1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chương trình ủng hộ THƯ VIỆN VĂN HOÁ A PA CHẢI (đi ngày 28/12/06)

Chủ đề trong 'Kho tư liệu của Box Du lịch' bởi hoangbquang, 15/11/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. poshboy

poshboy Thành viên mới

Không biết phải nói gì nữa
  2. platsmit

platsmit Thành viên mới

Keng keng keng!!! Người cuối cùng đoàn Thư viện Sín Thầu về tới nhà rồi đây ah! Vui vẻ trẻ khoẻ mát mẻ và tự đánh giá là được việc .
    Mọi người khoẻ không? Em mang quà về đây, đây là những cố gắng cuối cùng của cụ máy ảnh già nua, trước khi lăn quay ra hỏng, hỏng đủ mọi thứ hiz hiz. Với lị em kể chuyện mọi người nghe nứa, để cảm ơn cả nhà đã giúp đỡ rất nhiều. Nhất là những người đã trực tiếp giúp đỡ em: Bác Dugià & a Windy, Puss(y) & Posh, hbquang & Zuji? E cảm ơn cả nhà ah.
  3. platsmit

platsmit Thành viên mới

CHUYỆN THƯ VIỆN
    Chính xác là 14 ngày sau khi mang lên, sách vẫn nằm nguyên xi chỗ cũ, chẳng thay đổi gì cả. Hỏi bọn trẻ con thì bọn nó mếu máo: ?okhông cho mượn đâu, không mượn được đâu!? Một vài người lớn em gặp thì thủ thỉ ?olấy một hai quyển thì không sao đâu nhỉ?, ?onhiều thế này cơ mà nhỉ?, ?olàm sao mà biết được nhỉ?, nhỉ nhỉ nhỉ
    Thế là đến ngày 15 đẹp trời thì, (ôi ôi em xin lỗi) e xông lên uỷ ban, lấm lét tự giới thiệu là các anh chị ?ouỷ thác cho cháu trách nhiệm bàn giao và đưa thư viện vào hoạt động?. Sau khi thống kê, phân loại và xếp giá thì có:
    553 sách
    1200 báo, tạp chí
    250 truyện tranh
    tổng số: 2003 đầu sách
    Thủ thư là anh Lòng Cà, học văn thư lưu trữ về. Đến tận những phút cuối cùng trước khi e rời Sín Thầu mới tìm được anh ấy mà bàn giao. Không hiểu sau này mọi người mượn sách thì tìm anh ấy kiểu gì.
    Xếp giá xong thì học sinh và các thầy cô (2 thầy) lên mượn sách ngay. Ôi thích lắm, đi loăng quăng trong bản, cứ thỉnh thoảng lại thấy bọn trẻ con cầm sách say sưa đọc thế này. Yêu lắm!
    Hy vọng là thư viện duy trì được. Chú Dần Xinh nói, làm những việc này phải kiên trì lắm lắm. Thôi thì cứ từ từ..
  4. platsmit

platsmit Thành viên mới

CHUYỆN HỌC HÀNH 1
    Đây là lớp mẫu giáo này. Lớp mẫu giáo đầu tiên và duy nhất của xã Sín Thầu. Cô giáo người Thái, rất xinh. Cứ mỗi tuần lại học được một bài hát mới. Khi không học bài hát thì ?ocác em ngồi im, để 2 tay lên đùi đi?. Thì lớp không có đồ chơi mà, không có búp bê, không xe tăng, không siêu nhân, không bút chì màu. Cũng không có lớp luôn. Hiện giờ phải học nhờ các anh chị cấp một và cấp hai, trống phòng nào thì vào phòng đó, hát một bài rồi ?ocác em ngồi im để 2 tay lên đùi đi?. Nếu không có phòng nào trống thì cô giáo sẽ dắt các em về nhà mình, rồi ?ocác em ngồi im để hai tay lên đùi đi?
  5. platsmit

