1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chúng tôi là những bác sĩ nội trú bệnh viện chuyên ngành tai mũi họng và phẫu thuật đầu mặt cổ

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi tranxuanbachthm, 16/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tranxuanbachthm

tranxuanbachthm Thành viên mới

Đầu tuần vừa rồi tự nhiên tôi bị: các gai lưỡi nổi lên khá nhiều cái to như kiểu bọng nước bằng đầu tăm, nổi nhiều nhất 2 bên rìa của lưỡi, dưới lưỡi thì có vết loét giống như nhiệt nhưng chỉ đau chứ ăn lại không xót lắm ( tôi hay bị nhiệt nên thấy nó không giống nhiệt lắm ), trong mồm rát và xung huyết, cổ họng đau, nổi hạch nhẹ ở cổ ngay chỗ mạch máu dưới cằm ( nếu lấy tay đập nhẹ vào mạch máu này thấy nó nháy nháy lên mắt ). Tai đau như kiểu viêm xương chỗ sụn, hơi nhức đầu. Nhưng không hề sốt hay mệt gì cả. Lưỡi rát và mất cảm giác.
    @bạn:
    cái này thì phải đi khám ngay thôi - cần xem kiểm tra bạn có bị nhiễm Herpes Zoster virus ở tai, họng và miệng hay không - nghe bạn mô tả vậy thì giống lắm, tuy nhiên không nhìn trực tiếp tổn thương thì không khẳng định chắc chắn được..
    Ngoài ra nhiều khả năng bạn đang bị viêm họng do virus bội nhiễm vi khuẩn - đau lan lên tai, nổi hạch, rát miệng, đau họng.
    Điều trị phải dùng thuốc kháng sinh và thuốc diệt virus cộng với thuốc sát khuẩn tại chỗ, thuốc trị triệu chứng.
    Nếu không ổn định thì có lẽ phải cân nhắc làm hạch đồ và bấm sinh thiết tổ chức ổ loét làm xét nghiệm tế bào bệnh học.
    Nói chung là nên thu xếp đi khám một chút cho được xử trí kịp thời, hợp lý, tránh được các biến chứng nặng nề có thể xảy ra.
  2. GiaReBatNgo

GiaReBatNgo Thành viên rất tích cực

Cám ơn bác sĩ ! Mặc dù ngày hôm nay các biểu hiện trên hầu như mất hẳn chỉ còn hơi rát cổ và lưỡi tuy đã có cảm giác như vẫn chưa cảm thấy ngon miệng. Nhưng dù sao tôi cũng sẽ nghe lời khuyên của bác sĩ và đi khám sớm.
    Một lần nữa xin cám ơn bác sĩ !
  3. maianhvn

maianhvn Thành viên mới

mọi người làm ơn cho em hỏi,hiện nay bệnh ung thư vòm họng có chữa dc ko?cách chữa trị như thế nào là tốt nhất? khả năng thành công là bao nhiêu? và người bệnh có thế sống nhiều nhất dc bao nhiêu năm?
  4. nguyenlun

nguyenlun Thành viên mới

Bác sĩ ơi, có nên dùng medexa 16mg uống cùng kháng sinh augmentin để chữa viêm mũi dị ứng và viêm họng mãn tính không ạ? Em nghe nói medexa là corticoid nguy hiểm nhiều tác dụng phụ nên lo quá, không biết nên dùng kết hợp 2 thứ hay chỉ dùng kháng sinh thôi ạ?
  5. nonstophit

nonstophit Thành viên quen thuộc

cho mình hỏi về trường hợp:
    xung quanh lỗ tai và dái tai có những vảy như gàu màu trắng bám dính
    khi tắm cọ chà thì hết
    đợi khỏng thời gian thì lại như cũ
    tuy ko ảnh huởng gì nhưng rất mất thảm mỹ nếu ai đó nhìn vào tai
    đặc biệt là các bạn nữ cột tóc cao lên thì rất ngại
    xin hãy chỉ giúp cách khắc phục ạ
    cảm ơn anh chị
  6. hueanha

hueanha Thành viên mới

Chào bác sĩ Bách!
    Tôi năm nay 38 tuổi bị viêm mũi (xoang mũi) dị ứng đã 10 năm rồi. Không rõ là Viêm mũi dị ứng hay Xoang mũi dị ứng. Khi đi khám lúc BS viết thế này lúc viết thế kia. Triệu chứng không có vẻ nguy hiểm nhưng vô cùng khó chịu.
    Lần nào BS cũng cho thuốc dị ứng và dặn khi nào hết triệu chứng thì dừng uống khi nào bị lại uống, không nên lạm dụng thuốc. Suốt gần 10 năm tôi uống thuốc dị ứng. Thưa thì tháng 1 lần, dày thì 3,4 ngày một lần.
    Như mấy hôm nay mưa bão thì 3 ngày đã phải uống thuốc lại rồi. Nếu không uống thì không làm nổi việc gì chỉ toàn hắt hơi là hắt hơi đến mệt rũ cả người, sổ mũi nước trong liên tục rồi viêm họng nên cuối cùng vẫn phải uống. Mà uống thì không khỏi lo lắng uống nhiều thuốc như vậy thì tôi sợ ảnh hưởng đến gan. Bây giờ đi đâu xa cũng mang thuốc dị ứng thật bất tiện.
    Có cách nào giúp tôi chữa khỏi dứt điểm bệnh này không Bác sĩ?Tôi thấy bế tắc quá!
  7. hueanha

