1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chúng tôi là những bác sĩ nội trú bệnh viện chuyên ngành tai mũi họng và phẫu thuật đầu mặt cổ

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi tranxuanbachthm, 16/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tranxuanbachthm

tranxuanbachthm Thành viên mới

@apu
    Mình thực sự không có kinh nghiệm gì trong vấn đề điều trị bằng ánh sáng đối với viêm mũi dị ứng.
    Do đó cũng có những thắc mắc giống hệt như bạn thôi - trước khi quyết định sử dụng sản phẩm thì bạn nên hỏi kỹ lưỡng nhà sản xuất rồi hẵng bắt tay sử dụng thực sự.
    Mong bạn thông cảm bởi không thể giúp được gì hơn!
  2. VCXX

VCXX Thành viên mới

Chào bác sỹ,
    Em có vấn đề này mong bác sỹ giúp đỡ.
    Em bị viêm tai ngoài - cả hai tai luôn từ khi sinh cháu đầu xong, đến giờ mỗi đợt điều trị chỉ đỡ mà không dứt hẳn. Bác sỹ cho em uống kháng sinh và nhỏ ileffexime.
    Giờ em lại bị lại, rất đau và nhiều nước nhưng chưa dám uống hay nhỏ ileffexime vì đang có bầu cháu thứ hai mất rồi
    Bác sỹ cho em hỏi ileffexime có dùng được cho phụ nữ có bầu như em không ạ?
    Cảm ơn bác sỹ nhiều và chúc anh nhiều sức khoẻ.
  3. tranxuanbachthm

@ bạn
    Thuốc nhỏ tai nhìn chung là không gây ảnh hưởng toàn thân cho nên có thể dùng được cho phụ nữ nuôi con bú, có thai ?. nếu không có chống chỉ định gì khác.
    Vấn đề cần chú ý là có những thuốc chỉ được dùng khi màng nhĩ không thủng ?" có những thuốc dùng được cho dù màng nhĩ có thủng hay không.
    Illefferxin là thuốc bạn có thể ok được.
    Tuy nhiên, cần nhìn nhận một chút về vấn đề bệnh lý viêm ống tai ngoài ?" có thể là rất đơn giản nhưng cũng nhiều trường hợp lại rất nan giải.
    Thứ nhất: viêm ống tai ngoài trên bệnh nhân có thủng màng nhĩ, dịch tai chảy dai dẳng tái diễn ?"như thế gốc bệnh phải điều trị là viêm tai giữa, ngọn của bệnh phải điều trị là viêm tai ngoài ?" nếu chỉ loay hoay uống kháng sinh và nhỏ thuốc tai đơn thuần thì chưa chắc đã khỏi được.
    Thứ hai: viêm ống tai ngoài trên bệnh nhân có nấm ống tai ngoài ?" như thế phải điều trị chống nấm, chống bội nhiễm vi khuẩn ?" nếu chỉ loay hoay uống kháng sinh và nhỏ thuốc tai thì mới chỉ đạt được yêu cầu chống bội nhiễm và sẽ gây tổn hại nhiều hơn do không đạt yêu cầu điều trị chống nấm (nhỏ thuốc tai trong trường hợp này là chống chỉ định do dịch thuốc sẽ duy trì môi trường ẩm ướt cho nấm phát triển).
    Thứ ba: viêm ống tai ngoài trên bệnh nhân có ráy tai, có chít hẹp ống tai ngoài ?" nếu không làm sạch được ráy ứ đọng thì sẽ không khỏi được.
    Thứ tư: viêm ống tai ngoài do loại vi khuẩn kháng thuốc kháng sinh thì cần phải quệt dịch đọng trong ống tai, nuôi cấy vi khuẩn và làm kháng sinh đồ tìm chính xác loại vi khuẩn gây bệnh, loại kháng sinh diệt được con vi khuẩn đó ?" điều trị theo đúng hướng đi như vậy mới khỏi được.
    Thứ năm: viêm ống tai ngoài trên nền nhiễm virus tại chỗ thì ngoài điều trị viêm nhiễm khuẩn phải có thêm các thuốc chống virus mới có thể khỏi được.
    Thứ sáu: viêm ống tai ngoài thể hoại tử (còn gọi là viêm ống tai ngoài ác tính: malignant external otitis) thì cần nhập viện theo dõi và điều trị tích cực.
    Thứ bảy: viêm ống tai ngoài trên nền tảng bệnh toàn thân (đái tháo đường, tăng đường huyết bất thường, bệnh thận mạn tính?.) thì cần tìm hiểu khống chế bệnh toàn thân thì điều trị viêm ống tai ngoài mới có thể ổn được.
    Thứ tám: viêm ống tai ngoài do dị ứng thì lại phải dùng thuốc chống dị ứng toàn thân và thuốc chống dị ứng tại chỗ mới có thể ổn định được tình hình.
    ??
    Còn nhiều trường hợp có thể xảy ra và ứng với mỗi trường hợp lại có một cách tiếp cận vấn đề có khác biệt ?" chứ không thể cứ viêm ống tai ngoài là lôi kháng sinh uống và nhỏ tai kháng sinh là sẽ khỏi ngay tắp lự.
    Bạn nên đi khám, xác định đúng khả năng mình bị rơi vào trường hợp nào để có được phác đồ điều trị đúng, chính xác và hợp lý ?" một điều rất quan trọng là bạn phải chịu khó để bác sĩ chăm sóc ống tai ngoài của bạn hàng ngày (tên của công việc này là: Làm thuốc tai hàng ngày): bác sĩ sẽ làm sạch những gì ứ đọng trong ống tai ngoài, bôi thuốc hoặc nhỏ thuốc tùy trường hợp. Nếu không đạt được những yêu cầu này thì bạn có uống và nhỏ tai cả núi thuốc cũng không đạt được hiệu quả mong muốn.
    Chúc bạn sớm bình ổn vấn đề đang gây phiền phức !
  4. tranxuanbachthm

