1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chúng tôi là những bác sĩ nội trú bệnh viện chuyên ngành tai mũi họng và phẫu thuật đầu mặt cổ

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi tranxuanbachthm, 16/03/2006.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. GomRoLaKho

GomRoLaKho Thành viên mới

2. tranxuanbachthm

tranxuanbachthm Thành viên mới

Hanhvy
    Xin chào bac sỹ,tôi có một con gái năm nay 2,5 tuổi,cháu phat triển nói chung la bình thường,nhưng có điều là cháu thường xuyên bị sổ mũi,mỗi lần thường kéo dài đến hơn 1 tháng,thậm chí là 2 tháng,nếu khỏi thì chỉ khỏi dc 2-3 tuần là nhiều sau đó là lại tái phát trở lại ngay.Tôi đã đưa cháu đi khám nhiều nơi,cả bv TMH TW,cả pk tư ,thậm chí nạo cả Va cho cháu,nhưng đi đến đâu các bs cũng chỉ cho những đơn thuốc giống nhau,ksinh,thuốc chống dị ứng như chlorpheniramin, thuốc nhỏ mũi co mạch như Otrivin,Pivalon..nhưng đều ko có tác dụng.Tôi tự nhận thấy là đã giữ gìn cho con rất kĩ,mặc ấm khi trời lạnh,khi sổ mũi thì ngày nào cũng phải ít nhất 3 lần(cháu có đi học)rửa mũi bằng nc muối,từ những lọ của Pháp và hiện tại là bơm bằng xi lanh(nc muối truyền)vào mũi sau đó hút thật sạch,cứ như vậy nhiều lần,hút xong thì mũi rất sạch nhưng chỉ 1-2 tiếng sau là lại nhiều mũi nhầy rồi,quả thực là tôi rất stress vì ko biết làm cách nào nữa.(Mặc dù bị sổ mũi thường xuyên như vậy nhưng cháu rất ít ho).Vậy xin hỏi BS là với cháu nhà tôi thì có cách nào chữa trị hquả ko ạ,có phải là bị viêm mũi dị ứng ko,vì cứ mỗi lần thời tiết thay đổi là cháu lại hắt hơi liên tục,2 bố con đều y như nhau,bố cháu dùng Flionase thấy rất hiệu quả, vậy con gái tôi có thể dùng đc ko,có tác dụng phụ gì ko,hoặc là có thuốc nào khác kiểm soát hiệu quả ko?Rất mong bs trả lời sớm,cảm ơn bs rất nhiều.
    @Hanhvy
    Bạn có thể post email tới đại ca của tôi: BS Bùi Thế Anh - Cựu Nội trú khóa 25 - để xin tham vấn.
    Địa chỉ của bác ấy là: buitheanhent@yahoo.com
    Trước đây, bác ấy cũng có một chuyên mục tư vấn online rất academic tại ttvnol.com - sau có nhiều lý do khiến bác ấy lui về quy ẩn - dù rằng vẫn theo dõi xem tôi đã làm những gì, động viên và góp ý cho tôi.
    Bác ấy có nhiều kinh nghiệm về tình trạng bệnh như vầy - hy vọng bạn sẽ sớm có được những hồi âm bổ ích.
    The simpson
    Chào bác sĩ, bác sĩ làm ơn cho tôi hỏi, tôi bị những chấm mủ trắng ở Amidan 1 bên, amidan hơi sưng, không đau, không sốt. Đi khám bs bảo bị viêm amidan mủ và cho thuốc kháng sinh uống + thuốc nhỏ họng + thuốc chống phù nề. Uống kháng sinh 5 ngày nhưng không khỏi, các nốt vẫn thế, amidan vẫn sưng. Tôi nuốt không đau, ăn uống bình thường. Vậy bs làm ơn cho biết tôi có phải bị amidan mủ không và chữa thế nào cho hết, tại sao uống kháng sinh rồi mà vẫn không khỏi ? xin cảm ơn bác sĩ nhiều
    @The simpson
    Bs chẩn đoán cho bạn thế là đúng.
    Kháng sinh không phải là một thứ thuốc vạn năng có thể giải quyết được mọi loại bệnh một cách triệt để.
    Bệnh tuy có thể không gây đau gây sốt một cách rõ rệt để cho bạn có thể nhận biết được - nhưng bằng chứng của tình trạng nhiễm khuẩn lai rai liên tục tiếp diễn đó là các chấm mủ trắng - hậu quả của các trận chiến giữa bạch cầu với các loại VK.
    Bạn tuy không nói ra nhưng tôi có thể đoán mò được rằng hơi thở của bạn không được thơm tho cho lắm - nguyên nhân đó là do các ổ mủ nhỏ nằm sâu trong các khe hốc của Amydal.
