1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chuối viết Văn !

Chủ đề trong 'Những người thích đùa' bởi trongcaychuoi_thanglong, 08/06/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. trongcaychuoi_thanglong

trongcaychuoi_thanglong Thành viên mới

NGƯỜI HUYỀN THOẠI ?!!!
    Khi quyết định làm phóng sự về bác , chỉ mới tìm hiểu thông tin trên mạng thôi mà mồm mình cứ há ra không tài nào ngậm lại được . Đáng ra người ta nên gọi bác là ông tiên , ông bụt hay là thánh thần ?hay cái gì đó đại loại vậy . người ta thường bảo là cứu 1 mạng người còn hơn là xây nhà 7 tầng ? hay cái gì nhỉ , xây 7 tòa tháp à ?hay cái gì gì đấy , mình không nhớ rõ lắm . Không phải bác lao qua đầu xe lửa để cứu người , hay bác trèo lên tòa nhà đang cháy để cứu người bị kẹt ? Mà mình thấy nhưng việc bác làm cho dân chúng , cho con người , (chẳng nhẽ mình lại dùng từ loài người ) và xã hội xung quanh , xứng đáng để trở thành ân nhân , hay là đấng cứu thế của bất kỳ 1 cá nhân nào được bác giúp. Mình thề là mình không nói quá lên 1 tí nào , mình thề là mình còn chưa dùng từ chính xác và mãnh liệt hơn nữa để nói về công lao của bác cho loài người ? à quên , cho người Việt Nam nói riêng và cho thế giới nói chung. Eo ơi , mình bị hâm mộ bác ý , hâm mộ mãnh liệt và cuồng nhiệt .
    Bác ý là Giáo Sư Nguyễn Tài Thu ?
    Mình đoán là nếu các bạn hỏi bố mẹ các bạn thì chắc là ai cũng nghe tên bác quen quen , ít nhất là đã nghe thấy ở đâu đó rồi . Vốn từ xưa bác đã nổi tiếng là người châm cứu pro nhất cái nước Việt Nam này , nói Việt Nam cho nó khiêm tốn. Mà người tài ý, thì ở nước mình đâu thiếu . Chắc các bạn đều nhận ra là mình đang chuẩn bị khen bác là người vừa có tài vừa có đức ?Hờ hờ. Nếu nói mình khen bác thì nghe nó cứ bị thừa thừa . Các bạn đọc ở trên mạng cũng thấy người ta viết về bác rất là siêu nhân , rất là toàn diện , rất là tuyệt vời ? Mình cũng giống các bạn , cũng biết thế . Nhưng ? chắc chắn các bạn sẽ nghĩ khác khi được chứng kiến tận mắt cái cách bác nói chuyện và chữa bệnh cho nhân dân , cái cách bác nói chuyện với vợ , cái cách bác ngồi ăn mỳ và nói chuyện với anh phụ bàn ? Mình thề là mình rất kiệm lời khen dành cho ai đó, rất kỹ tính ? Nhưng , không hiểu sao , mình cảm thấy mình có nói gì cũng không đủ để tỏ hết được sự ngưỡng mộ của mình với bác. Ôi , mình cuồng loạn mất rồi .
