1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chúng tôi là những bác sĩ nội trú bệnh viện chuyên ngành tai mũi họng và phẫu thuật đầu mặt cổ

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi tranxuanbachthm, 16/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. VKObluebird

VKObluebird Thành viên mới

Gửi bạn Trần Xuân Bách,
    2 năm nay tôi bị chứng trào ngược thực quản, do vậy cổ họng cũng luôn bị nề, thường xuyên viêm. Từ ngày đó thì giọng nói của tôi cũng không còn trong như trước nữa.
    Mấy tháng gần đây lại có hiện tượng viêm họng mủ, cứ vài tuần, thậm chí có lần chỉ 4 ngày là lại khạc ra vài viên mủ (như trứng cá, mà lớn hơn). Có lúc ko khạc nó tự bong ra. Khi nào có hiện tượng đó tôi cảm thấy ngay, vì nó vướng vướng ở cổ.
    Tôi phải làm thế nào để hết bệnh này bây giờ? Trước tôi cũng xịt Locabiotal nhưng không ăn thua. Mà tôi không muốn dùng quá nhiều kháng sinh.
    Bạn tư vấn cho tôi nhé. Tôi ngại vào viện khám lắm, vì quá đông. Mà tôi khám cũng nhiều rồi chẳng thấy kêt quả mấy.
    Cảm ơn bạn nhiều.
  2. tranxuanbachthm

tranxuanbachthm Thành viên mới

Xin chào và cảm ơn ba bạn đã có lòng tin cậy!
    Vấn đề của bạn Cryriver thì tui xin được trả lời như sau.
    Ít có khả năng ống tai ngoài của bạn bị " quá nhạy cảm" đâu - vì nếu tổn thương nằm tại da ống tai ngoài thì bạn sẽ đau lắm chứ ít khi nào lại nhí nhảnh vui tươi được.
    Bạn nên đi khám để kỉêm tra thêm xem màng nhĩ có bị sao không - chỉ với thông tin duy nhất bạn cung cấp thì tui đồ rằng có thể bạn bị viêm tai giữa mạn tính và hiện giờ đang có một lỗ thủng ở màng nhĩ. Và khi bạn lau tăm bông có va quệt vào vùng viêm nề gây nên biểu hiện rớm chút dịch có lẫ máu hồng. Tình trạng viêm dai dẳng và âm thầm nên nhiều khi bị bỏ qua không chú ý cho đến ngày bệnh phát tác rầm rộ; lúc đó xử trí sẽ rất mệt. Bạn nên thu xếp công việc đi kiểm tra lấy một lần cho yên tâm!
    Câu hỏi của bạn KTPL thì như thế này:
    Bạn chắc là đã được thừa hưởng bộ gen có chứa gen quy định tình trạng phải hắt hơi và chảy mũi mỗi khi trời trở gió và đến giờ là lúc nó biểu hiện sự có mặt. Nói vậy, nghĩa là bạn bị dị ứng với thời tiết (tất nhiên chưa ai khẳng định được là khi trời sắp sưả thay đổi thì trong không khí hay môi trường xung quanh bạn có cái chi khiến cho bạn bị dị ứng với nó nên quy chung chung tội lỗi do thời tiết) và chỉ có thể làm giảm khó chịu mỗi khi nó xuất hiện và làm giảm số lần xuất hiện của nó thôi. Tình trạng này muốn trị tiệt nọc thì phải loại bỏ tiệt nọc cái gen quý hoá đó - đây là điều không thể thực hiện được vì chưa ai biết nó là gen nào và nằm ở đâu.
    Để giúp bạn thì tui xin tư vấn như sau: Mỗi khi chớm thấy những dấu hiệu đầu tiên thì bạn uống ngay một viên thuốc chống dị ứng (VD: Clarinase 10mg; Loratadine 10 mg; Desloratadine 5 mg.. ); hai viên Vitamin C 0,5g; Nhỏ mũi hoặc xịt mũi các chế phẩm có chứa Corticoid và nếu sau một vài giờ không đỡ thì cân nhắc dùng thuốc Corticoid uống. Nếu sau một vài ngày biểu hiện bệnh nặng dần lên thì bạn phải đi khám BS TMH.