    Một ông bảo vệ quý hóa sẽ bảo vệ cho hạnh phúc ngôi nhà của bạn - nhưng khi ông ấy thoái hóa biến chất, tiếp tay cho kẻ trộm hoặc quá già yếu không đủ sức chống đỡ trước gió táp mưa sa thì chả có lý gì bạn cứ ép ông tiếp tục công việc trong vô vọng.
    Điều trị bệnh này của bạn cũng có chung hướng đi vậy thôi: đó là phải cắt Amydal - giải quyết triệt để ổ bệnh mới ok được.
    Patchouli
    Cho tớ hỏi là người hay ngáy to, co'''' làm phẫu thuật cho hết ngáy được không? và có nên làm hay không?
    @pachouli
    Có nhiều nguyên nhân khác nhau cùng tác động hiệp đồng để gây nên NGÁY.
    Cần xác định xem nguyên nhân đó là gì - lúc đó mới có thể quyết định phẫu thuật hay không phẫu thuật.
    Bạn có thẻ gõ từ khóa " SNORING " - rồi đọc các bài search được thì sẽ ok được vấn đề.
    Bạn có thể down phần mềm từ điển y học Anh Việt của bác Bảo Phi vể rồi xai cho những chỗ chưa rõ nghĩa.
    Địa chỉ của trang đó là như sau:
    http://www.medisoft.com.vn/medic2.htm
    @bongquynh
    Vấn đề của bạn thì tôi đã post thư riêng để hầu chuyện bạn - hy vọng bạn sẽ ok.
    @các bác khác:
    Tôi xin post lại bài viết đầu tiên của chuyên mục - có thể coi là tuyên ngôn độc lập của topic này - kính mong các bác xem xét kỹ giùm. Xin chân thành cảm ơn nhiều nhiều ạ !
    http://www10.ttvnol.com/forum/SucKhoe/676476/trang-1.ttvn
    CHUYÊN MỤC NÀY XIN TƯ VẤN CÁC VẤN ĐỀ LIÊN QUAN ĐẾN CHUYÊN KHOA TAI MŨI HỌNG VÀ PHẪU THUẬT ĐẦU MẶT CỔ.
    Chúng tôi là một nhóm các BS Nội trú Bệnh viện Chuyên ngành Tai Mũi Họng và Phẫu thuật Đầu Mặt Cổ xin phép được lập nên chuyên mục này nhằm đem những kiến thức mình đã được học và thực hành hàng ngày góp phần phục vụ cho sự nghiệp chăm sóc và bảo vệ sức khoẻ cho nhân dân bằng cách tư vấn cách thức giải quyết các thắc mắc của các bạn trên cơ sở khoa học rõ ràng và chuẩn mực theo đúng xu hướng phát triển của chuyên ngành trên thế giới. Nếu có những điều vượt quá tầm hiểu biết của chúng tôi thì trên cở sở hàng ngày tiếp xúc với các GS; PGS; TS đầu ngành TMH và PT Đầu Mặt Cổ của Miền Bắc, chúng tôi sẽ nhờ cậy tới sự giúp đỡ của các thầy cô để cố gắng đưa tới các bạn những thông tin khoa học nhất.
    Vậy kính mong sự giúp đỡ của quý vị:
    1. Chỉ post vào đây những thắc mắc thực sự cần tới sự tư vấn chuyên môn của chúng tôi.
    2.Không post những mách nước theo kinh nghiệm truyền miệng dân gian.
    3.Không post những bông đùa làm loãng môi trường khoa học và đi ngược lại mục đích, tôn chỉ hành động của chuyên đề.
    4.Xin các bạn đọc toàn bộ những hỏi đáp đã có trước đó để vừa nâng cao kiến thức cho mình vừa để biết là mình sẽ cần phải hỏi thêm những gì, kể thêm những gì ... giúp cho chúng tôi được biết rõ ràng cặn kẽ về những khó chịu của các bạn và đưa ra được lời tư vấn xác đáng, không bị rơi vào tình trạng tư vấn chung chung.
    5.Các bạn không là BS thì xin không đưa ra tư vấn về mặt biện pháp giải quyết cụ thể cho người khác đang có khó chịuvà cần một lời tư vấn chính xác.
    CHÚNG TÔI XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN VÀ RẤT HÂN HẠNH ĐƯỢC TƯ VẤN VÀ GIÚP ÍCH CHO CÁC BẠN!
    HÀ NỘI, NGÀY 16-3-2006
    CHÚNG TÔI LÀ NHỮNG BÁC SĨ NỘI TRÚ BỆNH VIỆN CHUYÊN NGÀNH TAI MŨI HỌNG VÀ PHẪU THUẬT ĐẦU MẶT CỔ
    http://www10.ttvnol.com/forum/SucKhoe/676476/trang-1.ttvn
  3. GomRoLaKho

