1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chương trình: TIẾP SỨC TRẺ EM NGHÈO ĐẾN TRƯỜNG

Chủ đề trong '7X - Chi hội Hà Nội' bởi 7XHaNoi, 14/11/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. CaXanh

CaXanh Thành viên quen thuộc

Bắt đầu từ thứ tư vừa rồi, đội gia sư của chúng ta đã bắt đầu "đi vào hoạt động". Em Nhung sẽ được dạy và xem xét những môn học còn yếu ở trên trường còn em Trang sẽ được học những môn phụ khác ngoài tiếng Việt và toán.
    Chúng ta đã mua cho các em những đồ dùng học tập cần thiết: sách, vở, đèn bàn...
    Hai người dạy chính cho hai em sẽ là: Pumm và Nhung và sau mỗi buổi học mọi người sẽ post lên nội dung bài dạy cũng như chương trình các em theo học để ai có điều kiện dạy cho các em nắm được quá trình và khả năng học tập của các em.
    Hiện nay, chúng ta vẫn cần tìm gia sư cho hai em nhỏ vì để xin cho em Trang học lớp hai năm sau thì về mặt kiến thức của em phải tương đối vững. Tuy nhiên, ngoài tiếng Việt và tập viết ra thì trình độ của em đối với những môn học khác là tương đối hạn chế.
    To Man_Hanoi: Bạn có thể liên lạc với những người có địa chỉ liên lạc ở trang trên nếu bạn muốn tham gia nhé!
  2. PhuChan

PhuChan Thành viên rất tích cực

Hiện PhuChan mới nhận thêm được phần đóng góp 100K của cô Quỳnh - Chi cục Hải quan ĐT-GC Hà Nội gửi tới chương trình.
    ---------------------------------------------------------------
    Hôm nay Caxanh và PC đi mua quà cho 02 nhóc. Từ giờ tới trước ngày 31/12. Chúng ta sẽ cùng nhau tới thăm và đến tặng quà cho 02 nhóc nhé! (Tranh thủ họp mặt luôn! )
    Mọi người sắp xếp thời gian và cho ý kiến nhé!
  3. Pumm

Pumm Thành viên mới

Chào các bạn,
    Hôm qua là buổi học Toán thứ hai của hai em. Mình sơ qua buổi học nhé:
    6:30-7:00pm: Chữa bài tập về nhà. Em Trang làm đúng hết, còn em Nhung làm sai một số phép tính nên phải làm lại trước khi bắt đầu học tiếp.
    7:00-8:00: Làm bài tập về các phép tính ( hiện tại các em đang học phép tính cộng, trừ, phép so sánh với các số từ 0 đến 10 ).
    8:00-8:30: Học bài mới về điểm và đoạn thẳng.
    Bài tập về nhà của các em buổi này là làm bài tập trong sách giáo khoa trang 90,91,92,94,95 ( các bài tập về các phép tính dưới 10 và về điểm, đoạn thẳng ).
    Em Trang rất có ý thức học, còn Nhung thỉnh thoảng hơi nũng nịu một chút.
    Cô giáo dạy tiếng Việt cho các em là Nhung, hiện đang thi, mà tất cả các môn thi đều vào sáng thứ 7, nên đã thoả thuận với các em là chuyển buổi học sáng thứ 7 sang chiều chủ nhật từ 2:30 đến 4:30. Lịch học mới sẽ áp dụng từ tuần này.
  4. 7XHaNoi

7XHaNoi Thành viên mới

Ngày 31/12/2004
    Ban CTXH 7XHN, nhóm thực hiện Chương trình "Tiếp sức trẻ em nghèo đến trường" đã tới tặng quà cho 02 nhóc Trang & Nhung.
    Mỗi nhóc một chiếc áo ấm "4 trong 1". Hai chiếc áo màu xanh rất dễ thương và tiện dụng.
    Ngoài ra còn có thêm hai chiếc áo thun ngộ nghĩnh (quà từ @lebinhminh)
    Ảnh về các nhóc này.
    Bốn chị em Trang (+ một nhóc tì) bên cạnh chiếc xích lô của ông. Ở nhà Trang được gọi là Bé.
    Còn Nhung hôm đó cười rõ tươi. Nhóc rất dũng cảm. Bà về quê, nhóc ở nhà một mình. Không sợ gì hết.
  5. Pumm