hueanha Thành viên mới

Chào bác sĩ Bách!
    Tôi năm nay 38 tuổi bị viêm mũi (xoang mũi) dị ứng đã 10 năm rồi. Không rõ là Viêm mũi dị ứng hay Xoang mũi dị ứng. Khi đi khám lúc BS viết thế này lúc viết thế kia. Triệu chứng không có vẻ nguy hiểm nhưng vô cùng khó chịu.
    Lần nào BS cũng cho thuốc dị ứng và dặn khi nào hết triệu chứng thì dừng uống khi nào bị lại uống, không nên lạm dụng thuốc. Suốt gần 10 năm tôi uống thuốc dị ứng. Thưa thì tháng 1 lần, dày thì 3,4 ngày một lần.
    Như mấy hôm nay mưa bão thì 3 ngày đã phải uống thuốc lại rồi. Nếu không uống thì không làm nổi việc gì chỉ toàn hắt hơi là hắt hơi đến mệt rũ cả người, sổ mũi nước trong liên tục rồi viêm họng nên cuối cùng vẫn phải uống. Mà uống thì không khỏi lo lắng uống nhiều thuốc như vậy thì tôi sợ ảnh hưởng đến gan. Bây giờ đi đâu xa cũng mang thuốc dị ứng thật bất tiện.
    Có cách nào giúp tôi chữa khỏi dứt điểm bệnh này không Bác sĩ?Tôi thấy bế tắc quá! Mong bác sĩ thông tin sớm!
  8. tranxuanbachthm

tranxuanbachthm Thành viên mới

Chào bác sĩ !
    Tôi năm nay 38 tuổi bị viêm mũi (xoang mũi) dị ứng đã 10 năm rồi. Không rõ là Viêm mũi dị ứng hay xoang mũi dị ứng. Khi đi khám lúc BS viết thế này lúc viết thế kia. Triệu chứng không có vẻ nguy hiểm nhưng vô cùng khó chịu.
    Có cách nào giúp tôi chữa khỏi dứt điểm bệnh này không Bác sĩ? Tôi thấy bế tắc quá! Mong bác sĩ thông tin sớm!
    @ bác
    - Viêm mũi xoang dị ứng thì không chữa được tận gốc đâu, nhất là trong điều kiện nước mình: khói bụi ô nhiễm khí hậu nóng ẩm thời tiết hay có diễn biến thất thường?. Mình phải chung sống với viêm mũi xoang dị ứng giống như chung sống với lũ thôi bác ạ.
    - Tuỳ theo mức độ biểu hiện của từng đợt bệnh, nặng nhẹ khác nhau mà Bs khám bệnh có thể ghi chẩn đoán có chút khác biệt.
    - Tôi không rõ thuốc bác được cho dùng là thuốc gì nên không thể có ý kiến cụ thể được. Thuốc kháng histamin chống dị ứng ( đặc biệt là thuốc thế hệ mới) là nhóm thuốc có thể tự mua dùng mà không cần đơn của bs. Người bệnh có cơ địa dị ứng thì đi đâu cũng nên chuẩn bị thuốc đi theo, một vài vie thuốc thì cũng đâu có gì là bất tiện lắm đâu bác. Bác nên chọn thuốc thế hệ mới vì thuốc thế hệ cũ có nhiều tác dụng phụ, ảnh hưởng cho sinh hoạt hàng ngày.
    - Có một cách hiệu quả trong viêc hạn chế tái phát bệnh: đó là chịu khó rửa mũi bằng nước muối ?" bác có thể tra mạng theo từ khoá: ?onasal irrigation? để tìm hiểu thêm thông tin. Người ta hàng ngày có đánh răng, rửa mặt; người có bệnh, cơ địa viêm mũi xoang dị ứng nên/cần phải có thêm công việc rửa mũi trong vệ sinh thân thể hàng ngày.
    - Bác cũng nên đi khám cụ thể dưới nội soi tai mũi họng để đánh giá xem cấu trúc giải phẫu trong hốc mũi của bác có bất thường giải phẫu gì không (các yếu tố bất thường giải phẫu thường gây nặng bệnh viêm mũi xoang về mức độ tái phát, mức độ nặng bệnh, khả năng chậm đáp ứng với điều trị?.) ?" đánh giá xem trong hốc mũi có phát sinh polyp, thoái hoá niêm mạc, bít tắc các đường lưu thông của các xoang hay không? - đánh giá xem có thực sự là viêm mũi xoang dị ứng hay không.
    - Mỗi đợt bệnh tái phát nên đi khám Bs để có chế độ chăm sóc, điều trị hợp lý, tránh tự dùng thuốc kéo dài, không tốt cho cơ thể.
    Một vài điều sơ lược vậy, hy vọng tạm tạm đủ thông tin, kính bác !
  9. hip1810

hip1810 Thành viên mới

Chào bác sĩ !
    Tôi cũng bị viêm xoang hơn 20 năm rôi. Ngày nào cũng phải dùng COLDI-B mới ngủ ngon giấc được. Trước đây tôi cũng thường đi khám nhiều nơi nhưng ko hiệu quả gần chục năm nay tôi ko hề đi khám ở đâu cả . Giờ tôi muốn đi khám để kiểm tra lại vì giờ có nhiều thiết bị hiện đại. Bác sĩ có thể giới thiệu tôi một địa chỉ tốt nhất để khám nhé.
    Cám ơn nhiều
  10. hip1810

hip1810 Thành viên mới

Quên mất mình ở Hà Nội