1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chương trình ủng hộ THƯ VIỆN VĂN HOÁ A PA CHẢI (đi ngày 28/12/06)

Chủ đề trong 'Kho tư liệu của Box Du lịch' bởi hoangbquang, 15/11/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bopbopchatchat

bopbopchatchat Thành viên mới

Tớ vào thống kê và báo cáo tình hình ủng hộ APC với các bạn:
    * Toàn bộ sách báo và đàn của các bạn gửi cho đồn 405 và xã Sín Thầu đã được chuyển giao thành công. Ảnh chắc các đại ca sẽ up phục vụ các bạn sau.
    * Tổng số tiền ủng hộ thu được như sau:
    1. Quỹ còn của nhóm APC2: 1020K
    2. 7X và nhà Đinh Tỵ ủng hộ qua virgo: 800K
    3. Ủng hộ qua bác HBQ: 800K
    4. Ủng hộ qua em Nhím: 600K
    5. Ủng hộ qua nhà Bốp (chuyển khoản và tiền mặt): 1100K
    Tổng số tiền thu được là: 4320K
    (Chi tiết có thể tìm lại ở các trang trước)
    Số tiền nói trên đã đưọc sử dụng như sau:
    1. Mua sách mới các thể loại: Văn hóa, Lich sử, Văn học, Y tế, Nông nghiệp, Truyện tranh cho trẻ con: 3598K
    Trong đó có 700K đã dùng mua 70 cuốn sách Nông nghiệp từ NXB Nông nghiệp.
    Còn lại đã mua khoảng 150 đầu sách và tập truyện cho trẻ con
    Tớ sẽ attachted list lên sau.
    2. Mua lịch treo tường: 10 cuốn = 70K

3. Mua vở cho trẻ em xã Sín Thầu: 200K
    4. Mua 02 quả địa cầu: 170K
    5. Làm biển "Thư viện xã Sín Thầu": 120K
    6. Mua dây nylông và bao tải: 32K
    Tổng số tiền đã chi là: 4190K
    Số tiền còn dư là: 130K
    Nhóm sẽ chuyển số tiền này sang chương trình "Áo ấm Hà Giang" tới đây.
    Nhờ Mod đính topic này đến hết ngày 5/1/2007
    Sau khi làm hết nhiệm vụ thông tin thì xin mời gỡ xuống để giảm tải cho Box ạ! Ưu tiên nhiều quá!
  2. maytrangtc

maytrangtc Moderator

Vậy là các bác đã đi về rồi ạ??? Em nghe nói lần này đi vất vả nhưng vui lắm. Nhiều lúc nghe em Nhím và chị Virgo nhắn tin cập nhật tin tức của đoàn đi APC mà em cứ ước mình phân thân được. Hic hic, muốn ăn Tết và gặp lại mọi người ở APC quá!
    Hôm nào gặp bác hoangbquang em nhất định phải uống với bác một ly vì em có nghe lỏm được 1 câu kẻ mà ai cũng biết là ai đấy nói, cảm động lắm ạh
  3. poshboy

poshboy Thành viên mới

Báo cáo cả nhà nhóm APC xe máy đã về đến HN cách đây 30'' ạ ..thoai em đi tắm rửa fát đã..mệt vãi
  4. maytrangtc

maytrangtc Moderator

Chung tay góp sách cho đồng bào ở Apachải
    Mời cả nhà đọc bài của Thủy Trần ạ!
    http://www12.dantri.com.vn/nhipsongtre/2007/1/160420.vip
  5. LinhEvil

