1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chúng ta ra ở riêng đi...

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi funnygirl_hanoi, 26/12/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. funnygirl_hanoi

funnygirl_hanoi Thành viên mới

Chúng ta ra ở riêng đi...

Các cậu ạ,

Tớ đi làm rồi nhưng vẫn sống cùng bố mẹ. Gia đình tớ nghèo nên sống trong 1 căn hộ tập thể khá chật chội. Tính tớ nhút nhát, cộng thêm 1 số lý do linh tinh khác nên tớ đã quyết định làm việc trong khu vực Nhà nước với mức lương khá hẻo. Mẹ tớ là người đòi hỏi cao, với tình cảnh hiện nay của tớ: chưa người yêu, chưa đóng góp được gì cho gia đình, thì mỗi lần nghe mẹ mắng (mẹ cũng chỉ có ý tốt cho tớ thôi) nhưng tớ vẫn thấy đau lòng không chịu nổi. Với chính sách tiết kiệm của gia đình thì những việc ''xa hoa'' mà tớ làm chỉ đơn giản như: tắm nước nóng (tớ không thể tắm nước lạnh được ngay cả vào mùa hè vì tớ rất ghê nước lạnh), nghe nhạc, vào mạng, gọi điện thoại,... đều bị lên án rất khủng khiếp. Dạo gần đây tớ hay làm mấy việc xã hội linh tinh, vừa không kiếm ra tiền lại vừa hay về muộn nên càng hay bị mẹ mắng nhiều hơn.

Tớ đang rất khổ tâm, dù biết là không thuận lợi lắm nhưng tớ vẫn muôn ra ở riêng để học cách sống độc lập và tự chủ. Có bạn nào có chung suy nghĩ hoặc chung nhu cầu thì chúng ta cùng ra ở riêng đi.

Hiện tại tớ rất muốn (cùng 1-2 bạn nữ) thuê (chung) nhà. Nếu bạn nào biết có nhà nào (gần) đáp ứng một số yêu cầu như thế này thì giới thiệu cho tớ với:
    - Nhà có nước nóng, truyền hình cáp và ADSL thì càng tốt.
    - Giá thuê nhà (tính riêng cho từng người như tớ) không quá 300K thì càng tốt.
    - Nhà ở quanh khu vực Đống Đa, Ba Đình, Hoàn Kiếm thì càng tốt.
    - An ninh đảm bảo thì lại càng tốt
    - ...

Tớ biết là mình vẫn còn mơ hồ, chưa lường hết được những khó khăn nhưng nếu không bao giờ dám quyết, không bao giờ dám thay đổi, không bao giờ dám bước sang một ngõ rẽ khác thì tớ mãi mãi chẳng làm được việc gì cả.

Các cậu có thể xem thêm 2 tin mới này, chúng vừa cho tớ thêm một ít quyết tâm:
    http://www.dantri.com.vn/nhipsongtre/2005/12/94864.vip
    http://www.dantri.com.vn/nhipsongtre/2005/12/95028.vip

Tớ rất mong nhận được sự chia sẻ và giúp đỡ của các cậu! Xin cảm ơn nhiều nhiều. Hi vọng tớ (và các cậu) sẽ thực hiện được điều mong muốn này.

Funnygirl_Hanoi
  2. VTS

VTS Thành viên mới

Pó tay ...
    Lấy chồng đi là kế hay nhất ...
    Chẳng đâu bằng nhà mình ... thui thì chịu khó tự trang trải những cái việc mình làm như ADSL, Đthoại,... đê ... thế là vô tư ... Cái tư tưởng hơi tý là đòi ra ở riêng thì về sau có chồng, nó oánh chít ... keke
  3. onggiachayratnhanh

onggiachayratnhanh Thành viên rất tích cực

ặ , hỏằ , chuyỏằ?n này câng bơnh thặỏằng thôi . Hỏằ , nhặng mà con gĂi ra ỏằY riêng dỏằ. bỏằ< 'àm tiỏu nhiỏằu lỏm .
  4. Kidfun

Kidfun Thành viên mới

Tớ phản đối. Thời buổi bây giờ nam nữ bình đẳng. Tớ cũng đang tìm chỗ ở. Có gì mình ở chung.
  5. Ngu_Thi_Chet

Ngu_Thi_Chet Thành viên mới

Mới đầu đọc tên topic tưởng em gái, chị gái nào bất mãn với mẹ chồng xúi chồng ra ở riêng...
    Chuyện này (tức là chuyện nhà em ấy) nó cũng bình thường thôi em ạ.Tuổi trẻ, nhu cầu ngày càng cao, các cụ thì với tính tiết kiệm cố hữu, có bị cằn nhằn là điều tất yếu.
    Em đi làm rồi, tức là em sắp lấy chồng được rồi đấy. Đừng nên nghĩ đến chuyện thuê nhà ở riêng em ạ. Bản thân vấn đề ko có gì là xấu,nó cũng giải quyết được cái bức xúc muốn tự do của em. Nhưng hẳn bố mẹ em ko để cho em ra ngoài sống đâu. Mình ko chỉ sống với mình mình. Ngoài chuyện các cụ sẽ lo cho con cái, còn lo người ngoài nhìn vào nữa, gia đình mình thế nào mà để con cái phải bỏ nhà ra ở nhà thuê như thế.... Nói chung phức tạp lắm.
    Mà anh nói thật với em, em chỉ muốn ở với 1-2 người, lại ko quá 300K/tháng. Cứ cho là 3 người đi, thì với cái giá dưới 1 tr như thế, tìm đc cái nhà có các đk như em đưa ra khó, khó lắm em ạ. Theo anh, việc cấp bách bây giờ là chống lầy, chống lầy gấp
  6. Hoi_Cho_Phu_Hoa

