1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chúng tôi là những bác sĩ nội trú bệnh viện chuyên ngành tai mũi họng và phẫu thuật đầu mặt cổ

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi tranxuanbachthm, 16/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phamhoangngoc

phamhoangngoc Thành viên mới

Cám ơn bs. Em cố chờ đến chiều mai xem kết quả thế nào.
    E còn 1 vấn đề nữa nhờ bs tư vấn. Năm nay e 29 tuổi. Hồi nhỏ, mùa đông hay bị ngạt mũi, em hay dùng dầu gió bôi vào cho thông mũi. Có 1 lần bị nặng nhất (hình như học lớp 8), em bị ngạt rồi chảy mũi xanh, viêm họng kèm sốt cả tháng trời, nhưng do đk ở quê, lại nghĩ ko trầm trọng nên không uống thuốc gì cả, để tự khỏi. Sau đó ko bị trận nào nặng nữa. Cách đây 2 năm, 1 lần đ trời lạnh mặc phong phanh, em về bị hắt hơi, đau đầu, sổ mũi, ngạt mũi kiểu như cảm lạnh, cúm. Em đã uống thuốc cảm cúm thì ko bị hắt hơi nữa, nhưng mũi thì không khỏi. Cứ bị ngạt do có mũi đặc bên trong, đầu đau âm ỉ. Đi khác, bs nội soi và kết luận bị viêm mũi. Cho kháng sinh, và hướng dẫn cách rửa mũi bằng nước muối sinh lý. Về thì khỏi, nhưng 1 năm sau lại bị tái phát. Đi khám bs kết luận viêm họng, viêm mũi mạn tính, cho thuốc kháng sinh và tiếp túc rửa mũi bằng nước muối. Nhưng lần sau đó, em rất hay bị tái phát. Đầu tiên là viêm họng, sau đó là viêm mũi, uống kháng sinh, rửa mũi thì hết. Hic, đợt này đang mang bầu nên không thể uống kháng sinh đc. Cứ trời lạnh là em bị ngạt mũi, sổ mũi, họng viêm, có đờm liên tục đi khám bs thì bs chỉ khuyên rửa mũi bằng nước muối, ngày 2 lần. Và dĩ nhiên bệnh kô khỏi mà chỉ đỡ, hôm nào quên ko rửa mũi, hoặc mất ngủ đêm là bệnh lại nặng thêm. Và ko hiểu có phải rửa mũi nhiều quá hay không mà mũi có cảm giác khô, rát, đôi khi xì mũi ra có bị chảy máu. E rất lo lắng. Nhưng do đang có bầu nên không biết phải làm sao? Bs có thể tư vấn giúp em đc ko?
  2. dahanhkhach

dahanhkhach Thành viên mới

Dear Bác sỹ Giáp,
    Tôi có vấn đề muốn nhờ bác sỹ tư vấn giúp cho! Con trai tôi mới được 44 tháng (đến tháng 6 năm nay mới tròn 4 tuổi), hiện cháu rất hay bị ngạt mũi, ho. Đêm rất khó thở, toàn thở bằng mồm, rất tội nghiệp. Thời gian gần đây, từ tháng 10/2011 cháu bị ngạt mũi và ho liên tục, cứ đỡ được 1-2 tuần lại bị lại! Hơn nữa cháu có phản ứng với corticoid, khi bác sỹ cho sử dụng Collegis và nhỏ mũi Nemydexan thì dẫn đến cháu bị cushing mặt - do đó tôi phải dừng không cho dùng thuốc nữa! hiện nay chỉ hàng ngày xịt nước muối biển và hút mũi! Mới đây, tôi có đưa cháu đi khám tại Khoa tai mũi họng viện nhi trung ương thì bác sỹ cho kết luận là amidan và VA quá phát và chỉ định phải cắt nạo!

Tôi rất lo lắng vì cháu còn quá nhỏ để làm phẫu thuật, hơn nữa không biết viện nhi trung ương có sử dụng được phương pháp phẫu thuật Collabtor II không? Xin bác sỹ cho lời khuyên! Chân thành cảm ơn bác sỹ!
  3. phamhoangngoc

Help me. Bs ơi mấy hôm nay e bị ngạt mũi quá. Ko thể thở đc bằng mũi. E làm đủ mọi cách như xịt nước muối sinh lý, xông nước tỏi, đắp khăn ấm vào 2 tai và mũi, xoa bóp... mà ko ăn thua. Ra hiệu thuốc thì họ bảo ko có thuốc xịt mũi nào dành cho bà bầu ( e bầu đc 5 tháng rồi). Có cách gì để hết ngạt mũi ko? Nhờ bs tư vấn cho e với. Nếu dùng thuốc natrazolin thì có sao ko ạ?
  4. congdinh149