    Tưởng rằng 1 con người huyền thoại như thế , muốn gặp được phải đi qua 7 ải và 9 , 10 cái cửa niêm phong, nhưng mình hồn nhiên đi 3 bước chân , mở 1 cánh cửa và nói chuyện với bác, ngay tại địa bàn của bác Bệnh Viện Châm Cứu Trung Ương? Nơi đó hàng ngày bác có mặt từ sáng đến tối để châm cứu miễn phí cho tất cả những ai có bệnh và muốn được bác châm cứu ? Sáng sớm thì phòng bác làm việc giống cái viện nhi , đến trưa thì nó giống cái viện dưỡng lão ? trẻ con châm trước , người già rồi đến thanh niên , cứ lần lượt , chẳng ai thất vọng khi đến gặp và nhờ bác châm cứu chữa bệnh . Trẻ con méo mồm , chậm nói , thiểu năng , điếc câm , người già đau lưng , nói ngọng , run chân run tay ? tất cả , tất cả đều được giải quyết nhanh gọn nhẹ ? thật là vô cùng kỳ diệu ý . Nhìn cảnh châm kim thì hơi ghê răng tí , cái kim dài ngoằng cứ đâm cái sụt lún thụt vào da thịt ? rồi điện châm , rồi thủy châm , tiêm thuốc vào huyệt , nhìn món nào cũng kinh dị ? Nhưng ? hầu như tất cả mọi người sau 1 thời gian ngắn điều trị đều nói những lời cảm ơn vô bờ bến đến bác bằng những giọng nói không thể tha thiết hơn ?Mình nhìn vào mắt họ và cảm thấy họ cũng giống mình , lung túng và không thể dùng từ nào tả xiết đc sự yêu mến và ngưỡng mộ dành đến bác.
    Người câm nói lại đc , người điếc nghe được , mù mắt lại sáng mắt , liệt bán thân bất toại lại chạy nhảy được ầm ầm ? tất cả đều miễn phí . Đã hơn 80 t , mỗi ngày bác lại miệt mài với công việc ban phát những điều kỳ diệu cho những người có những mất mát , thiệt thòi nhất định trong cuộc sống vì bệnh tật . Mình giúp đc cho ai đó điều gì có ích , chưa to tát , mà mình đã thấy sướng âm ỷ cả mấy ngày , cứ bị vui , thế mà hôm nào bác cũng cứu nhân độ thế cả trăm người ? Eo ơi , thế chắc bác phải hạnh phúc mãi không bao giờ hết mất . Rồi nhân dân các nước trên thế giới cũng biết ơn bác như bác Hồ luôn. Vào phòng bác không thể đếm nổi bao nhiêu cái bằng khen với cả danh hiệu bác dựng cuối phòng vì tường đã hết chỗ để treo ? Nhưng mấy thứ đó sao có thể sánh được bằng những bức thư của bệnh nhân gửi cho bác trên khắp thế giới với những lời cảm ơn đẫm nước mắt .
    Nói chuyện với mình , bác hay lấy tay vỗ nhẹ lên má mình rồi cười , mình ngang tuổi với người con trai duy nhất trong 3 người con của bác đã mất trên chiến trường . Làm phóng sự về bác mất cả 1 ngày , mình cứ áy náy lo bác mệt , trong khi bác động 1 tí lại lo 2 anh em mình vất vả với cả mệt . Mấy bác cháu cứ động 1 tí lại xông vào cảm ơn nhau rối rít ? Sao mình thấy ngày hôm nay nó ý nghĩa thế cơ chứ , mọi người đọc hết thì cũng không thể tưởng tượng hết đc cảm xúc của mình lúc này.
    Vô vàn lần kính trọng bác ?" Người đem hạnh phúc đến cho muôn người ?!!!

