1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chương trình tạo Sân chơi về Hội Hoạ và tổ chức Triển lãm Tranh của trẻ chất độc màu da cam, trẻ khi

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ Tháng Năm' bởi Ngu_ngu_81, 22/06/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phamson05

phamson05 Thành viên mới

Nhận lời tham gia tường thuật các buổi vẽ tranh ở Làng Hưu Nghị rồi mới thấy lo lo. Chẳng phải vì thiếu lòng nhiệt tình, chỉ mỗi tội thiếu thời gian thôi. Thời gian cuối năm đối với dân báo chí đúng là vắt chân lên cổ mà chạy. Tuy vậy vẫn phải cố thôi. Đây là bài tường thuật đầu tiên (rấtmong nhận được những lời góp ý):
    Nhận được thông tin sáng chủ nhật này xuống Làng Hữu Nghị dạy các em vẽ tranh, nhất định phải đi thôi vì hơn 2 tháng rồi không cùng Tháng 5 xuống Làng. Có cảm giác gì đó, hình như là nhớ...
    Không còn tập trung trước cổng đền Voi Phục, đi 1 mình xuống Canh kể cũng buồn thật. Có lẽ lần sau T5 nên tập trung lại để cùng đi, như vậy có thể sẽ đông hơn chăng? Đến Làng hơi muộn một chút, hình như vẫn chưa ai đến bởi nhà để xe hôm nay vẫn rộng thênh thang. Và, đặc biệt là trước cổng có rất đông các em trong Làng tụ tập như đang chờ các anh chị TNV.
    Chào anh! Chào anh!... Các em vây quanh mình như người quen lâu ngày gặp lại, vậy mà điểm mặt chỉ có một số em là mình biết, còn lại toàn những gương mặt lạ. Chẳng sao, một lúc nữa là quen thôi mà. Ngồi đợi một lúc thì thấy một nhóm bạn trẻ cầm giấy, bút, khung vẽ đi vào. Sao lạ vậy, chẳng có ai quen cả, hay T5 đã chuyển giao công việc cho nhóm khác? Hỏi ra mới biết, đây là nhóm sinh viên trường Y, do babysunshine, một thành viên khá tích cực của T5 phụ trách. Và buổi vẽ bắt đầu.
    Hôm nay có đông các em tham gia vẽ hơn những lần trước mình xuống Làng. Nhưng cũng như mọi lần, khuôn mặt các em lộ rõ vẻ háo hức lúc nhận giấy và bút vẽ. Các TNV là sinh viên trường Y không biết đã hoạt động ở đây được mấy buổi nhưng tỏ ra khá chuyên nghiệp, người kẹp giấy vào giá vẽ, người cấp phát bút chì, người khác thì hướng dẫn các em ổn định vị trí để buổi học vẽ có thể bắt đầu. Buổi vẽ hôm nay diễn ra ngoài trời, các em nhỏ được các anh chị TNV uốn nắn từng nét vẽ. Dưới bàn tay các em, những ngôi nhà, những vườn cây dần hiện lên sinh động và rất có hồn. Riêng tôi vẫn băn khoăn, tại sao buổi vẽ nào cũng chỉ là cây, là nhà? Ngoài lý do dễ vẽ liệu đó có phải là ước mơ của các em: Một mái nhà đầm ấm, một khung cảnh thanh bình? Có thể lắm chứ, bởi hoàn cảnh của các em là biểu hiện của những số phận bất hạnh. Các em rất cần có những tấm lòng rộng mở, bao dung, chia sẻ với mình. Đó là điều mà T5 cùng tất cả các TNV hoạt động tại Làng Hữu Nghị đang hướng đến.
    Quay lại buổi vẽ, nhìn các em tíu tít bên những TNV để cùng nhau thể hiện bức tranh của mình, có lẽ ai cũng ấm lòng. Kết thúc buổi vẽ, những ngôi nhà mái đỏ, những rặng cây xanh, những vườn hoa sặc sỡ sắc màu hiện lên dưới bàn tay các em nhỏ; những nụ cười rạng rỡ, những ánh mắt vui tươi của các em thực sự là minh chứng cho thành công của buổi vẽ hôm nay. Khác với những buổi trước, hôm nay, sau khi cùng nhau vẽ tranh, các em còn được các anh chị sinh viên trường Y cùng nhau ca hát. Tiếng hát vui vẻ của các em dường như còn lưu luyến theo chân những TNV trên bước đường về. Chào nhé! Hẹn gặp lại các em ở buổi vẽ sau.
  2. Ngu_ngu_81