    Chế độ tập luyện hàng ngày thì bạn đọc thêm phần tui đã nói trước đây về việc làm quen với việc thay đổi nhiệt độ của môi trường bằng cách thay đổi nhiệt độ của nước tắm; thứ đến là bạn phải năng tập thể thao để rèn cho cơ thể có được sức dẻo dai chiến thắng bệnh tật. Có rất nhiều môn tập có thể tốt và phù hợp cho bạn nhưng ích kỷ cá nhân một chút thì tui khuyên bạn nên theo môn Aikido cùng tôi. Môn thể thao này vừa rèn luyện sức khoẻ vừa cung cấp cho bạn một cách thức hữu hiệu để với sức khoẻ yếu mình có thể hạ đo ván những tay đô con dám bắt nạt mình. Tui hiện đang tập tại CLB Aikido VJCC Shudokan - tại nhà tập thể thao Trường Đại học Ngoại thương Hà Nội. Bạn đến tập cùng cho vui và khoẻ mạnh con người.
    Còn vấn đề của bạn VKObluebird thì thế này:
    Nhiều khả năng bạn đang bj Viêm Amydal mạn tính hốc mủ. Tại sao vậy - tại vì cấu trúc của Amydal khẩu cái nó có nhiều khe hốc chạy sâu vào trong lòng tuyến. Tại đáy mỗi khe hốc luôn có xu hướng sản sinh ra các yếu tố chống lại vi khuẩn. Vi khuẩn chết, tế bào chết, yếu tố sản phẩm của cuộc chiến, vụn thức ăn thừa... có thể lắng đọng lại và hình thành nên các cục mủ có màu trắng đục, tơi như bột và vo tròn lại. Và thỉnh thoảng khi bạn khạc mạnh hoạc khi nó tự bong ra thì bạn sẽ nhằn thấy nó trong miệng. Chứng bệnh này sẽ gây hôi miệng lắm. Chỉ có thể giải quyết bằng cách cắt phéng Amydal cho xong nợ.
    Nếu bạn có BHYT và chuyển được về BV TMH TW chúng tôi thì bạn sẽ không phải mất thêm chi phí gì. Nếu bạn không có BHYT thì bạn phải đóng tiền đâu chừng 1,8triệu VND cho một cuộc mổ cắt Amydal gây mê Nội khí quản.
    Về chứng trào ngược dạ dày thực quản thì bạn phải điều trị cho ổn định đi - có thể kết hợp Chuyên Khoa Tiêu hoá và Chuyên khoa TMH- đảm bảo tránh bị viêm dai dẳng và tái phát bệnh. Nếu không trị được chứng này một cách tốt nhất có thể thì theo ngày tháng ngoài chuyện gây viêm nhiễm ra thì nó sẽ gây tổn thương hệ thống cảm giác niêm mạc của họng gây cho bạn những cảm giác rất khó chịu đó (vướng, nghẹn khi nuốt, thở nghẹt ở cổ, cảm giác "luôn bị hóc xương và rất dễ bị hóc", cảm giác có khối u đầy hết ở cổ....).
    Một biện pháp đơn giản, giúp thêm cho quá trình điều trị tui xin mách bạn đó là: Bột sắn dây sống. Mỗi ngày bạn pha hai lần mỗi lần 3-4thìa bột vào một lượng nước vừa đủ uống, cho thêm chút đường cho dễ uống, uống vào lúc 10h sáng và 10h tối (những lúc dạ dày trống). Uống kéo dài liên tục mỗi ngày cùng với thuốc điều trị từng đợt bạn sẽ thấy khác hẳn.
    Tui xin trả lời các bạn một cách sơ lược như vậy, nếu có gì chưa thấu đáo thì các bạn cứ thoải mái hỏi thêm - tui không nề hà gì đâu.
    Mong là giúp ích được cho các bạn ít nhiều! Xin chào các bạn!

