1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chúng tôi là những bác sĩ nội trú bệnh viện chuyên ngành tai mũi họng và phẫu thuật đầu mặt cổ

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi tranxuanbachthm, 16/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lionking_arc

lionking_arc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

em chào anh Bách!
    thật lòng em là thành viên của TTVN này đã rất lâu rồi nên em rất tin tưởng anh em trên diễn đàn và hôm nay khi đã đọc gần hết bài của anh ở chủ đề này em cũng xin hỏi anh về vấn đề của em!
    Cách đây khoảng 6 tháng, em nhớ ko rõ lắm nhưng em nhớ là hồi đầu năm có đợt lạnh và do công việc em phải đi làm về buổi đêm mà ko mang theo khẩu trang, sau tuần làm việc đêm đó em có bị cảm cúm bị sổ mũi rất nặng, em nhớ khi ấy em bị chảy nước mũi rất nhiều và chính vì vậy em rất hay xì mũi, xì rất nhiều và sau đó được vài ngày em thấy xuất hiện có máu kèm theo với nước mũi chảy ra. Vì ko biết và cũng do chủ quan nên em cũng chẳng uống thuốc gì cả, nên sau đó nó cũng tự khỏi, nhưng sau đợt đó em thấy có hiện tượng như kiểu có cái gì chặn chặn ở tai, mới đầu em nghĩ là điếc nhưng ko phải , em vẫn nghe được điện thoại và nghe được bt, sau đó triệu trứng đó cũng đỡ dần và cho tới đợt cách đây 3 tuần sau khi đợt nóng mùa hè em ngủ dậy thì thấy trong mũi và họng đau và em bị tắc mũi và chảy nước mũi, lạc giọng nói khoảng 1 tuần , sau đó triệu trứng bị chặn tai như kiểu có cái gì đó trong tai lại xuất hiện, và sau một tuần thì em cảm thấy đau đầu, do sợ nên em đã được giới thiệu đến bác sỹ Tuấn Cảnh ở 32 Cao Bá Quát khám, sau khi đi đo thính lực và nhĩ lượng thì tất cả đều ghi là BT thì thấy bác sỹ nói do Viêm tắc đường thông nhĩ nối tai gì đó (xin lỗi em ko đọc rõ vì chữ bác sỹ) và kê thuốc cho em uống, đơn thuốc gồm có những loại thuốc sau :
    1. Alrose (một ngày phun mũi 3 lần )
    2. Alex cohgh lozenges ( một ngày ngầm 2-3 viên )
    3. Medexa 16mg (ngày uống 1 viên buổi sáng sau ăn )
    4.Anphachymotrysin ( ngày uống 2 lần mỗi lần một viên sau ăn )
    em uống được 1 hôm thì vì đau đầu nên em lo lắng và Đau đầu âm ỉ vùng gáy, nặng đầu váng vất vì thế sau đó em ko yên tâm nên đến bệnh viện K để khám thì sau khi đi nội soi và xét nghiệm máu thì bác sỹ cũng chỉ kê đơn thuốc cho em uống
    và thuốc có ghi rõ là
    1. Euroseafox Ceprodoxime 100mg (ngày uống 2 viên sau ăn )
    2.Ordase Tab. ngày uống 3 viên sau ăn
    Bác sỹ có nói là em dùng loại thuốc Ordase Tab thì thôi không uống loại Anphachymotrysin kia nữa , em nói thêm về kết quả nội soi vòm họng. mũi, tai, đều BT, và hạ họng thì bị viêm gây xung huyết mạnh và kết quả của tờ nội soi đó là: ko phát hiện u ở vòm ...
    Nhưng uống thì sau vài hôm em thấy đau đầu cũng ko còn nhưng có tiếng lạch cạch mỗi lúc nuốt nước bọt và thấy nó cứ vướng vướng sau tai, thỉnh thoảng tai bt, thỉnh thoảng lại có cái gì đó chặn , thì em đến bác sỹ Tuấn Cảnh ở Cao Bá QUát khám lại lần nữa thfi bác sỹ lại kê thuốc cho em uống và lần này là :
    1. Medexa 4mg (ngày uống 2viên buổi sáng sau ăn )
    2.Anphachymotrysin ( ngày uống 4 viên chia 2 lần mỗi lần 2 viên sau ăn )
    3.Serc (ngày uống 3 viên sau ăn)
    4. xin lỗi do em ko nhớ tên và cũng ko mang thuốc theo nên ko nhớ rõ nhưng bác sỹ nói chỉ là viên thuốc bổ màu da cam và ngày uống 2 viên trước lúc ăn sáng
    và hôm nay tức là uống thuốc được 10 ngày là em hết hạn uống thuốc của cả 2 bác sỹ kia kê nhưng triệu trứng chặn sau tai vẫn còn,và cả tiếng tạch tạch nữa,
    Vậy theo anh Bách em bị làm sao, theo anh Bách em nên đến thẳng bệnh viện Tai Mũi Họng TW khám hay tiếp tục đến bác sỹ Tuấn Cảnh (vì bác sỹ ấy là trưởng khoa gì đó ở bệnh viện TMH TW và cũng là giảng viên của trường ĐH Y nữa) mấy ngày hôm nay chẳng biết do cảm giác hay bị thật nữa mà trong đầu em nó cứ kêu iiiiii hay uuu gì đó nên cảm giác lo lắng càng tăng anh ạ
    XIn anh tư vấn sớm giúp em để em có thể biết phương hướng điều trị cho thật sớm
    Cảm ơn anh !
    Được lionking_arc sửa chữa / chuyển vào 09:04 ngày 24/06/2008
  2. gahanhkhat

