1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chụp ảnh pháo hoa thế nào cho đẹp ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi vincent_tan, 11/03/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vincent_tan

vincent_tan Thành viên rất tích cực

Chụp ảnh pháo hoa thế nào cho đẹp ?

Xin các bác chỉ giáo e cách chụp ảnh pháo hoa với ạ
    Em search thông tin thì thấy đa phần là để chế độ chụp Manual, ống kính để MF tiêu cự để vô cùng,iso 100, f khoảng 8-11 , tốc độ để bulb
    Khi chụp thì lấy 1 chiếc mũ hoặc 1 mảnh vải đen để che máy ngay sau khi bấm và giữ nút chụp khi nào thấy pháo hoa ở lúc đẹp nhất ( mấy bông nổ chùm và xen vào nhau ) thì kéo mũ che để nhận ánh sáng, và ngay sau khi tàn thì chụp mũ lại và thả nút ấn chụp .
    Tuy nhiên e có thắc mắc là khoảng thời gian nào thì mình ấn và giữ nút chụp và lúc nào thì che mũ lại và thả nút chụp để được bức hình về pháo hoa đẹp nhất ?
    Bác nào đã chụp pháo hoa nhiều thì chỉ bảo e với nhé
    Thanks các bác
  2. MrPrince

MrPrince Moderator Staff Member

Bên xóm với bên vnphoto.net có mấy bài hướng dẫn rồi đấy bác @_@.
    Cơ mà quả thật là chụp set & pháo hoa khó thiệt
  3. tiemma

tiemma Thành viên mới

Phương pháp dùng mảnh vải đen che ống kính chỉ thích hợp với máy ảnh có chế độ chụp T là bấm lần 1 là mở màn chập, bấn lần 2 là đóng màn chập. Còn máy có chế độ chụp B thì phải bấm giữ thôi, thường là dùng dây bấm mềm. Máy áp dụng thường là máy cơ phim ngày xưa.
    Nếu máy của bạn có chế độ T thì bạn set up xong các thông số, chọn khu vực dự kiến có pháo hoa nổ, phủ vải đen lên ống kính, bấm nút chụp rồi ngồi chờ. Khi có pháo hoa bắn bạn bỏ vải ra, pháo hết lại che lại. Có thể làm vài lần pháo nổ cho đẹp. Xong bấm phímchup lần nữa để đóng màn chậph là xong
  4. vincent_tan

Đúng là máy em phải dùng dây bấm mềm, có cách nào khác để đỡ phải mua thêm cái dây bấm này ko nhỉ
    E ko biết chế độ T là ở đâu nhỉ, máy e chỉ thấy có chế độ B, mà chế độ B thì ko dùng phương pháp che mũ này ạ? Muốn chụp nhiều chùm chồng lên nhau thì thế nào ạ ? Giữ nút chụp đến lúc nào thì thả ra ạ? ( đợi lúc tàn hay lúc đẹp nhất thì thả ra?)
  5. vincent_tan

Bác nào nhiều kinh nghiệm rồi thì giúp e thêm với ạ, hôm tới đi Đà Nẵng rồi
  6. tiemma

tiemma Thành viên mới

Chế độ T chỉ có ở một số phim cơ ngày xưa thôi. Chế độ B thì hầu hết máy xưa và nay đều có. Để chụp B nếu là máy cơ film thì ko còn cách nào khác là bạn phải đầu tư một cái dây bấm mềm (hàng tầu mấy chục K). Để chụp chồng film thì bạn bấm vào lẫy nhả ở đít máy rồi lên cò bình thường là được (chú ý sau khi lên cò xong kiểm tra xem lẫy đã nhả lại chưa kẻo các kiểu sau ko muốn chồng mà lại bị chông fthì oan gia.
  7. Blueriverhp

Blueriverhp Thành viên mới

Cho mình hỏi cái dây mềm hàng tầu có cho máy Nikon D80 ko bạn? Và mua được ở đâu nhỉ? Dây xịn bên này đắt quá
    Thêm 1 chú ý nhỏ cho bạn chủ thớt là chụp pháo hoa chỉ mấy bức đầu là đẹp thôi nên phải chuận bị sẵn, chân máy etc ... chờ rồi chớp nhanh. Sau mấy phát đầu khói lên rồi chụp ko ra gì nữa đâu á
  8. tiemma

tiemma Thành viên mới

Dây mềm tầu tớ chỉ biết loại cho máy cơ film thôi nó có dạng như 1 cái xi lanh bấm ở đầu nối máy có ren để bắt vào nút bấm chụp. Với máy Nikon D80 nếu ở phím chụp có lỗ ren để bắt dây bấm mềm thì Okie, nhưng tớ tin là ko có đâu. Tất cả các máy film bán tự động (điện tử) và máy kỹ thuật số sau này đều có chế độ chụp chậm đến 30s và dùng điều khiển từ xa nên ko thiết kế vị trí bắt dây bấm mềm như các đời máy ngày xưa
  9. fym

fym Thành viên rất tích cực

Mình chỉ biết mỗi là phải để ISO cao (~1000 hoặc hơn j đó), ngoài ra thì ko biết có cần chỉnh thông số gì nữa ko.
  10. Blueriverhp

Blueriverhp Thành viên mới

Í nhìn nick bạn fym vào làm mình tưởng topic bị khoá
    @tienma: nó có chỗ cho dây bấm mềm bạn ạ (gọi là cái dây bấm USB) còn điều khiển từ xa thì nên mình định coi có dây bấm mềm tàu ko thì tậu ...
    Cái chế độ hẹn giờ ấy mà, đâu áp dụng cho chụp pháo hoa được đâu. Mà hôm trước mình đi chụp, không có dây bấm mềm, dù đã dùng tripod nhưng khi chụp pháo hoa vẫn ko được nét lắm, mà lại còn chậm nữa chứ . Vừa ấn nút trên máy vừa lật vải đen khỏi ống kính chịu luôn