2. settinhyeu

settinhyeu Thành viên mới

Hay lắm
  3. misschubby

misschubby Thành viên mới

up phụ!bài hay đấy bạn
  4. trongcaychuoi_thanglong

NINH BÌNH TRIP 2010?!!!(P1)
    2 con người , 2 xe máy , 2 ngày ?đi gần 400km ?
    Lúc về đến nhà , mình mới thở phào vì con xe cà khố của mình vẫn chưa bị nổ tung giữa đường , Về nhà từ hôm qua nhưng mông đít của mình vẫn bị hơi cong cong , không đi đứng thẳng thớm được vì hệ quả ngồi xe máy quá nhiều . Còn nhớ lúc đỗ xuống , có cảm giác mình không có mông đít, đít đang lơ lửng trên mây , tay cứng đơ , chân cứng đơ , cái gì cũng cứng đơ ? ơn chúa ? Nhờ đánh răng rửa mặt thường xuyên và tắm rửa đều đặn mỗi tuần mà mình đã được an toàn . 1 chuyến đi khá là nhớ đời ? Vì mình chưa bao giờ đi du lịch bằng xe máy xa quá 150km cả ?.
    Tất cả là do ?!
    Có đứa bạn , tự nhiên thất tình hay dở hơi dở hám gì đó , chiều tối t6 vào bảo mình đi du lịch , mợ ấy bảo muốn tránh xa Hà Nội mấy ngày cuối tuần . Được cái mình vốn đã ngu si đần độn vào các ngày cuối tuần , thường thường là chẳng biết đi đâu về đâu , cứ lủi thủi , lẩn thẩn như thằng ngớ ngẩn ? Nghe thấy cũng hợp lý , đồng ý cái rụp , chấp nhận 1 chuyến đi chơi có phần bất ngờ , táo bạo ? vốn thân trai nam nhi . Đã đâm lao là thề lao theo ? Sáng hum sau , vác xe máy lao theo luôn . Víu víu ? Sẵn cái mình cũng đang muốn đi đâu đó xa xôi thư giãn , rời bỏ HN nhiều thứ chán nản và mệt mỏi muộn phiền?Mình rất thích những chuyến đi giật gân kiểu thế , mà chẳng ai rủ mình đi cả , mãi hôm đấy mới có cơ hội được thử thách?
    Ninh Bình thẳng tiến ?
    Lâu không đi xe máy xa ? Mới đầu đi thấy hưng phấn , hồ hởi , tinh thần lên cao qua cả rốn , cứ nhe răng tít mắt phóng như 1 thằng điên trên đường , may mà không đâm vô lề đường , cán phải lựu đạn hay ủi vào đít xe tải ? Vốn là người ham thích đi du lịch bằng ?niềm tin và trí tưởng tượng phong phú nên thực ra , mình chưa đi được đâu nhiều cả. Hum đấy mới là lần đầu tiên mình đến Ninh Bình. Cả lúc đi và lúc về trên đường Pháp Vân toàn thấy những cảnh tè bậy mông trắng hếu của các bà các chị ? thật là vui mắt . Nhớ nhất là đoạn đi đường hỏi người dân bản xứ ở đấy là :
    - bác ơi , cho cháu hỏi nhà thờ Phát Diệm còn bao xa ạ ?
    - hơn 10 cây nữa cháu ạ .
    - (Đi được gần 10 km ) Anh ơi cho em hỏi nhà thờ Phát Diệm còn bao nhiêu cây nữa ạ ?
    - Hơn 20 cây nữa bạn ạ ?!!!!
    - (Đi được tầm hơn 10 km ngồi uống nước mía hỏi tiếp) bác ơi , nhà thờ phát diệm còn bao xa ?