congdinh149 Thành viên mới

up phụ bạn nè
  5. phamhoangngoc

Hic, sao ko thấy bs Bách trả lời vậy. Hic, em đang muốn hỏi thêm 1 chút nữa. Cách đây 3 hôm, từ chiều, em cứ cảm thấy rất tức lỗ tai bên phải (em đang bị ngạt mũi, có thể là do cố xì mũi ra nên gây ra tình trạng này chăng?), rồi đến đêm, tai rất đau. Đang định sáng hôm sau đi khám, thì tai lại không đau nữa. Nhưng từ hôm đó, tai cứ nghe thấy tiếng ve ve. Càng yên tĩnh thì nghe càng rõ. Thính lực 2 tai giống nhau, vẫn bình thường. Ko hiểu là em bị sao.
  6. cotho

cotho Thành viên quen thuộc

Chưa thấy bác sĩ trả lời, mình cứ mạo muội trả lời trước nhé. Theo như mô tả của bạn thì chắc đúng là con bạn bị VA quá phát rồi. tuy nhiên có phải nạo hay không thì cần phải qua thăm khám trực tiếp của bác sĩ mới biết được. Nếu VA nhỏ có thể điều trị thuốc được, nhưng có những trường hợp VA to điều trị thuốc không đỡ thì buộc phải nạo.
    Bé 2-3 tuổi nếu cần thiết vẫn có thể nạo VA được, con bạn 4 tuổi rồi thì cũng không nên lo lắng quá.
    Con mình có tình trạng khó thở và thở ngáy khi ngủ như con bạn, thăm khám thì VA quá phát to và mình đã cho bé nạo VA, rất nhẹ nhàng. Con chỉ kiêng trong vòng 1-2 ngày không nô đùa mạnh, ăn thức ăn mềm và không quá nóng là được thôi mà.
    Nếu bạn cần bác sĩ khám lại cho con thì có thể PM cho mình vào hộp thư riêng cũng được.
    Chúc bé luôn khỏe mạnh
  7. kimsinh_1012

kimsinh_1012 Thành viên mới

em năm nay 17t,hay bị viêm họng (từ nhỏ rồi,nhẹ thì đau họng,nặng thì sốt,ù tai),cũng 3 năm rồi không hiểu sao hơi thở em hay bị hôi, lâu lâu khạc ra có sỏi họng nhưng không hiểu sao bao nhiêu lần khám chẳng ai phát hiện,mới hôm qua ngủ dậy thì khạc ra nước bọt có lẫn ít sợi máu (lần đầu tiên luôn nhưng giờ thì thấy không còn nữa),hồi nhỏ mỗi sáng thức dậy em thường hay bị sổ mũi nhưng tới trưa là hết,mỗi lần như vậy em hãy nuốt đờm từ mũi vào,không biết đó có phải nguyên nhân gây sỏi họng không,em cũng súc nước muối nhưng vấn đau họng,vậy em có nên cắt amidan không, tạm thời thì làm cách nào để đẩy mùi hôi đi
  8. hyvongxanhntct

hyvongxanhntct Thành viên mới

Mình năm nay 23 tuổi, bị viêm tai giữa mãn tính từ nhỏ, cách đây 1 năm mình đi khám thì được biết tai bị rách màng nhỉ nhỏ. Mình đã đến bệnh viện tỉnh ở quê để tiến hành phẫu thuật vá nhĩ, nhưng không lành được màng nhĩ, thậm chí vết rách đã rộng hơn (khi đi khám lại ở viện TMHTƯ). Được các bác sĩ ở TMHTU khuyên mổ lại tai vá nhĩ, nhưng lúc đó mới có 1 tháng sau ngày mổ, nên mình rất sợ
    Vì thời gian mổ tai lần 1 là vào tháng 11/2011, nên mình không biết bây giờ mình có thể mổ lại tai được không? Và khả năng màng nhĩ có lành được không?
    từ ngày mổ tai đển giờ tai mình không hề bị chảy nước, mà bị ngứa, rất ngứa, bác sĩ có kê đơn thuốc kháng sinh liều cao để uống nhưng chỉ được 1 ,2 hôm là lại bị ngứa trở lại, thường bị ngứa vào sáng sớm và buổi tối. Mình có dùng OTOFA để nhỏ tai, nhưng không đỡ mà còn thấy ngứa tai, và rát hơn.
    Mong các bạn cho mình lời khuyên.
  9. dfyuhjkjvjj

dfyuhjkjvjj Thành viên mới

Bác Sĩ ơi em có bầu được 2 tháng nhưng bị viêm mũi họng, nghẹt mũi đến khó chịu, e đi khám thì bác sĩ bán cho lọ thuốc mũi cortiphenicol của bệnh viện TMH TƯ, e về nhỏ thì thấy đắng quá vậy là ăn được cái gì vào bụng là nôn hết sạch luôn. k biết nhỏ thuốc này thì có ảnh hưởng gì đến thai nhi không ạ?
  10. duchieu2911

duchieu2911 Thành viên mới

Hay quá, mình phải đăng nhập để ủng hộ bạn.
    --- Gộp bài viết: 27/07/2016, Bài cũ từ: 27/07/2016 ---
    Đâu cũng có người này người kia. Bạn không nên đánh đồng tất cả.
    Mình ở viện nhiều, mình rất khâm phục tác phong học và sự nhiệt tình các bs trẻ.