LinhEvil Thành viên rất tích cực

Đoàn Apachải đã về đầy đủ,. tuy mệt nhưng mà vui. Thay mặt cả đoàn cám ơn anh Hoàng BQuang sáng Choang và anh Hùng Sg đã vất vả và chuyên cần lái xe đến nơi về đến chốn chuyển đến tận tay các chiến sỹ biên phòng, đồng bào Sín Thầu, Apachải tấm lòng của các bạn.
    Cám ơn tất cả các thành viên của box Du Lịch và cám ơn những chuyến đi để ta thấy gần gũi nhau hơn.
    Chia tay ở cầu Mường Chà. về nhà lu bù quá, khất ảnh và bài sau ạ.
  6. mo_cau

mo_cau Thành viên mới

Em muon post 1 cái ảnh Thư viện xã Sín Thầu, rất đẹp, nhưng em botay. Em phải học lại đã.
  7. bopbopchatchat

8. bopbopchatchat

Học xong chưa chị Mo_cau ơi?
    Gửi nó cho em xem trước đi nào!
  9. zuji

zuji Thành viên mới

...Hi, chào mọi người....đã 02 ngày rồi về với đồng bằng với bao xô bồ náo nhiệt và bương chải, bon chen... không biết các bạn thế nào nhỉ...
    Cảm giác của những ngày APC vẫn còn đó, vẫn còn dư vị của điệu múa Xoè, của những ly rượu ân tình, những nụ cười ngây ngô của các cô gái Hà nhì...hay vẻ e thẹn của các cô gái Kinh không quen uống rượu.
    Ngày đầu tiên của chúng tôi, 04 người bạn đi ô tô cùng 6 người đi xe máy ghé đồn Lengsusìn... chúng tôi uống rượu cùng cô dâu, chú rể...chúng tôi trở thành những phó nháy không chuyên cho cặp uyên ương muộn nơi biên cương, những ly rượu, những cái bắt tay, những lời chúc tụng cùng chúng tôi ngất ngây.
    ...trưa đó, trong lâng lâng của men rượu...chúng tôi về Tả Kho Khừ...về trung tâm Sín Thầu...cùng anh Quyền, anh Dũng....những người bạn đã từng leo cột mốc O cùng... xe chở quá tải cả sách lẫn người, lẫm lũi vượt suối, vượt dốc đến Sín Thầu...trong cái lạnh và mồ hôi đổ quanh mặt của lái xe... đường hiểm quá.
    ...vượt suối trong cảm giác rụt rè...cả đoàn đến Tả Kho Khừ.... vui vì dân bản, vì những chức sắc bản đón chào, trân trọng những cuốn sách, những ân tình của người miền xuôi... xúc động dâng trào. Sắp xếp những cuốn sách mới củ, những tạp chí ...trao tận tay người lãnh đạo xã Sín Thầu... cảm giác lâng lâng khó tả...cảm ơn các bạn...các bạn đã làm những điều thật sự quý giá và nghĩa tình... giá như những người bạn ở nhà được chứng kiến phút giây này...
    .... bữa tối với rượu, với những người bạn, với gần đầy đủ cán bộ xã...với các món của thịt chó...và rượu ơi là rượu... chỉ biết mình phải cầm ly chạy lăng xăng và không dám ngồi ở bàn... bao ân tình...hình như họ gửi gắm vào những lời chúc hết..." hai ba nào" - " hãy bắt đầu"....zô zô... vậy mà ruốt cuộc các bạn trong đoàn vẫn chếch choánh hết... say nhưng vui....
    Sau rượu...đến Xoè...bao năm lang bạt vùng biên... từ Nam ra Bắc...nhưng đây là lần đầu tiên...chứng kiến những điệu Xoè của người Hà Nhì...yểu điệu và thắm thiết không kém gì điệu Lamvông của người Lào... tha thiết và trữ tình quá, mình và những người bạn đều lăn vào...múa và như thể múa...đồng điệu....chan hoà... ( lại nghe rằng chỉ có Tết của người Hà Nhì họ mới múa Xoè, còn đây là sự kiện đặc biệt ), trong múa, ngoài uống rượu, vỗ tay, nhảy nhót ...đánh trống, bắt nhịp... cảm giác như đang ở một lễ hội hoành tráng nào....