    - Còn Hơn 30km nữa cháu ạ ?
    Ơ , hề thật, thế thì bằng mình đi giật lùi à! Hoang mang vãi chưởng, khái niệm chỉ đường ở cái xứ này đại khái thế nhờ , không biết thì bảo không biết ,làm 2 đứa cứ hí hửng tưởng thật . Xong cuối cùng phải đi đúng hơn 30km nữa mới đến thật . Hoan hô bác bán nước mía . Buồn cười ở đoạn trên đường đến nhà thờ đá Phát Diệm thì đi qua không biết bao nhiêu là cái nhà thờ bình thường. Mình đoán cả tỉnh Ninh Bình theo đạo thiên chúa hay sao ý , nơi nào cũng nhìn thấy nhà thờ , nghĩa địa nào cũng thấy thập giá . Đi được vài cây lại thấy 1 cái nhà thờ ? 2 đứa vốn chưa bao giờ đi , nên cứ thấy cái nhà thờ nào đèm đẹp 1 tí , lại phải đi chậm lại hỏi xem : Đây có phải là nhà thờ Phát diệm không ? Xong cuối cùng được diện kiến tận mắt cái nhà thờ đá thì thấy nó hoành hơn hẳn , to và đẹp , rất nhiều người Việt Nam , người nước ngoài , và người Ninh Bình đến đấy tham quan , bám vào tường , bám vào cây cối ở đấy chụp ảnh tíu tít ? Mình với đứa kia cũng kô ngoại lệ ? chụp với từng hòn đá 1 ?
    Kết thúc địa điểm thứ nhất ?
    Cũng không thấy tốn công cho quãng đường thêm hơn 40km để đến nhà thờ , vì cái nhà thờ nhìn cũng đèm đẹp , cho dù là cái đường đến đấy vô cùng là kinh tởm phỉ nhổ , đi gần 20km trên sỏi và đá răm , bên cạnh đường lại là cái kênh nhỏ . Thật khó lý giải là mình cả đi cả về lại không bị phi đầu xuống đấy ? Cả 2 ngày lênh đênh trên đường phải nói là mình dùng não rất nhiều ý, có khi phải bằng cả tháng cộng lại ?nhiều lúc bị mệt ? Lúc nào cũng phải căng thẳng tránh ô tô , nhìn đường xem có đinh không và chán nhất là cứ phải ngồi đần độn trên xe máy 3,4 tiếng đồng hồ 1 lúc ? *** có trò gì chơi cả .
    Tiến đến rừng Cúc Phương ?.
    Mình thật sự bị ấn tượng với cái đường đến rừng Cúc Phương , muốn buông tay lái và hét 1 tiếng thật to lên tận mây xanh ? thấy ý nghĩa của việc đi xe máy , đứa bạn kia của mình cũng bị thích thú giống mình , tháo ngay giọ mõm ra nhe răng tua tủa cười nhe nhởn suốt cả quãng đường ?Thật sự lúc ý là lúc hạnh phúc nhất trong chuyến đi . Rất nhiều trâu , bò , dê và người ? cũng tràn ra đường để chào đón 2 đứa mình ghé thăm rừng . Tóm lại là sướng và thích , mình *** giỏi văn để tả cho các bạn hiểu được cảm xúc của mình lúc ấy . Đến được rừng thì cũng đã nhá nhem tối ? Mình với bạn gái kia thuê 1 phòng nhà nghỉ ? và tối hôm ấy có 1 chuyện cực kỳ bất ngờ , thích thú , sung sướng xảy đến.
    (continue?)
  5. phamninh1989