gahanhkhat Thành viên mới

Chào các Bác
    Mình bị ho khoảng hơn tháng rồi.Do chủ quan nên mình đã không uống thuốc,thi thoảng vẫn bia rượu,uống đá cùng bạn bè.Đợt UR này lại thức đêm suốt!
    Đêm trước thấy tức ngực,khó thở,mình đã đi khám nội soi ở BV Tai Mũi Họng và có kết quả rằng chỉ bị viêm amidan.Chụp phổi thẳng thì có kết quả là bị Viêm phế quản mãn tính.
    Các BS TMH đã kê đơn thuốc cho mình,mình liệt kê ra đây kính mong được sự góp ý .
    ( Trường hợp của mình kéo dài cũng nhiều năm rồi,cứ đến khoảng thời gian nay lại bị)
    Đơn thuốc uống trong 1 tuần:
    1.Flotaxime 100mg x 14v (uống 2v chia 2lần)
    2.Steepase x 28v ( uống 4v/2lần)
    3.Medrol 4mg x 21v (uống 3v ăn no)
    4Riconad x 10 (uống 1v/1lân)
    4.BBM x 30 gói (súc họng ngày 3gói chia 3l)
    Xin hỏi các Bác đơn thuốc trên đã đủ chưa và uống 1 tuần liệu có triệt được bệnh của mình không?Cám ơn các Bác đã đọc tin
  3. fujikawa

fujikawa Thành viên mới

Em gái em nó định đi nâng mũi , mà mũi nó đẹp rồi , nó cứ cãi là nâng mũi thì để mãi được , mà em nghe nói silicon rất có hại , sao để suốt đời được , bác sĩ cho em lời khuyên để em bảo nó với cảm ơn các bác sĩ .
  4. AprLily

AprLily Thành viên mới

Bác sĩ cho mình hỏi về thời gian định kỳ nên lấy ráy tay? Khoảng bao lâu thì nên lấy 1 lần? Tai mình thỉnh thoảng bị ù khoảng 10-20 giây. Như thế đã nói lên điều gì chưa? Cảm ơn bác sĩ.
  5. naythi6

naythi6 Thành viên mới

Hôm trước em có đi khám nội soi và biết rằng mình bị viêm xoang sau mãn tính (hiện tượng: lúc nào cũng có cảm giác có đờm trong cổ họng nhưng k thể khạc ra được, đặc biệt là lúc mới ngủ dậy hoặc là khi phải nói nhiều) nhưng bác sĩ kê đơn cho em lại cho cả thuốc omeprazole. Em không hiểu viêm xoang sau và trào ngược thực dạ dày- thực quản thì có liên quan j đến nhau ạ? Mong các bác sĩ giải đáp dùm em. À, với lại bệnh của em có phải kiêng ăn uống đồ lạnh không ạ? Đa tạ các bác sĩ
  6. Finlandia

Finlandia Thành viên quen thuộc

Nhờ bác sỹ tư vấn giùm: tôi có đứa cháu đi xe máy ngã đạp mặt vào đống đá, chụp phim và CT thì thấy xương gò má bị vỡ. Ở Việt Đức hiện đang nằm tại khoa tạo hình răng hàm mặt nhưng chưa thấy bác sỹ ở đó nói là sẽ phải xử lý như thế nào.
    Có người thì nói không cần mổ, vì hiện không gây ảnh huởng gì đến nhai, nuốt hay đau đầu, ù tai gì cả, để tự nó liền có thể má sẽ hơi lõm xuống tý so với bên kia (nhưng mổ thì cũng không thể hoàn mỹ 100% như lúc đầu)
    Vậy nhờ bác sỹ tư vấn hộ ở trong truòng hợp này thì có nên mổ không ?
  7. LionessNT

LionessNT Thành viên quen thuộc

BS Bách đi đâu rùi ý nhở?! Mùa hè, bệnh nhân TMH nhiều mà hok thấy bs đâu...
  8. abtomat47

abtomat47 Thành viên mới

Trong trường hợp khuôn mặt bị biến dạng mà gia đình có điều kiện thì nên mổ .
  9. why_is_it

why_is_it Thành viên mới

Chao cac ban.
    Tôi bị khó thở. Đi khám viện TMH TƯ , bác sĩ bảo viêm mũi quá phát, cuốn mũi bi sưng che đường thở. Bác sĩ cho tôi uống thuốc và nhỏ mũi nhưng không đỡ. Bác sĩ bảo phải phẫu thuật mổ nội soi chỉnh hình cuốn mũi. Nhưng tôi lo sau khi phẫu thuật sẽ cang bi nặng hơn do cơ địa tôi dễ bi viêm mũi dị ứng.
    Ai co thể cho tôi lời khuyên với. Cám ơn nhiều.
  10. phongLinh_phonglinh

phongLinh_phonglinh Thành viên mới

Chào Bác sĩ. Tôi bị viêm mũi đã lâu. Đã đi khám và uống thuốc nhiều lần nhưng không khỏi.
    Mới đây khi công ty tổ chức khám sức khoẻ thì bs khám lại nói mũi tôi không sao. Nhưng bản thân tôi lại thấy có những biểu hiện như: mũi luôn cảm giác có đờm nhưng rất khó để khạc ra ngoài, đôi khi bị cảm không bị chảy nước mũi như bình thường mà thường khạc ra bằng miệng, rất hay hắt xì hơi, buồn nôn khi đánh răng...
    Xin BS tư vấn giúp tôi đó có phải là biểu hiện của viêm xoang hay không? Hướng điều trị như thế nào cho tốt? Xin cảm ơn!