    ...sau Xoè... lại đến Rượu, rượu như nam châm, như cuốn quýt...như vội vả và không tha cho bất kỳ ai...những cô gái lần laựơt say, nhẹ nhàng...những gã đàn ông lần lượt chếng choáng...những bước đi siêu vẹo, những cái nhìn đắm đuối...và mất hút ...đâu đó sau những gian nhà tre tạm bợ của xã....
    ...đêm thật khuya...vài số còn sót lại, đong đưa chén rượu giao thừa cùng những tiền bối của xã...nhớ lúc đêm...có chàng trai chạy 3JA đưa người tình vào tận xã, có kẽ lãng tử say rượuchỉ biết cười và cười, có cô gái vừa lên...say và say...sáng ra cứ trách mình " em đã say anh cứ bắt uống " - quái lạ... đã say ..sao lại nhớ nhỉ...!!!
    Sáng ra...rượu tỉnh nhìn nhau bẽn lẽn lạ lùng, trách gường kêu cót két, trách chăn chật...trách yêu thế...nhưng mặt ngời hạnh phúc... biết đâu mà nghĩ mà suy....
    Cùng nhau, xe máy...ôtô đưa nhau vào Apachải, vào Tá Miếu... kẻ lên mốc O, người vào mốc 3....mạnh ai nấy chạy...như cuộc đua không giao ước...mình thảnh thơi bên chiếc 3ja, lặng lẽ ngắm Tá Miếu, ngắm Apachải những ngày cuối....rồi trạm biên phòng APC sẽ chuyển đi...những anh Dũng - trạm trưởng, anh Dũng - phiên dịch sẽ về đồn 317 ( đồn Apachải )...những gì kỹ niệm ắt sẽ là kỹ niệm... thôi nhớ về họ... chỉ biết đến vậy mà thôi.
    Gặp đồn trưởng 317 mới, nói sao nhỉ...thôi cho mọi người cảm nhận vậy...nhưng người mới mà... họ làm theo phận sự thui...tên anh ta là gì nhỉ...hình như là Nguyển Vũ Tuấn Anh mà thường gọi là Vũ Anh - đại uý, đồn trưởng trẻ nhất Điện Biên.
    Ăn trưa cùng thịt Ngan, thịt Gà ở nhà Mạ Gió Tư ( trưởng bản Tá Miếu ), ăn và uống rượu.... cùng nhau nói chuyện về sự thay đổi tương lai ở Tá Miếu, ở APC...nào là cửa khẩu sẽ mọc lên, đường xe sẽ đến tận nơi... nghĩ đến cảnh đấy...e rằng Tá Miếu chỉ còn là hồi ức của dân phượt ngày nào.
    Chia tay Tá Miếu, chặng đường về...xe xa lấy, lại xa lầy.... với mình đây là chuyến xe khủng.... thật khủng...ra đến Chà Cang...ngỡ đâu tròn trịa chuyến đường...11h đêm vẫn còn lủng lốp... tỉnh cả ngủ và quên đi việc cãi nhau cùng người bạn đồng hàng vì tranh lái...
    ....xong lốp vào sáng hôm sau, tranh thủ chạy về...bao công việc....bao lo lắng.....từ đoạn Điện Biên về Hn mệt đến nỗi chẳng ai chịu lái...đùn đẩy, chẳng bù cho đoạn tranh nhau trước đó...thế đấy...
    Rồi cũng về được Hn, giữa ngọ...ngắm nhìn những cô thiếu nữ Hà Thành tung tăng và nhí nhảnh qua kính xe thầm suy ngẫm về các cô sơn nữ Hà Nhì...họ đều đẹp cả, nhưng khác nhau quá cơ...
    .....à mà chúng tôi vẫn còn một cô gái ở trên ấy...bao giờ cô ấy về nhỉ....????

10. windysmile

windysmile Thành viên mới

Oài, đọc bài của anh Zuji xúc động ghê, tặng các bác hai bức ảnh, quả thật hai anh đã làm được nhưng điều có ý nghĩa.