Hoi_Cho_Phu_Hoa Thành viên mới

hê hê, vui nhỉ!
    Ra ở riêng lại còn ở cùng mấy đứa bạn gái nữa thì nói gì nữa. Hay nhất là ở cùng một boy nào đó cho nó tự lập. Nếu cảm thấy có thể hoãn được cái sự sung sướng, thì ở nhà mà chờ lấy chồng. Lấy chồng là biết ngay sướng khổ ra sao thôi mà, đồng chí ạ!
  7. songtunu

songtunu Thành viên rất tích cực

Tớ chỉ có một ý kiến là bạn ở tình trạng "con nhà lính, tính nhà quan"... cũng có thể tớ khác bạn, tớ không có nhiều nhu cầu như bạn và tớ biết thích nghi với cuộc sống của tớ (làm nhiều tiêu nhiều, làm ít tiêu ít, không có không tiêu).. mẹ tớ cũng hay mắng tớ vì nhiều lý do... tớ cũng hay giận dỗi.. với mẹ, tớ đi làm lương cũng không cao.. tớ hình như cũng không đóng góp gì cho gia đình thì fải...
    Chuyện bạn ở riêng hay rủ ai đó.. tớ không có ý kiến gì nhưng chỉ thông báo với bạn số tiền bạn đưa ra là fi thực tế.. a, hay bạn thử tìm những ngôi nhà kiểu "Biệt thự Táo đỏ" ý, tớ nghe quảng cáo thía mà chưa thử bao giờ.. đại khái là người ta xây nhà vài tầng với đầy đủ tiện nghi, cho thuê từng phòng một, giá thì tớ không nhớ, chắc cũng fải &gt; 300k/ tháng
  8. flyingmagician

flyingmagician Thành viên rất tích cực

ai có chỗ nào 300 k một tháng thì mách tớ với nhé. :D có ADSL là tốt nhất.
  9. funnygirl_hanoi

funnygirl_hanoi Thành viên mới

Mỗi lần mẹ mắng tớ đều bảo: "Mày ra ở riêng đi cho tao nhờ, rồi muốn làm gì thì làm". Có lần tớ đi nước ngoài 1 tháng về mẹ tớ còn bảo: "Sao mày không kiếm việc gì rồi ở luôn bên đó đi. Về làm chi cho chật nhà". Vì thế, tớ nghĩ chắc tớ chuyển ra sống riêng có thể gây sốc 1 chút nhưng không đến nỗi là sẽ bị cực lực phản đối đâu.
    Trước đây, ngoài vấn đề kinh tế và lo ngại điều tiếng thì việc cản trở tớ đi nhất là chuyển ra ngoài sẽ làm tớ có ít dần cơ hội ở bên cạnh gia đình (chuyện này tớ chỉ nói ngắn gọn thế thôi). Nhưng bây giờ tớ nghĩ, sớm muộn gì tớ cũng phải ra ở riêng, sống ăn bám bố mẹ ngày nào thì nặng nề và khổ bố mẹ ngày đấy thôi. Ra ngoài khó mấy thì khó chắc cũng không thể chết được (khối bạn ở tỉnh về vẫn sống tốt đấy chứ). Tớ chỉ muốn tự mình đẩy mình vào cái đói thì đầu gối tớ sẽ phải bò mà thôi.
    Chuyện lấy chồng thì với tớ không phải là chuyện một sớm một chiều có thể làm được. Chuyện được tự do thoải mái tớ không đặt nặng lắm. Còn chuyện khó khăn thì tớ cũng chỉ biết là khó khăn chứ cũng chưa biết nó khó khăn như thế nào. Nhưng tớ nghĩ, ai mới ra ở riêng, ở trọ mà chẳng phải va vấp. Không quyết sớm, đợi già thêm chút thì chẳng còn cơ hội và nhiệt tình mà đi, mà làm nữa.
    Tóm lại là bây giờ đừng bàn lùi chuyện của tớ nữa. Các cậu liệu tình hình giúp đỡ tớ 1 tay 1 chân đi. Tớ xin hậu tạ mừ!
    Cảm ơn các cậu đã đọc và góp ý nhé!
    Funnygirl_Hanoi.
  10. Sulik

Sulik Thành viên quen thuộc

Không phải là bàn lùi nhưng mà cái vụ 300k nó bàn lùi đấy chứ!
    Mà ADSL thì cậu có thể ra hàng net, nước nóng thì = đun than(ok mua thật nhiều phích nhé ^^), còn truyền hình cáp thì có lẽ khó hơn.