phamninh1989 Thành viên mới

Mình là mình kết cô bạn đi cùng chuối , nhìn xinh không chịu nổi . Chuối sướng thật ...
  6. trongcaychuoi_thanglong

xinh bình thường ...nhìn ảnh thì ảo .
  7. trongcaychuoi_thanglong

NINH BÌNH TRIP?2010..P2?!
    Lúc đến Cúc Phương bạn gái kia bạn cứ sợ ở đó không có ai , chỉ có 2 đứa ở trong rừng , đêm đến không có trò gì khác ngoài việc ngồi ăn thịt nhau , hoặc mãi chẳng sao , tự nhiên được hôm 2 đứa về thăm rừng tự nhiên lại có con hổ ở đâu đó nó chui ra nó cắn cho đứt hết những thứ nhô ra thụt vào thì khổ, hoặc có thổ phí đóng khố cầm phi lao tua tủa lao ra trói lộn ngược 2 đứa đầu quặp vào mông đem vào rừng xẻo thịt ăn dần ?bla bla ?hay quá hay quá ? Đầu óc tưởng tượng của mình thật là phong phú huyền ảo , căn bản lúc đi đến đấy đường xá vắng tanh , cây cối đìu hiu , người ngợm chẳng thấy , thấy toàn thú . Nhưng chắc chắn rằng có gì đi nữa thì mình vẫn là thằng đẹp trai nhất trong các loài động vật trong rừng . Và cuối cùng lúc đến nơi là ?
    Xe ô tô du lịch xếp thành hàng dài vòng quanh hồ , người đông nghi ngút , đại đa số là các em học sinh đi theo đoàn , các em học sinh cấp 3 , nhỏ nhắn xinh xắn , trắng trẻo , mượt mà ? bước đi bước lại đùa hát nhí nhảnh nhe nhởn?nhìn như những miếng thức ăn thật ngon ? ực ực ?!!! Chợt nhìn lại mình trong gương , già nua dị hợm , tởm lợm xấu xí vì bị thời gian và tuổi già tạt axit?Ôi ? Ước gì ?!!!
    2 đứa thuê 1 phòng nhỏ cạnh khu trung tâm , phòng nhỏ mà có 2 cái giường vãi đái là to ? Viết xong P1 rất nhiều bạn đã có ý nghi ngờ sự trong sáng và nghi ngờ về mục đích việc 2 đứa 1 trai 1 gái đi với nhau lên khu rừng rú này ? ! Mình cũng chẳng quan tâm , đơn giản là mình thấy bình thường, bạn bè đi chơi với nhau vui vẻ , thoải mái , vô tư không toan tính suy tư , tin tưởng nhau là điều quan trọng nhất , nếu có gì đó xảy ra , làm sao có thể nhìn mặt nhau được nữa , đó là điều quan trọng nhất . Hờ hờ. Thế nên là nửa đêm cô kia cô ý gọi điện buôn chuyện với người yêu cả đêm điếc hết cả tai , hỏi mình là : Có phiền không ? Chẳng nhẽ mình lại sang đập điện thoại của nó và bảo là : Tất nhiên là quá phiền rồi !!! Mình phải bảo là không sao đâu ? Và mình trả thù bằng cách là cả đêm ho sặc sụa vì bị dính nước mưa , bệnh cũng từ đấy mà phát đến tận giây phút này ?, khổ cái thân tôi chưa. Trước cái thời điểm vật vã nằm ngủ đấy là?.
    Ôi bao nhiêu ảnh rõ là đẹp chụp ở hồ ?(có điều chưa lấy đc ảnh), lãng mạn điên cuồng cái xuồng. Rõ ràng là lúc đến mình rõ là mệt , thế xong thuê cái xe đạp làm đạo cụ đi chụp ảnh cái là lại khỏe như voi bản đôn. Đi có 2 đứa đếch đủ 4 chân tá lả nên tối đến đếch biết mần trò gì , ra xem các bạn học sinh nổi lửa trại, cởi trần cởi truồng hát hò văn nghệ rõ là phấn khích . Ngồi bên hồ đêm yên ả, tĩnh lặng , và tối um ? tự nhiên thấy bồi hồi ? Quyết định sáng hum sau dậy thật sớm dạo quanh hồ rừng mù sương ? gọi cô kia dậy , nhưng cô ý ngủ như con lợn , cho nhịn.