Được tranxuanbachthm sửa chữa / chuyển vào 00:46 ngày 22/04/2006
  3. dongvi_paic

dongvi_paic Thành viên mới

Chào bác sỹ
    Tôi có triệu chứng đau ở tai bên phải, mỗi khi nuốt nước bọt thì thấy tiếng kêu: tạch và bi đau.Vị trí từ cuối hàm lên đến tai. có thể biết được tôi bị làm sao không? Và nên làm như thế nào? XIn chân thành cảm ơn!
  4. tranxuanbachthm

Chào bạn dongvipaic!
    Câu đầu tiên muốn chuyển đến với bạn đó là xin mời bạn đi khám bệnh sớm ngay cho cái tai của bạn được hưởng phúc phận.
    Tại sao vậy?
    Căn cứ vào triệu chứng bạn đã mô tả thì tui cho rằng có thể bạn bị bán tắc vòi nhĩ (vòi tai, vòi Eustachie) và phần nào đó tui thiên về khả năng đã có biến chứng gây xẹp nhĩ (viêm tai giữa dính).
    Vòi tai là gì?
    Để mô tả kỹ lưỡng về vòi tai thì xin mời bạn tham khảo thêm về chuyên mục Nội soi của các BS TP HCM trên ykhoa.net. Nhưng mô tả một cách nôm na thì nó là một ống cân sụn được lót bởi niêm mạc làm nhiệm vụ thông thương giữa tai giữa và họng mũi (tỵ hầu, vòm mũi họng). Chức năng của nó là duy trì ổn định sự cân bằng áp lực không khí giữa môi trường ngoài cơ thể và môi trường bên trong tai giữa. Ống vòi tai bình thường luôn đóng kín để tránh không cho mọi thứ linh tinh từ họng đi lên tai và tự mở ra mỗi khi ta nuốt (lúc này không khí sẽ ùa vào hòm nhĩ).
    Khi vòi tai không đảm nhận được chức năng thông khí một cách hoàn hảo thì không khí trong hòm nhĩ sẽ luôn có xu hướng bị thiếu hụt dần một cách từ từ, dẫn đến tình trạng hút màng nhĩ dần dần vào trong và gây dính với niêm mạc các thành còn lại của hòm tai (màng nhĩ là thành ngoài của hòm tai).
    Đấy là khi vòi nhĩ bị tắc hoàn toàn. Còn nếu bị tắc không hoàn toàn thì khi bạn nuốt , không khí sẽ có lúc được có lúc không được đưa vào trong hòm tai. Khi không khí đi vào trong hòm tai một cách đột ngột, nó sẽ đẩy tung những chỗ dính niêm mạc trong hòm nhĩ, đẩy phồng đột ngột màng nhĩ ra phía ngoài gây nên cảm giác nổ đánh "tách" một tiếng trong tai đồng thời thấy đau nhói lên một cái. Sau đó vòi nhĩ sẽ lại tắc trở lại và lại lặp lại một quá trình bệnh lý luẩn luẩn như vậy theo xu hướng ngày một nặng hơn. Bạn sẽ ngày càng nghe kém hơn, sẽ có thể hình thành nên Cholesteatome rất nguy hiểm.
    Xử lý căn bệnh này như thế nào?
    Thứ nhất phải tìm và giải quyết nguyên nhân gây nên tắc vòi nhĩ.
    Thứ hai là giải quyết hậu quả của tình trạng tắc vòi nhĩ:
    Nếu đến sớm thì có thể cho thuốc uống để tái tạo lại chức năng sinh lý bình thường của vòi tai. Nếu đến muộn hơn nhưng chưa gây xẹp nhĩ thì có thể can thiệp tối thiểu bằng cách đặt ống thông khí qua màng nhĩ tạo nên một vòi tai nhân tạo. Nếu đến muộn hơn nữa, khi mà màng nhĩ đã dính lung tung với các thành xung quanh của hòm nhĩ thì phải mổ gỡ dính, lót một cái gì đó để chống dính trở lại, vá những lỗ thủng do quá trình bóc tách bị rách màng nhĩ...tức là rất phiền hà nhiêu khê phức tạp trong khi đó thì nguy cơ tái phát rất cao.
    Vì vậy mong là bạn thu xếp thời gian và công việc đi khám nhanh chóng as soon as possible. Đừng để muộn mà ảnh hưởng tai hại cho tai của bạn đó. Xin chào bạn và cảm ơn bạn đã tin tưởng chúng tôi!

Được tranxuanbachthm sửa chữa / chuyển vào 20:07 ngày 23/04/2006
  5. tranxuanbachthm

Xin giới thiệu với các bạn hình ảnh để phân biệt VA và A ( Tonsil: Amydal khẩu cái (A); Adenoid: Amydal vòm mũi họng (VA))

Được tranxuanbachthm sửa chữa / chuyển vào 20:02 ngày 23/04/2006
  6. VKObluebird

VKObluebird Thành viên mới

Cảm ơn bạn rất nhiều về lời giải thích rõ ràng dễ hiểu. Nếu có gì thắc mắc thêm tôi xin nhờ bạn chỉ giúp. Tôi có bảo hiểm YT và có thể chuyển được về Viện TMH, nhưng phải 1-2 tháng nữa tôi mới có thể thu xếp được thời gian.
    Cảm ơn bạn rất nhiều.
  7. hueanha

hueanha Thành viên mới

Tôi có bé trai 40 tháng tuổi. Cháu bị khàn tiếng nhiều 3 hôm rồi,hơi ho. Tôi mới cho uông thuôc ho P/H thôi. Lần đầu cháu bị nên chưa biết làm thế nào. Mà tôi đang bận chưa cho cháu đi BV được. Xin hỏi các bác sĩ nen làm như thế nào?
  8. tranxuanbachthm