http://vn.myblog.yahoo.com/hungnt70
    Xin trân trọng giới thiệu cùng các bạn một blog của một đàn anh cựu Nội trú TMH-PT **C: anh Nguyễn Tiến Hùng (Hùng cận).
    Slogan của anh dành cho các bạn SV:
    "Sinh viên không phải là những chiếc bình cần đổ đầy kiến thức, các em là những ngọn đuốc cần được thắp lên"
    Anh Hùng có những bài viết cũng khá thú vị và thiết thân đối với các bạn SV năm thứ 5 ĐH Y đang học chương trình luân khoa. Những bài viết và hình ảnh này cũng giúp ích được ít nhiều cho những ai cần tìm hiểu thêm và kiến thức chuyên khoa.
    Xin trân trọng giới thiệu cùng các bạn !
    http://vn.myblog.yahoo.com/hungnt70
  5. lovenet8x

lovenet8x Thành viên mới

em bị đau đầu đã 2,3 năm nay. Lúc trước thường bị đau ở vùng tiểu não, đau cả 2 bên, khi đau kèm theo sốt nhẹ, và hay đau về buổi chiều, không theo thời tiết, thường thì chỉ cần nằm nghỉ 1 buổi là khỏi. Khoảng 1 năm trở lại đây thì cơn đau dày hơn , có khi keó dài 3,4 ngày và em thường xuyên phải dùng thuốc giảm đau để cắt cơn đau, cơn đau giờ chỉ ở 1 bên trái, đau lan ra cả hốc mắt trái, vẫn sốt nhẹ, khi đau thì có cảm giác cồn cào trong dạ dày nhưng không buồn nôn. Em mới đi khám thấy bác sĩ nói em bị Xoang trán kém phát triển nên gây ra đau đầu. Em ko biết liệu bệnh này có liên quan tới việc em bị đau đầu trên không, vì em không bị đau vùng trán mà chủ yếu đau ở vùng tiểu não
  6. tranxuanbachthm

@bạn
    Đau nhức sọ mặt thì có rất nhiều các nguyên nhân khác nhau - ứng với mỗi nhóm nguyên nhân ta có hướng đi tìm xác định nguyên nhân theo cách thức chuyên biệt - ứng với mỗi nguyên nhân ta có hướng điều trị tương thích - nếu không tìm thấy nguyên nhân thì được gọi là đau nhức sọ mặt vô căn (trường hợp củ chuối này oái oăm thay lại chiếm đa số do ta không đủ điều kiện để đi được đến cùng xác định nguyên nhân).
    Thiểu sản xoang trán cũng là một trong những nguyên nhân gây đau nhức sọ mặt : người bệnh thường có cảm giác
    đau nhức vùng trán, quanh hốc mắt hai bên,
    đau có cảm giác như bị sụp mi mắt trên xuống dưới, đau tưởng như không nhìn được cái gì hoặc giảm nhìn rất nhiều nhưng khi cố mở mắt ra thì vẫn nhìn được bình thường,
    đau liên quan khi thay đổi thời tiết, bị cảm cúm, hắt xì hơi; ngạt mũi
    đau buốt khi hít vào hoặc khi cố khịt khạc đờm nhầy trong mũi
    ........
    Đau như của bạn nhiều khả năng không phải là do xoang trán.
    Vấn đề của bạn nên khám và điều trị theo chuyên khoa Thần kinh (theo TMH trong trường hợp này thì tôi nghĩ chắc sẽ ít hiệu quả - xác định không đúng nguyên nhân, điều trị vu vơ chỉ tổ mệt mỏi thôi bạn à)
    Chúc bạn sớm bình ổn được tình hình !
  7. kitonshop

kitonshop Thành viên mới

Sắp tới em phải mổ basedow,bác sĩ có thể cung cấp cho em một số thông tin ko ạ?
  8. violet1986

violet1986 Thành viên mới

Cho mình hỏi mùa lạnh mình hay bị ngứa mũi, ngạt mũi một bên thì nguyên nhân do đâu?
    Hay dùng bình xịt, thấy thông hơn nhưng hơi sợ phản ứng phụ, ai cho em biết được nơi nào khám uy tín ko ạ?
  9. giangvan

giangvan Thành viên quen thuộc

@tranxuanbachthm
    Bé nhà mình 2tuổi rưỡi.
    Tối qua tới giờ (gần 24h) cháu nôn rất nhiều
    Biểu hiện: nôn khan (ko ăn gì cũng nôn), Không sốt.
    Mình có cho cháu đi khám thì bác sĩ nói là có thể biểu hiện của tiêu chảy cấp
    nhưng cháu ko đi ngoài và ko có biểu hiện tiêu chảy.
    Bác sĩ có kê đơn gồm: Thuốc chống nôn, oresol và men tiêu hóa.
    Cháu uống thuốc chống nôn vào vẫn bị nôn, chỉ uống được oresol và mình chưa cho uống men tiêu hóa.
    Từ 2h chiều tới giờ (tức 6h gần đây) cháu ngủ liên miên, uống 100ml sữa và ko nôn
    Tuy nhiên mình rất sốt ruột và muốn hỏi rõ nguyên nhân cũng như phương pháp cần thiết điều trị cho bé.
    Cám ơn các bạn nhiều.
  10. tranxuanbachthm

xin cho cháu nhập viện gấp, có thể cháu bị mất nước và rối loạn điện giải mức độ không nhẹ nên mới trở nên "có vẻ ngủ nhiều".
    sorry không thể online sớm cùng bạn !