Pumm Thành viên mới

Buổi học toán hôm qua diễn ra bình thường, thời gian chữa bài tập về nhà lâu hơn vì Nhung làm sai nhiều.
    Các em ôn lại các phép tính với số nhỏ hơn 10 và về đoạn thẳng, điểm. Bài mới học về phép tính trên 10.
    Bài về nhà của các em là làm bài tập trong sách giáo khoa phần luyện tập.
    Nhắn anh PC: các em hỏi ảnh chụp hôm trước đã có chưa đấy :-))
    Được Pumm sửa chữa / chuyển vào 18:51 ngày 06/01/2005
  6. lamnhi

lamnhi Thành viên mới

Chào mọi người ! Em là lâmnhi và cũng là 1 thành viên mới của gia đình 7XHN...
    Tên cúng cơm cũng là tên thường gọi của em là Tuyết Nhung...hiện đang là SV năm thứ 3_khoa : Văn học_ trường ĐHKHXH&NV_HN.
    Em đang dạy môn Tiếng việt lớp 1 cho 2 nhóc Trang và Nhung. Nhìn chung thi 2 nhóc cũng tiếp thu bài tốt va nhóc Nhung có vẻ "đầu gấu " hơn nhóc Trang.
    Ban đầu em dạy 2 nhóc vào sáng thứ 7 hàng tuần từ 8h30'' đến 10h30'' nhưng vì bận công việc nên em đã chuyển buổi học sang chiều chủ nhật từ 14h30'' đến 16h30''...
    Em rất mong sẽ có ngày được gặp mọi người ...Em sẽ cố gắng hoàn thành nhiệm vụ một cách xuất sắc...
    Chúc mọi người luôn dzui dzẻ nha !
  7. Ziangcoi

Ziangcoi Thành viên mới

Em xin có ý kiến cái ạ,có gì không phải các bác bỏ quá.
    Hôm nọ qua nhà em Trang, có nghe các em nói về chuyện dạy học, mong rằng mọi người ko chiều em Nhung như vậy nữa. Không nên để các em ỷ lại vào tình cảm, hãy coi chúng như những đứa trẻ bình thường. Xin cảm ơn mọi người.
  8. lamnhi

lamnhi Thành viên mới

Lâm nhi vừa dạy 2 nhóc xong...Hnay kẹt xe nên em đến hơi muộn nhưng buổi học hôm nay rất tốt vì 2 nhóc tiếp thu bài nhanh và nhóc Nhung không dám quậy nữa vì cô giáo hôm nay "hắc xì dầu " wá ! Khi nhóc Trang về cùng chị rùi thì em có ngồi lại tâm sự chuyện trò cùng nhóc Nhung. Con bé tình cảm ra phết đấy mọi người ạ ! Nhóc còn xin số điện thoại của mấy chị để " khi nào mẹ em về , em sẽ gọi điện cho mấy chị "...và bao nhiêu chuyện linh tinh khác nữa. Em muốn nắm rõ tình hình học tập của bé Nhung ở trường nhưng mà rất khó để biết điều đó qua nhóc vì con bé chỉ biết lắc đầu không biết mỗi khi chị có hỏi gì ? Có lẽ điều đó cần phải có thời gian...
    Có gì mới em sẽ thông báo tình hình với mọi người sau nha !
    Thân chào !
  9. 7XHaNoi

7XHaNoi Thành viên mới

Cảm ơn Lamnhi và Pumm đã cố gắng rất nhiều trong việc dạy các em học.
    Pumm và Lamnhi có thể cho biết sức học của 2 em thế nào không? Hôm trước Invisibleman có một gợi ý nhỏ là chúng ta nên dạy thêm các em môn Đạo đức, các bạn thấy thế nào? Có cần thêm người cùng dạy môn đó hay là 2 bạn có thể đảm nhận được. À, việc mua thêm sách và các đồ dùng học tập cho các em thì Pumm đã mua chưa?
    Xin cảm ơn sự góp ý của bạn Ziangcoi. Hì, công việc dạy trẻ (đặc biệt là những trẻ em như Nhung và Trang) quả thật không dễ dàng chút nào. Chiều chuộng quá các em dễ sinh tính nũng nịu và vòi vĩnh, thế nhưng cứng rắn quá thì các em lại xa lánh, khó tiếp xúc và tất nhiên sẽ khó cho việc dạy các em. Việc bạn góp ý chúng tớ xin rút kinh nghiệm và sẽ có những phương pháp dạy phù hợp hơn.
  10. CaXanh

CaXanh Thành viên quen thuộc

Chiều Chủ nhật, 4.00 PM, chúng ta sẽ đến thăm "lớp học" của hai em nhỏ do Lâm Nhi dạy. Mục đích của chúng ta là thăm và hỏi han tình hình học tập của các em, vì thế nếu ai có quà hay đồ ăn gì cho hai em thì cứ tự nhiên mang đi nhé. Sau khi "xem xét tình hình" mọi người có thể cho ý kiến về tình hình học tập của các em và về phương pháp hỗ trợ của 7XHanoi.
    Địa điểm tập trung: Chợ Mơ lúc 4.00PM
    Hiện tại em Trang đang học chương trình lớp 1. Mục đích của chúng ta là sẽ cho em đi học lớp 2 luôn. Mọi người có ai biết về chính sách giáo dục của VN không nhỉ? Như là làm sao em có thể học lên lớp 2 luôn? Nếu phải thi thì phải thi môn gì?....