Ngu_ngu_81 Thành viên rất tích cực

Thông báo !!!
    Chiều nay, đại diện 2 bên Big Heart và CLB Tháng Năm gồm anh ĐK Giang, Hùng (T5) và chị Hoa (BH) đã gặp nhau để bàn bạc kế hoạch tổ chức triển lãm tranh vào đầu năm mới 2006.
    2 bên đã đi tới thống nhất sẽ tổ chức vào 3 ngày 6 đến 8/1/2006, địa điểm là quán cafe 8X số 6 Hàng Bài.
    Mọi công việc cần chuẩn bị sẽ được cập nhật vào tuần sau, cụ thể là sau khi diễn ra cuộc họp giữa các thành viên tham gia chtr của 2 nhóm.
    Vậy bạn nào có thể tham gia vào khâu chuẩn bị thì đăng ký để có mặt tại buổi họp tới diễn ra vào chủ nhật 25/12/2005
    Tóm tắt vài công việc chính
    - Viết nội dung giấy mời - tờ rơi và in.
    - Profiles 2 nhóm.
    - Trang trí phòng tranh.
    - Tổ chức họp báo và PR.
    - Hậu cần.
    Dự trù kinh fí tạm thời
    - Địa điểm: Miễn phí.
    - Họp báo: 500k.
    - Nguyên vật liệu trang trí fòng tranh, băng rôn: 1000k
    - In giấy mời - tờ rơi: Chị Quỳnh tài trợ.
    Mọi công việc cũng như kinh phí tổ chức sẽ được thông báo chính xác lại vào tuần tới sau khi 2 nhóm họp.
    u?c leyen s?a vo 22:53 ngy 21/12/2005
  3. babysunshine

babysunshine Thành viên mới

Mọi người ơi em xin thông báo sáng chủ nhật này 25/12 xuống làng vẽ tranh bình thường.9h kém 15 có mặt ở làng ạ.
  4. Ngu_ngu_81

Thông báo !!!
    19h thứ 4 28/12/05 tại quán cafe Hoa Sữa 2 nhóm tham gia chuẩn bị tổ chức triển lãm BH và T5 sẽ gặp nhau để bàn bạc và phân công công việc.
    Mọi người ai có thể tham gia thì tới dự nhé.
  5. babysunshine

hic, em ko đi tối được anh Hùng ạ có gì anh lại về phổ biến cho em hihi.Em rất xin lỗi vì thời gian qua mỗi lần đi xuống làng về chẳng viết tường trình lên cho mọi người nên chắc cũng chẳng ai biết mọi chuyện dưới làng đang ntn hihi.Hai buổi gần đây số người đi rất ít, số người của clb đi là khoảng 1-2 người mỗi lần còn số người bên Y em lôi đi cũng chỉ từ 5-10 người.Buổi hai tuần trước do chỉ có tầm 10 người đi nên việc vẽ tranh diễn ra khá vất vả.Các em hôm ấy lại đòi vẽ tranh nhiều, mỗi em vẽ đến 3,4 bức hăng say lắm mà lại thiếu người.hic.Đấy là bởi vì hai anh con trai bận đá bóng với các em nam ở ngoài sân(đá hay lắm hihi), Linh bị lôi sang hội cờ vua, một vài chị lại bị các em gái tóm đi để tỉ tê tâm sự, kết quả chỉ còn khoảng 2-3 người và rất nhiều em đang vẽ tranh.Cn vừa rồi thì clb mình có ba người:chị Giang, chị Nhung, anh gì đó quên tên mất rồi hic hic(em xin lỗi anh nhá) và 6 đứa bên Y bọn em.Vì ít người đi hơn cả hôm trước nên em đã để hết đồ dùng bút vẽ ở nhà, chỉ xuống chơi và chia kẹo cho các em hôm ấy.Nói chung là khá vui, coi như thay đổi ko khí.Hôm ấy cũng có nhóm SV Mỏ sang.Thế là mọi người chia kẹo, chơi, đá bóng rồi hát hò, ngồi nói chuyện với các em, cũng vui và không khí lắm ạ.Hi vọng là lần sau sẽ có nhiều người đi hơn.
  6. babysunshine

