1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chung tay làm sáng tỏ việc 1 bé gái 16 tháng tuổi bị xâm hại

Chủ đề trong 'Đồng Nai' bởi Ruoi_Trau_H101, 22/07/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Ruoi_Trau_H101

Ruoi_Trau_H101 Thành viên mới

Chung tay làm sáng tỏ việc 1 bé gái 16 tháng tuổi bị xâm hại

Chào các bạn Đồng Nai thân mến. Mình là 1 thành viên TTVNOL ở Hà Nội. Mọi người hãy đọc bài báo này nhé
    http://www11.dantri.com.vn/Sukien/2007/7/188687.vip
    Cũng biết đây là chức trách của các cơ quan công quyền, nhưng nhìn vào tiến độ của vụ việc, mình thương cô bé quá. Liệu chúng mình có thể làm gì với tư cách là những công dân trẻ tuổi không nhỉ? Trên diễn đàn mình có rất nhiều bạn trẻ tài năng, trí tuệ và năng động. Liệu chúng mình có thể cùng chung tay làm gì đó, vì công lí cho một bé gái 16 tháng tuổi??? Nhất là các bạn ở Đồng Nai, hy vọng ở các bạn nhiều...
  2. cocnho

cocnho Thành viên mới

Chào các bạn, không phải là mình không thấy day dứt về chuyện em bé này, mình cũng đã có ý định giống như bạn Ruồi Trâu nhưng hôm qua online trễ quá nên chưa kịp làm thôi, mình xin lỗi, mình úp nguyên bài báo này lên đây luôn. Nhưng cũng cám ơn Ruồi Trâu đã nhắc nhở Đồng Nai. Rất cám ơn bạn Ruồi Trâu.
    Bé gái 16 tháng tuổi bị xâm hại nghiêm trọng: Bị lãng quên?
    Gần hai tháng sau khi xảy ra vụ việc bé gái 16 tháng tuổi bị xâm hại nghiêm trọng, cơ quan chức năng vẫn chưa có bất cứ một kết luận nào về nguyên nhân gây thương tổn vùng kín của bé, cũng như kẻ đã gây ra tội ác này. ?oChúng tôi đang điều tra? - đó là câu trả lời quen thuộc và thờ ơ của Công an Đồng Nai.
    Vào viện như đi chợ

Theo chân một nhóm bạn trẻ giàu lòng nhân ái, chúng tôi tìm về tận nhà cháu T. Ngôi nhà nhỏ đóng cửa im ỉm, ?ogia đình đã đưa bé vào viện hơn tuần rồi, không biết chừng nào về?, một người hàng xóm cho biết.

Tìm được chị Th trong Bệnh viện Nhi Đồng Nai, câu chuyện chị kể lăn theo dòng nước mắt. Cô con gái mới 16 tháng tuổi của chị bị rách **********, rách tiền đình âm đạo, rách sâu vào thành sau âm đạo. Theo kết quả giám định pháp y, tỷ lệ thương tật của bé T là 20%. Bác sĩ nói vết thương này phải bị tác động bởi một vật cứng và quá lớn so với cửa mình của cháu, thì mới gây rách nhiều phần như thế.

Cô H giữ trẻ đưa ra những lời giải thích bất nhất và vô cảm: Lúc thì ?onó bị ngã vào cái bô sứt miệng?, lúc thì ?otôi lấy tay chọc vào để ngăn cho cháu khỏi quấy phá?. Chồng cô H, ngay sau khi xảy ra vụ việc, đã về quê.

Bé gái 16 tháng tuổi bị xâm hại nghiêm trọng

Vẫn chưa rõ nguyên nhân gây thương tích cho bé gái 16 tháng tuổi
    Từ ngày tai hoạ rơi xuống đầu, gia đình chị Th cứ ra vào viện như đi chợ. Đồng lương ít ỏi của người mẹ làm công nhân một nhà máy giày da và người cha làm phụ hồ không đủ để chi trả 4-5 triệu đồng suốt một tháng bé T nằm viện.

Chị cho biết: ?oSức khoẻ bé giờ rất yếu, cân nặng chỉ vỏn vẹn 6,5kg. Trước khi xảy ra chuyện này mỗi bữa cháu ăn được một chén cháo, giờ thì chỉ bú sữa mẹ thôi?.

Công an ?ođang điều tra?

Chị Th cho biết gia đình chị đã gửi đơn đến cả Công an tỉnh Đồng Nai và Công an thành phố Biên Hoà, nhưng đáp lại chỉ là sự im lặng kỳ lạ. Một anh công an còn bảo chị ?onhà nó nghèo lấy tiền đâu mà đền!?.

Gần 2 tháng sau khi xảy ra chuyện đau lòng với con gái, gia đình chị vẫn chỉ biết sống trong chờ đợi và tuyệt vọng. Vợ chồng chị đã phải nghỉ làm để chăm sóc bé, mọi sinh hoạt đều dựa vào sự hỗ trợ của các tấm lòng từ thiện.