platsmit Thành viên mới

CHUYỆN HỌC HÀNH 2
    Em dạy tiếng Anh cho các em lớp 7 và 9 (lớp 8 là lớp phổ cập nên không học tiếng Anh) Lớp 6 có 6 học sinh, nhưng mờ em không dạy buổi nào,chỉ chăm chỉ bám đuôi các thầy lên dự giờ thôi.
    Bọn nhóc học tiếng Anh nhanh, nếu điều kiện tương đương với dưới xuôi thì khả năng tiếp thu sẽ cao hơn một tẹo. Dù sao thì tiếng Anh cũng không phải là ngoại ngữ đầu tiên mà các em học: Tiếng Hà Nhì là ngôn ngữ mẹ đẻ nhé, tiếng Kinh là ngoại ngữ 2, thi thoảng lại nói được một ít tiếng Trung Quốc nữa.
    Em này học lớp 7
    E này học lớp 8
    Còn đây là em và con trai của một em học sinh lớp 9
    Học sinh nội trú thường cứ cuối tuần lại đi bộ về nhà, 4h là về tới Tá Miếu hay Leng Su Sìn. Sen Thượng phải đi xa hơn. Tả Long San, bản Lao San thì còn khó đi nữa. Về nhà bố mẹ sẽ cho gạo ăn trong tuần, còn thức ăn thì tự lo. Các em đi bắt cá ở suối khi nước không quá lạnh, và trồng cả những vườn rau bé tẹo ven suối. Ban ngày học và lao động, buổi tối có giờ tự học. Ngay sau giờ tự học là giờ giới nghiêm, phải đi ngủ rồi. Nhưng không hiểu bọn nhóc xoay sở kiểu gì mà tối nào sân vận động cũng loang loáng đèn pin, hát hò và tán tỉnh nhau ầm ĩ vui ơi là vui. Làm bài tập là thú vui quá ư tao nhã mà hiếm có đồng chí them đeo đuổi. 20 ngày của em chỉ đủ để bọn nhóc biết nem nép sợ hãi ?oôi chị ơi em chưa làm bài tập?
    Hát, múa, mọi thứ thuộc về văn nghệ là ever lasting love của bọn trẻ con. Năm ngoái trung thu mưa như trút nước, nhưng vì các em đã đánh má hồng và đang hát múa say sưa dưới mưa nên các ?oquý vị đại biểu? đành đau đớn dương ô ra dự. Bao giờ mọi người lên, nhớ đề nghị các em hát Twinkle twinkle twinkle little star và 5 little ducks went out one day nhé!
  6. platsmit

platsmit Thành viên mới

Còn chuyện rừng, chuyện thú rừng, chuyện phụ nữ, chuyện trẻ con, chuyện kiêng khem, chuyên hát hò, chuyện rượu, chuyện yêu đương tán tỉnh nhau, chuyện lạnh và sương muối, chuyện chó mèo gà vịt,.. đủ thứ chuyện linh tinh beng. Nhưng kể ra thì lâu lắm, nên thôi e không kể nữa đâu.
  7. puss

puss Thành viên mới

Lan về rồi à em? Mong mãi !
    Về rồi cứ băn khoăn k biết sách đoàn mình cõng lên có được đến tận tay đồng bào k hay lại xếp xó?. Thôi, thế cũng mừng rồi. Phải dần dần....
    Kể chuyện và post ảnh nữa đi em...
  8. puss

puss Thành viên mới

Ừ, từ từ khoai khắc nhừ :D]
    "Ôi, yêu nhỉ, yêu thế"...Nghe mấy từ này lại nhớ mấy đứa xe máy mở mồm ra lại "yêu thế". Nhớ lúc windy say sau đám cưới ở đồn 405 - chân nọ vắt chân kia, cười sằng sặc như thằng điên mà mồm cứ lia lịa "yêu thế yêu thế.."
    Ku poshboy về HN rồi vẫn mắc bệnh "yêu nhỉ"...
    Rồi LE, body...
    Ôi, nhớ thế!
    Sản phẩm của em hử??? Hay, chị thích!
    À, có chụp tấm nào của cô giáo_thái_đặt_tay_lên_đùi k? cho cả nhà xem đi!
    Nói đến chuyện học, tự dưng nhớ buổi sáng sớm ở Đồng Văn hồi đầu tháng 9, hôm đó hình như là ngày khai giảng sớm của bọn học sinh, đứa nào cũng đeo khăn đỏ, tay cầm một chiếc ghế nhựa đi đến trường. Trông ngộ ngĩnh!
  9. hoangbquang

hoangbquang Thành viên mới

Cô Lan về rồi à? Về có khoẻ không? Quà Sín Thầu đâu? Báo cáo cả nhóm đi chứ nhỉ?!
    Chúc mừng cô đã hoàn thành tâm nguyện của mình. Đã xem bài báo viết về cô trên TuoiTreonline chưa?
    Đợt tới lại có một nhóm sẽ đi A Pa Chải vào dịp Tết Nguyên Đán, sẽ mang lên đó thêm một số sách nữa....anh sẽ nhờ họ nói lại với anh Pờ Dần Sinh về việc hoạt động của Thư Viện.
    Mấy bữa trước, anh thấy cô im tiếng quá, đoán rằng có lẽ một chú Hà Nhì nào đó đã "quyến rũ" được cô ở lại Sín Thầu cũng nên... Hê ! Hê ! Cái anh Pờ Chính Phạ PCT xã trông cũng hay phết nhỉ, dưng tiếc là cậu ta đã có vợ ... Vậy còn Pờ Hùng San?
    Lần nữa chúc mừng cô bé nhé !
  10. minusa

minusa Thành viên tích cực

Đã mất công về muộn như vậy thì cứ kể hết đi em ơi .