Xin chào bạn HueAnHa!
    Có những căn bệnh mà tùy thuộc theo lứa tuổi và giới tính, chúng có cách thức và mức độ biểu hiện rất khác nhau.
    Có những căn bệnh mà không đi chữa ngay cũng chẳng chết gì ai nhưng cũng có những căn bệnh mà chỉ chần chừ vài phút vài giây là đã có thể để lại ân hận suốt cuộc đời.
    Viêm họng cấp (biểu hiện là : hơi ho một chút...) là chuyện xoàng, đâu đâu cũng có thể giải quyết được. Trẻ con đứa nào mà chả ho một số lần trong đời.
    Thế nhưng khi cháu bé đã có biểu hiện khàn tiếng - tức là cháu đã bắt đầu viêm thanh quản cấp - thì tình hình đã rất khác về mặt cần phải lưu tâm thực sự, cần phải có sự theo dõi sát của BS đối với cháu bé.
    Ở một trẻ 40tháng tuổi thì có một nguy cơ là bệnh sẽ có thể tiến triển rất nhanh và dẫn đến tình trạng "Phù nề hạ thanh môn". Ngôn từ chuyên môn chắc bạn không biết đó là gì nhưng xin cung cấp với bạn những biểu hiện của bệnh gồm có:
    -Ho ông ổng giống như tiếng ho trong lòng một ống rỗng (bạn thử ho ông ổng theo cách thức sau: lấy một hộp tròn dạng như hộp sữa của cháu bé, ghé miệng hộp vào miệng mình, há to miệng, rụt lưỡi vào sâu bên trong cổ họng, bật hơi thật mạnh ra để tạo nên tiếng ho gấp, đột ngột và hỏi người nhà mình mô tả lại tiếng ho đó); ho ông ổng kéo dài từng tràng và tăng dần mức độ mỗi cơn ho và số lượng các cơn ho; khoảng cách thời gian giữa các cơn ho thu ngắn dần.
    -Khàn tiếng tăng dần. Ban đầu cháu chỉ khàn sau cơn ho sau khàn rõ rệt và khàn mọi lúc mọi nơi.
    -Thở có tiếng rít nhẹ khi hít vào (như tiếng gió thổi rít qua một khe cửa hẹp).
    -Trẻ sốt, đau họng, bỏ ăn uống, quấy khóc, mệt mỏi thờ ơ...
    Từ giai đoạn này trở đi bệnh nặng lên rất nhanh và nếu không cấp cứu kịp thời thì cháu bé sẽ có thể bị tử vong do ngạt thở.
    Nhưng ở giai đoạn này điều trị tích cực thì bệnh lui đi rất nhanh.
    Bản thân tôi, khi mới bước vào Nội trú TMH và Pthuật Đầu Mặt Cổ, đã gặp một trường hợp tương tự vậy. Buổi sáng cháu được bà nội đưa đến khám thì chỉ có ho và khàn tiếng nhẹ nhẹ thôi - tôi đã cho đơn thuốc về uống. Nhưng đến sẩm tối thì cháu được đưa đến viện với đầy đủ các triệu chứng trên, cũng may là mẹ cháu đi làm về nghe con ho nhiều xót ruột nên lén đưa cháu đến Viện không cho mẹ chồng biết. Chúng tôi đã phải dùng thuốc rất mạnh mới có thể làm lui được cơn khó thở.
    Và để khắc cốt ghi xương cho tôi nhớ về căn bệnh này, đại ca trực cọc I, Cựu Nội trú TMH và Phẫu thuật Đầu Mặt Cổ khóa 15, đã bắt tôi ngồi thức trông cháu bé từ chập tối đến sáng, chỉ có ngồi đấy trông cháu bé thôi và không phải làm bất cứ một công việc gì khác.
    Dông dài để cảnh báo với bạn một nguy cơ như vậy và để bạn bố trí thu xếp thời gian, công việc để đưa cháu bé đi khám trước khi cháu có thể chuyển sang nặng bệnh. Hiện tại thì chưa sao nhưng khi bệnh nặng lên rất nhanh và lại gặp phải tay BS lơ mơ giống như tôi hồi mới vào nghề thì nguy cơ tử vong là luôn hiện hữu và rình rập trẻ từng giây từng phút.
    Ngọn lửa dập tắt ngay từ khi mới nhen nhóm thì dễ dàng hơn rất nhiều lần so với khi nó đã chuyển sang cháy rừng.
    Mong bạn sớm đưa cháu đi khám để có thể trị bệnh triệt để ngay từ đầu.

Được tranxuanbachthm sửa chữa / chuyển vào 00:44 ngày 24/04/2006
  9. tranxuanbachthm

Xin giới thiệu cùng các bạn cơ quan phát ra âm thanh đầu tiên trong quá trình hình thành nên tiếng nói.
    Đó là dây thanh âm (dây thanh, dây chằng thanh quản).
    Được tranxuanbachthm sửa chữa / chuyển vào 10:00 ngày 24/04/2006
  10. dongvi_paic

dongvi_paic Thành viên mới

Rất cảm ơn vì bác sỹ đã trả lời sớm. Tôi nên đi khám tại đâu?Tôi đang ở Hà nội, bác sỹ có biết nên khám ở đâu không? Phòng khám ngoài giờ của bác sỹ nào đáng tin cậy? Xin chân thành cảm ơn.