GomRoLaKho Thành viên mới

4. kindnesss

kindnesss Thành viên mới

sụp mý mắt thì mổ mất bao tiền vậy các bác sĩ ? mà cho iem hỏi, khi vào bệnh viện n ta hay xét nghiệm máu để mổ thì n ta xét nghiệm những j vậy các bác ? thanks
  5. superpig

superpig Thành viên mới

xin bs giúp em với, e bị viêm xoang lâu rùi mà chữa mãi ko hết, gần đây hay bị nghẹt mũi, hỉ ra mũi có màu đục, ù bên tai, viêm họng, nhức đầu,chóng mặt lun, sáng nay đi khám ở tai mũi họng thì dc chuẩn đóan là viêm xoang hàm có mủ, vẹo vách ngăn & nói em fải phẫu thuật mổ xoang, hix,nhưng em thấy động đến dao kéo sợ wá, xin bs chỉ e bệnh này có thể uống thuốc dc ko? còn nếu bắt buộc fải mỗ thì có hết lun dc ko? em thấy nhiều ng mỗ nhưng cũng vẫn bị tái lại - xin cám ơn bs nhìu lắm
  6. Met86

Met86 Moderator

Hic bác sĩ cho em hỏi : Em bị viêm họng mãn tính từ hơn 2 năm nay, trong cổ lúc nào cũng có đờm mà không thể khạc ra được, trời lạnh hay uống đá, hét to đều bị rát cổ, viêm họng ( hình như còn gọi là viêm họng hạt thì phải )... Bi giờ em phải điều trị thế nào ? Em có tham khảo thì hình như là phải đốt họng, nhưng bà jà bảo không đc ! Có cách nào không bác sĩ ơi :((...
  7. tranxuanbachthm

