ngân hàng để chứng minh số tiền có trong tài khoản.
    2. Chứng minh là bạn có ràng buộc tại VN, do đó sẽ không trốn ở lại theo dạng định cư bất hợp pháp: Giấy tờ bất động sản, giấy chứng nhận việc làm, etc.
    Mình ko biết ĐSQ Hàn Quốc có chú trọng điểm 2 không. Bạn có thể gọi điện thẳng cho phòng visa của ĐSQ để hỏi. Hoặc không thì cứ chuẩn bị tất tần tật. Thừa còn hơn thiếu.
  7. Thohry

Thohry Thành viên rất tích cực

Vì bạn chưa đi làm nên không thể có thu nhập, bạn cần có một cái sổ tiết kiệm (hoặc thẻ ngân hàng) có trong đó khoảng 5000usd là OK. Giá trị đó có thể thay đổi theo từng nước nơi bạn đến.
  8. viethuong279

dạ em cảm ơn các bác, em sẽ tiến hành làm sớm xem sao