Anh Hùng à, hôm trước anh bảo em viết bản cảm nghĩ, nhận xét gì đó hic hic...giờ em viết nhá(ngắn thôi, em cũng ko có năng khiếu văn lắm)
    Trong thời gian vừa qua, hoạt động vẽ tranh ở dưới làng vẫn được tổ chức thường xuyên và vẫn thu hút được sự quan tâm của nhiều em nhưng mà những em vẽ đẹp thì ko còn quan tâm lắm.Chủ yếu bây giờ những em thích và hào hứng tham gia vẽ là những em không biết vẽ toàn nhờ các anh chị vẽ rồi tô màu(tuy nhiên vẫn có 2-3 em tự vẽ và tô màu, vẫn rất đẹp).Về phía các anh chị tham gia thì em ko biết mọi người trong clb thế nào nhưng bọn em thì vẫn hứng thú ạ, chỉ có điều dạo này nhiều anh chị thân với các em quá nên cứ đến là chưa kịp làm gì đã bị các em lôi đi mất thành ra cứ có cảm giác thiếu người.Về mặt kinh phí hoạt động thì em hoàn toàn mù tịt chẳng biết nói gì.Về việc có tiếp tục dự án hay không thì em nghĩ là nên tiếp tục nhưng với quy mô nhỏ hơn.Em nghĩ mình không nên để hoạt động vẽ tranh là hoạt động chủ yếu mỗi lần xuống làng vì dù sao hoạt động này cũng đã trở nên quen thuộc và dễ gây nhàm chán(bằng chứng là các em vẽ đẹp đều ko tham gia vẽ nữa hic).Mỗi lần đi có lẽ chỉ cần mang khoảng 7 giá, giấy, 7 hộp bút màu để em nào thích thì vẽ thôi ạ.Còn lại thì nên tập trung vào việc tổ chức các trò chơi, hát, nói chuyện và đá bóng hay đánh cờ vua với các em .cũng ko nên bỏ hẳn chương trình vẽ tranh đâu ạ vì em thấy nhiều em vẫn còn hứng thú lắm.Em chỉ có ý kiến thế thôi ạ,cũng chẳng biết nói thêm gì nữa hì hì.
  7. calm_ocean

calm_ocean Thành viên mới

Đúng là mọi người trong clb bây giờ cũng bận rộn, ít xuống làng chơi với các em. Mọi người cố gắng sắp xếp thời gian được không!
    Tối hôm 23 xuống làng, thấy có rất nhiều trẻ mới, các em thích ra chơi với anh chị nhưng hình như hơi ngại.
    Trong thời gian tới, các anh chị trong clb tổ chức thêm một số hình thức hoạt động nữa như tổ chức sinh nhật, thi cầu lông, duy trì hoạt động vẽ tranh....nếu được như vậy thì hy vọng các thành viên sẽ cảm thấy có lại không khí trước đây, cứ mỗi cuối tuần, xuống làng chơi với các em, trò chuyện với nhau
    Về hoạt động vẽ tranh, chị nghĩ nếu mình thay đổi một chút để tạo không khí mới mẻ cho các em thì sẽ tránh được sự nhàm chán.Mình có thể cho các em xem tranh ảnh với các chủ đề khác nhau,...
    Sau Triển lãm tranh đầu tháng 1 này, các anh chị sẽ giành thời gian đóng góp ý kiến cho lớp vẽ tranh nhé! để có những hình thức mới mẻ hơn .
    Về kinh phí hoạt động, hiện giờ chị đang phụ trách, các em mua đồ dùng cho lớp vẽ thì gửi danh sách cho chị nhé!, chị sẽ tổng hợp lại và gửi báo cáo tài chính cho nhóm Big HEART, là nhóm tài trợ cho lớp vẽ ở làng.
    Triển lãm tranh đầu tháng 1 tới chỉ là một triển lãm nho nhỏ, vừa nhằm giới thiệu tranh của các em, vừa là buổi gặp gỡ giữa thành viên của Tháng Năm và Big HEART. Sau Tết hoặc giữa năm 2006 mình sẽ tổ chức một Triển lãm với quy mô lớn hơn. Hy vọng sẽ có thêm nhiều người biết về cuộc sống hàng ngày của trẻ dưới làng và tranh của các em.