Kindness
    sụp mý mắt thì mổ mất bao tiền vậy các bác sĩ ? mà cho iem hỏi, khi vào bệnh viện n ta hay xét nghiệm máu để mổ thì n ta xét nghiệm những j vậy các bác ? thanks
    @kindness
    Về giá thành thì tôi không biết - nó tùy thuộc vào cơ sở y tế và đặc điểm cụ thể bệnh lý.
    Xét nghiệm máu để mổ thì thường là những xét nghiệm thông thường nhằm đánh giá tổng quát về toàn trạng chung của sức khỏe. Phải đủ sức khỏe thì mới ok điều kiện để có thể đụng chạm dao kéo vào cơ thể mình chứ.
    Superpig
    xin bs giúp em với, e bị viêm xoang lâu rùi mà chữa mãi ko hết, gần đây hay bị nghẹt mũi, hỉ ra mũi có màu đục, ù bên tai, viêm họng, nhức đầu,chóng mặt lun, sáng nay đi khám ở tai mũi họng thì dc chuẩn đóan là viêm xoang hàm có mủ, vẹo vách ngăn & nói em fải phẫu thuật mổ xoang, hix,nhưng em thấy động đến dao kéo sợ wá, xin bs chỉ e bệnh này có thể uống thuốc dc ko? còn nếu bắt buộc fải mỗ thì có hết lun dc ko? em thấy nhiều ng mỗ nhưng cũng vẫn bị tái lại - xin cám ơn bs nhìu lắm.
    @superpig
    Nếu tình trạng bệnh của bạn như vậy thì đã có đầy đủ chỉ định (nói cách khác là đủ tiêu chuẩn) để tiến hành phẫu thuật.
    Điều cần cân nhắc ở đây là mổ vào lúc nào và mổ đến mức độ nào thì đảm bảo nhất.
    Khẳng định chắc chắn rằng mổ xong có hết luôn được hay không thì rất khó - bởi vì để tránh được yếu tố tais phát thì có rất nhiều yếu tố ảnh hưởng đến kết quả . Tuy nhiên, nếu sau mổ bạn chấp hành nghiêm ngặt chế dộ điều trị, chăm sóc sau mổ do BS đặt ra thì có thể khẳng định rằng mức độ khó chịu sẽ giảm đi nhiều, số đợt tái phát bệnh cũng sẽ giamr đi nhiều.
    Bạn đang đi xe đạp - thấy rất khó chịu vì ngày nào cũng phải đạp xe một chặng đường dai mệt mỏi - nhiều người khuyên bạn nên chuyển sang đi xe máy - nhưng bạn thấy đi xe máy nguy hiểm quá, tỉ lệ tai nạn rất cao. Nói vậy chớ chẳng lẽ bạn không đi - và bạn nhận thấy đi xe máy cũng có nhiều kiểu đi - ví dụ như cách bạn đang đi bây giờ thì hổng sao hết- trong khi đó quanh bạn có vô số người bị tai nạn liểng xiểng. bạn nhận thấy tất cả đều chấp hành tốt luật an toàn giao thông thì tất cả sẽ ok - đièu trị phẫu thuật xoang cũng giống vậy thôi bạn à.
    Met86
    Hic bác sĩ cho em hỏi : Em bị viêm họng mãn tính từ hơn 2 năm nay, trong cổ lúc nào cũng có đờm mà không thể khạc ra được, trời lạnh hay uống đá, hét to đều bị rát cổ, viêm họng ( hình như còn gọi là viêm họng hạt thì phải )... Bi giờ em phải điều trị thế nào ? Em có tham khảo thì hình như là phải đốt họng, nhưng bà jà bảo không đc ! Có cách nào không bác sĩ ơi :((...
    @met
    Em phải đi khám xem nguyên nhân là sao - xem đờm nhày đó chảy ra từ mũi xoang - hay do tác động của dịch dạ dày trào ngược - hay do tổn thương khu trú tại chỗ (VD: mũi ngạt khiến phải há miệng thở bù khi ngủ khiến cho họng bị viêm nhưng điều trị thì phải là điều trị tổn thương của mũi thì họng mới ok được).
    Quan điểm của tôi là đốt họng hạt không giải quyết được triệt để vấn đề và không sớm thì muộn, nếu vẫn tiếp tục tư duy kiểu vạy thì bạn sẽ lại phải tiếp tục đốt họng hạt.
  8. superpig

superpig Thành viên mới

Nếu tình trạng bệnh của bạn như vậy thì đã có đầy đủ chỉ định (nói cách khác là đủ tiêu chuẩn) để tiến hành phẫu thuật.
    Điều cần cân nhắc ở đây là mổ vào lúc nào và mổ đến mức độ nào thì đảm bảo nhất.
    Khẳng định chắc chắn rằng mổ xong có hết luôn được hay không thì rất khó - bởi vì để tránh được yếu tố tais phát thì có rất nhiều yếu tố ảnh hưởng đến kết quả . Tuy nhiên, nếu sau mổ bạn chấp hành nghiêm ngặt chế dộ điều trị, chăm sóc sau mổ do BS đặt ra thì có thể khẳng định rằng mức độ khó chịu sẽ giảm đi nhiều, số đợt tái phát bệnh cũng sẽ giamr đi nhiều.
    Bạn đang đi xe đạp - thấy rất khó chịu vì ngày nào cũng phải đạp xe một chặng đường dai mệt mỏi - nhiều người khuyên bạn nên chuyển sang đi xe máy - nhưng bạn thấy đi xe máy nguy hiểm quá, tỉ lệ tai nạn rất cao. Nói vậy chớ chẳng lẽ bạn không đi - và bạn nhận thấy đi xe máy cũng có nhiều kiểu đi - ví dụ như cách bạn đang đi bây giờ thì hổng sao hết- trong khi đó quanh bạn có vô số người bị tai nạn liểng xiểng. bạn nhận thấy tất cả đều chấp hành tốt luật an toàn giao thông thì tất cả sẽ ok - đièu trị phẫu thuật xoang cũng giống vậy thôi bạn à.
    Cám ơn bs nhi`u lắm, vậy là em chỉ còn cách lên bàn mổ thôi,hix, e lo wá, bs cho em bít mổ vào lúc nào & mức độ nào là sao với? mình fải chọn thời điểm ntn? hôm wa bs ở TMH nói với e là nếu mổ BHYT thì đăng kí khg 3-4 tháng sau mổ, còn mổ dịch vụ thì xuống đóng tiền mai có thể mổ liền nên e ko rõ bệnh này phải mổ gấp hay có thể từ từ cg dc.
    Ah,e có hỏi đứa bạn, nó nói bít 1 ng cũng mổ xoang, mà khi mổ xong 2 lỗ mũi vừa to vừa rộng, nhìn rất khiếp, e nghe sợ wá bs ơi, bs confirm giúp e có fải thế ko? thế thì mổ xong e ko dám ra dg wé,hix
    Thks bs nhi`u
  9. tranxuanbachthm