Không những thế, gia đình chị Th còn gặp phải sự hăm doạ từ phía vợ chồng cô H. Chị kể, 3 ngày sau khi xảy ra chuyện, cô này qua nhà cho chị 500 ngàn đồng, bảo chồng cô ấy về quê rồi, dù cháu bé có thế nào thì cũng đừng nói gì cả. Mấy hôm sau chồng cô H lên, đến nhà chị đòi lại tiền và hăm doạ nếu không trả sẽ ?oxử? vợ chồng chị.

Được biết, ?ocô giữ trẻ? giờ đang yên ổn ở quê. Còn người chồng thì vẫn nhởn nhơ, đàng hoàng chạy xe ôm ngoài đường.

Về phía cơ quan công an, đáp lại những mong ngóng của gia đình chị vẫn là những câu trả lời quen thuộc: ?oChúng tôi đang điều tra?. Không biết bao giờ gia đình chị Th nhận được kết quả điều tra từ phía những người có trách nhiệm? Bao giờ đôi mắt đờ đẫn của bé T mới lấy lại được vẻ linh lợi, bình yên ngày nào?

Theo Tạ Hương - Tố Nga
  3. cocnho

cocnho Thành viên mới

Tiếp chuyện em bé đáng thương này, theo mình thì chúng ta có thể giúp đỡ gia đình của bé thôi vì trong bài báo cũng có nói gia đình bé rất khó khăn về kình tế. Nên trước mắt chúng ta kêu gọi giúp đỡ trong box Đồng Nai để giúp gia đình bé trong chuyện chữa trị cho bé trước. Chuyện này nếu hôm qua mình đủ thời gian để làm thì hay hơn vì hôm qua là ngày offline của box nên dễ thông tin tới mọi người hơn.
    @ bác TreXanh: chúng ta có thể kêu gọi quên góp trong box của chúng ta và đi thăm bé. Trong tuần này thì em không thể đi được, do đó nếu bác tiến hành trong tuần thì em sẽ nhờ người gửi phần ủng hộ của em. Còn nếu làm vào tuần sau thì em sẽ trực tiếp tham gia được.
    @ thành viên trong box: mong các bạn ủng hộ nhiệt tình như chúng ta vẫn từng nhiệt tình.
  4. khanghuynh

khanghuynh Thành viên mới

Cóc nhỏ ui, mình tán thành ý kiến của nhà pác mình xin làm tiên phong đi đầu nha?
    chiều nay mình sẽ liên lạc với các pác trong box Đồng Nai để triển kiển khai kế hoạch này nhá??
    [Các bạn ơi hãy làm được những gì để giúp đở gia đình bé gái nha!!
    Được khanghuynh sửa chữa / chuyển vào 14:05 ngày 23/07/2007
  5. cocnho

cocnho Thành viên mới

Hoan hô Khanghuynh!!!
    Như đã nói trong tuần này thì mình ko thể tham gia trực tiếp được, nếu tiến hành trong tuần sau thì mình có mặt được. Mong rằng sẽ có thật nhiều người cùng chung tay với chúng ta giúp gia đình bé.
  6. crazy_beggar

crazy_beggar Thành viên rất tích cực

Các bác khi nào rảnh thì lên tụ điểm cũ rồi chúng ta bàn kế hoạch đi thăm cháu bé. Hiện tại thì chưa biết được nhà của cháu bé ở chỗ nào. Nghe nói là Bố Mẹ cháu bé là công nhân ở trọ.
    Nếu mà chúng ta làm đc gì để tác động đến Công an, cho họ làm ăn ra hồn một chút thì làm. Nếu CA ko làm đc thì làm theo kiểu không có công an, xẻo chym thằng chồng vứt xuống sông ĐN.
  7. sweetlove_17

sweetlove_17 Thành viên mới

Thứ tư tuần này em sẽ có mặt tại Biên Hòa nên cũng tham gia với các bác
  8. Tigon1007

Tigon1007 Thành viên mới

Nếu cần gấp, xin liên lạc Tigon 0903451319. Hay la chiều nay gặp ở Ngõ Hạnh đi
  9. khanghuynh

khanghuynh Thành viên mới

Hiện tại mình đã kêu gọi một số ae trong các câu lạc bộ vespa, họ rất bức xúc truớc sự việc trên, đồng thời cũng sẵn sàng ủng hộ việc làm của chúng ta
    http://vespavn.com/forums/35438/ShowThread.aspx#35438
    Các bạn ơi! Hãy làm một việc gì đó để giúp đỡ cho gia đình cháu bé
    @ dfc tối nay offline đi.
    Được khanghuynh sửa chữa / chuyển vào 13:59 ngày 23/07/2007
  10. Tigon1007

Tigon1007 Thành viên mới

Khang huynh ơi. Lát anh với Tigon đi có mua sắm cho be'' gì không?