8. socialotus

socialotus Thành viên mới

Lời chào năm mới thân ái tới anh chị và các bạn, :)
    Thời gian vừa qua đã không cùng mọị người xây dựng Tháng Năm nhưng em (chắc phải gọi hầu hết mọi người là anh, chị nên ngậm ngùi xưng em cho cả bài vậy) vẫn theo dõi bước tiến của Tháng Năm, đặc biệt là chương trình vẽ cho các bé dưới Làng Canh.
    Quả thật nếu chỉ duy trì một kiểu hoạt động vẽ tranh như thế trong một thời gian dài thì chắc các anh chị tham gia còn cảm thấy chán, không hào hứng bằng không khí ban đầu huống chi các em dưới làng.
    Mọi người đều đồng ý với mục đích chương trình là để nhận ra và phát triển khả năng và cảm nhận của những em nhỏ, trong đó có nhóm em chịu ảnh hưởng chất độc màu da cam.
    Ngay từ đầu toàn bộ chương trình được gắn liền và được thực hiện suốt với cái tên ?o Sân chơi về hội họa??. Vì thế Tháng Năm đã bị hạn chế về hình thức hoạt động của chương trình này. Khả năng cảm nhận và cách để giới thiệu khả năng đó của các em không chỉ đến từ hội họa mà từ nhiều hình thức sáng tạo khác. Mặt khác ?osân chơi? phải mang đúng nghĩa sân chơi, phải chơi hết mình, tạo cho các em sự hào hứng và thích thú thực sự.
    Em dựa trên giả thuyết rằng chúng ta có thể thay đổi tên của chương trình một chút và đưa ra một số ý tưởng nhỏ về một số hoạt động cho các em nhỏ như sau:
    1- Cùng làm túi giấy bằng báo cũ, cỡ nào cũng chơi.
    Ơ hay vừa bảo là tạo cho các em một sân chơi thực sự mà sao ngay trong ý tưởng đã có chữ ?olàm? vậy
    Oops , nhưng có thể sửa ?olàm? thành ?ogấp? mà f nghe có vẻ sáng tạo hơn rồi chứ ạ
    Chỉ ở mức độ sáng tạo đó thôi sao?
    Cái đó còn tùy thuộc. Em thực sự không có năng khiếu nghệ thuật lắm nên chỉ dám ví dụ như: - Xé (linh tinh hoặc theo hình) các báo mầu hoặc giầy màu, dính lên trên mặt túi
    - Hoặc là tô màu lên đó
    Chà, cũng được đấy chứ, cũng có ít màu sắc rồi đấy
    Nhưng mà này, tạm gác lại chuyện sáng tạo sang một bên, mấy anh chị hỏi cô nhé: Vẽ tranh chúng ta còn có thể tổ chức triển lãm và gây quỹ cho các em, thế còn cô định làm gì với đống túi giấy đó?
    Dạ, xin thưa?
    -Nếu đã là sân chơi thì tại sao chúng ta không đặt mối quan tâm hàng đầu tới sự thích thú và hào hứng của các em nhỏ.
    Nhưng chưa hết?
    - Nếu các em nhỏ thực sự thích va tích cực tham gia thì hoạt đông này sẽ mang lại ý nghĩa không nhỏ:
    + Lần nữa chúng ta hãy đặt các em nhỏ lên hàng đầu: Thêm một hạn chế mới, tại sao chỉ phát triển khả năng cảm nhận của các em mà không phải là cả nhận thức nữa.
    Nếu chúng ta có thể dùng túi giấy thay cho túi nilon thi sẽ bớt đi gánh nặng và mối lo cho các nhà môi trường, nhưng điều quan trọng hơn là chúng ta có thể bảo vệ chính bản thân và môi trương xung quanh ta. ( Nghe triết lý quá ).
    + Còn gì bằng nếu chúng ta cùng nghĩ cách đưa túi giấy các em thỏa sức sáng tạo ra khỏi làng tới các hàng tạp hóa hay các hàng đồ khô. Túi giấy vừa giúp bảo vệ môi trường lại vừa rẻ hơn túi nilon nữa.
    ?oBọn trẻ nhận thức được như vậy sao chúng ta không thử thực hiện cùng xem sao!!!? cô bác hàng xáo cùng bàn tán?
    Mọi người ơi, đó là phác thảo sơ qua của ý tưởng gấp túi bằng giấy báo cũ.
    Nhưng nó có thể được thực hiện hay không chắc em phải nhờ mọi người cùng thảo luận, cho ý kiến và thử thực hiện.
    Cón một sồ ỳ tưởng nho nhỏ nữa, nhưng em quyết định sẽ post lần sau vì có thể mới hồi hộp và hấp dẫn? (cứ như trong tiểu thuyết có chương có hồi í nhỉ ). Và để có khoảng trống mọi người cùng cho ý kiến ạ
    Hẹn hồi sau?
    P/S: Hy vọng đây sẽ là mở đầu may mắn cho những ý tưởng trào dâng của Tháng Năm trong năm tới!!!
    Chúc Tháng Năm một năm thành công hơn nữa và luôn được mọi người ui mến và ủng hộ.
    Được socialotus sửa chữa / chuyển vào 13:19 ngày 02/01/2006
  9. Ngu_ngu_81

Anh thấy em cứ ở Hà Nội là đủ đất học tập rồi, chả cần sang Ấn đâu em ạ
  10. socialotus

socialotus Thành viên mới

Mọi người im hơi lặng tiếng thế làm sao em dám post tiếp hồi sau ạ.
    @ anh Hùng: Anh Hùng ui, ý anh là sao ạ, không hiểu. Mà tưởng ông anh lên cho ý kiến, sao lại cho câu off topic thế.
    Được socialotus sửa chữa / chuyển vào 00:57 ngày 04/01/2006