    Sương mù giăng kín mặt hồ , mình dạo bước nhẹ nhàng và mồm líu lo tiếng hát , ôi , mình thề là giống y các bộ phim nước ngoài lãng mạn ý ?tất cả hội tụ đầy đủ điều kiện chỉ thiếu 1 người yêu mình đi bên cạnh nữa thôi. Hức hức ? Cảnh rõ đẹp , nhưng đi 1 mình , *** có đứa nào chụp ảnh cho mình , đến là tủi thân hết sức . Lúc ý sao mà thấm thía nỗi cô đơn đến tận sâu tít lòng non lòng già . Trời bắt đầu đổ mưa ?cơn mưa rừng hối hả ?!! Buổi sáng 2 đứa leo bộ lên cây Chò 1000 năm trong những giọt mưa nặng hạt ướt sũng . Mình hồ hởi phấn khởi và thích thú bao nhiêu thì em kia rên la thảm thiết , méo xẹo bấy nhiêu , nhìn cái mặt như là đến kỳ ý , mất cả nhuệ khí đi chơi , biết thế cho ở dưới ngồi đợi , mình leo núi 1 mình . Mà cũng công nhận khổ nó thật, con gái con nứa mà ngồi xe máy 400km 2 ngày , leo bộ đến 20,30km ? con trai mà yếu khéo cũng giãy đành đạch rồi. Cây Chò công nhận là to thật , trông đến là vỹ đại, cây này mà xẻ ra đóng giường với tủ quần áo phòng mình thì chắc phải đẹp lắm . Lên đến nơi đứng ngó lom lom cây chò tận 2 phút ?Rồi 2 đứa lại cắm đầu cắm cổ đi xuống ?cho kịp tới địa điểm cuối cùng , mặc dù người đứa nào cũng bết lại ?.Trời vẫn mưa?
    NGÔI CHÙA KHỔNG LỒ?!!!
    Chùa Bái Đính , 1 địa điểm khổng lồ , cảm tưởng cả nước cùng ùa về đây, ô tô xếp dài cả mấy cây số , độ hoành tráng thì cứ phải gọi là ?! Thế mà đến chùa này vào mấy ngày mùng 1 với rằm đầu năm thì mình tin chắc là sẽ bị người đè chết . Chùa vẫn đang còn trong trạng thái xây dựng , rất rất nhiều khu vẫn còn chưa thành hình , gạch đá , vôi vữa liểng xiểng thế mà đã thu hút được sự quan tâm của rất nhiều triệu phật tử trên cả nước , rất rất nhiều kỷ lục ở chùa này . Chưa đi mà mình đã rất tò mò vì bạn bè và rất nhiều người ca ngợi sự vĩ đại của chùa này ? Và hum đó mình đã được chứng kiến ?!!! Chỉ biết thốt lên 1 từ : Hùng Vỹ ?!! Leo hơi mỏi chân tí nhưng mà xứng đáng , mình thích ông di lặc bụng phệ khổng lồ ở nơi cao nhất ? Những ai béo thì khi leo lên đó phải dè chừng , khéo ngã lăn xuống thì chết hết dân chúng leo bên dưới , lại mắc tội ngộ thảm sát . Vào nơi tôn nghiêm nên mình chẳng chụp nhiều ảnh.
    2 đứa đánh chén 1 bữa cơm chay trước khi lên đường trở lại HN?
    Chuyến đi khá là mạo hiểm nhưng đã hoàn toàn suôn sẻ , về đến HN mình mới biết là mình vẫn còn sống. Thật ra là kế hoạch là còn Tam Cốc Bích Động với cả Tràng An hay gì gì nữa cơ , nhiều lắm ?Nhưng thật sự không có sức để đi tiếp nữa. Mình bị ốm từ hôm đi đến tận lúc viết entry vì lúc mưa bêu mưa, ướt sũng cả người ? Về đến HN , mặt đứa nào cũng chất cả tấn cát bụi , hốc mắt hốc mũi , hốc tai mà ngoáy ra thì đất cát đầy cả xe ben .
    Chuyến đi cũng có khá nhiều kỷ niệm vui , cám ơn đồng chí Vân KAT đã rủ mình tham gia chuyến phưu lưu này ?Smile? !!!
    Hướng tới những chuyến đi , những con người và vùng đất mới nèo ? Hi vọng sẽ có người yêu trước khi tham gia những chuyến đi tiếp theo ?
    Trongcaychuoi?!!!

8. yeulam13lan

yeulam13lan Thành viên mới

Anh chuối viết hay lắm, viết tiếp đi anh
  9. diepkhai21

diepkhai21 Thành viên mới

thế mà lúc nào ông cũng xoen xoét, ơ lôn, ơ lôn. bạn gái xinh quá còn j.
    Cheeeerrrrrrr
  10. trongcaychuoi_thanglong

bạn vào topic của mình chỉ xem hình thôi , kô đọc gì hết đúng kô ?
    bạn gái kia sắp lấy chồng rôi . Đấy là bạn mình.
    hề thật .