@superpig
    Mổ vào lúc nào:
    Mổ khi mũi xoang của bạn không còn tình trạng chảy mủ rầm rề, không còn các biểu hiện của một đợt viêm cấp - mổ khi toàn trạng cơ thể của bạn được coi là khỏe mạnh - mổ khi bạn không bị thúc ép về mặt thời gian và công việc - mổ khi mà bạn có đủ điều kiện để dảm bảo cho việc chăm sóc mũi xoang sau mổ được hoàn hảo.....
    Mổ đến mức độ nào:
    Trả lời câu hỏi này thì phải cân nhắc thực tế về mức độ viêm nhiễm của bạn lan tràn đến các xoang nào - nguyên nhân nào là chính yếu dẫn đến tình trạng viêm nhiễm đó - đặc điểm cấu trúc giải phẫu mũi xoang của bạn có bất thường gì không và có thể cho phép mổ triệt để được hay không.....
    Tôi không hiểu người giải thích cho bạn rằng nếu có BHYT thì phải chờ đợi 3-4 tháng mới được mổ và nếu đóng tiền thì được mổ ngay là họ có mục đích gì.
    Ở khoa tôi, Bn có BHYT là những người được hưởng lợi ích cao nhất vì họ không phải trả tiền hoặc chỉ phải trả một khoản nhất định - Bn có BHYT hay không có BHYT thì cũng phải có một số ngày phải chờ đến lượt được mổ ; chờ đợi nhiều nhất cũng là chỉ trong 1 hoặc 2 tuần và chủ yếu là các Bn cần điều trị nội khoa trước mổ , chuẩn bị cho niêm mạc mũi xoang đạt đủ điều kiện tối ưu cho ca mổ và sự tránh tái phát sau mô mà thôi.
    Mổ Nội soi mũi xoang là dùng nguồn ánh sáng lạnh và các dụng cụ đều đi qua lỗ mũi của bạn để vào sâu bên trong, tuyệt đối không tạo sẹo vì có rạch da mặt đâu mà có sẹo, không có làm ảnh hưởng gì đến đặc điểm thẩm mỹ của khuôn mặt - việc bạn nghe đồn thổi hốc mũi rộng toang hoác là đồn thổi bậy bạ.
    Hy vọng bạn sẽ ok được mọi vấn đề !
  10. LionessNT

LionessNT Thành viên quen thuộc

Bác sĩ Bách ơi, tháng trước tôi có hỏi Bs về việc mổ vá màng nhĩ tai phải. Nay tôi đã mổ được 1 tháng rồi, lần nào kiểm tra BS bệnh viện cũng bảo là tốt, k0 có vấn đề gì, k0 cần tái khám nữa. Nay tôi muốn hỏi thêm là tai trái của tôi sao mà nó ngứa quá, ngứa từ trước khi mổ tai phải và đến giờ vẫn còn ngứa. Lần nào khám tôi cũng hỏi BS về cái tai trái bị ngứa nhưng BS cứ bảo k0 sao đâu. Nhiều lúc ngứa kinh khủng tôi phải lấy tăm bông khoắng sơ bên ngoài mới đỡ. Mấy hôm nay lại thấy nghe kém hẳn, trong đầu cứ có tiếng kêu u u, uu rất khó chịu (không biết nghiêng về phía nào nhiều hơn). Đây có phải là tiếng ve kêu trong tai mà người ta hay nói đến không ạ? Triệu chứng này có liên quan gì đến cái tai mới mổ không? Nếu đi khám thì phải nói với BS là khám cái gì cho chính xác?!